Bảo Tàng Không Quân Hoa Kỳ

trandzung

Anh em nhà Wright ( Orville và Wilbur ) sinh sống tại thành phố Dayton , tiểu bang Ohio, Hoa Kỳ là 2 người đầu tiên trên thế giới chế tạo và bay thử thành công chiếc máy bay có động cơ vào ngày 17-12-1903.

Vì vậy tại thành phố Dayton có Viện Bảo Tàng của Không Quân Hoa Kỳ .
Sau 1 giờ lái xe , 80 km , mình đã tới nơi này . Để bảo vệ hiện vật không bị hư hỏng , ánh sáng trong bảo tàng khá tối và không được sử dụng flash , mình dùng lens 24-105L nên chất lượng ảnh tạm được thôi #:-S .
Mời các bạn cùng tham quan :

1.

Mặt trước của Bảo tàng, trong nhà hình tròn này là rạp ciné IMAX.

2.

Lưu giữ và trưng bày các hiện vật từ 1907 tới nay
3.

4.

Chiếc máy bay quân sự đầu tiên của nhà Bright năm 1909 , đã được bán với giá 30.000 đô thời bấy giờ , tốc độ tối đa 42 mph.

5.

Chiếc Curtiss 1911 model D .

6.

7.

Chiếc Bleriot loại 1 cánh.

8.

Những phát súng đầu tiên bắn từ trên máy bay ( 20-8-1910 ) .

9.

Khẩu súng máy đầu tiên trên máy bay ( 7-6-1912 ).

10.

Chiếc Standard J-1

:-? Thể loại này hơi khô khan , các bạn có thích xem tiếp không ?

Chỉnh sửa lần cuối:

hellomoto

Active Member
Ðề: Bảo Tàng Không Quân Hoa Kỳ

loạt ảnh rõ nét, và ánh sáng đẹp
cứ tiếp đi bác, chụp tất tần tật đưa lên

trandzung

11.

Chiếc Standard J-1 , 2 chổ ngồi , chủ yếu dùng để huấn luyện bay trong thế chiến lần I , tốc độ tối đa 72 mph.

12.

Trường không quân đầu tiên ở Mineola , New York tháng 7-1916 . Đến tháng 4-1917 trường đã có 40 loại máy bay khác nhau ...

13.

14.

Chiếc Avro 504K , sản xuất năm 1913 tại Anh quốc , tốc độ tối đa 95 mph.

15.

Chiếc Standard J-1.

16.

17.

18.

Focker Dr.I , 1917 , chiếc máy bay Đức loại 3 cánh trong Thế chiến I , trang bị 2 khẩu súng máy 7,92 mm , tốc độ tối đa 103 mph.

19.

Chiếc Nieuport 28 do Pháp sản xuất năm 1918 , trang bị 2 khẩu súng máy Vickers , dùng trong Thế chiến I , tốc độ tối đa 122 mph .

20.

Chiếc Sopwith Camel trong Thế chiến I.

P/s : vài ảnh bị Flare :-S

Chỉnh sửa lần cuối:

tommy8288

em thấy hình rõ , ánh sáng đẹp , bác Dũng có dùng tripod ko ?

loạt ảnh rõ nét, và ánh sáng đẹp
cứ tiếp đi bác, chụp tất tần tật đưa lên

locnp

Well-Known Member

Loạt ảnh này rất có giá trị, ánh sáng và bố cục khá đẹp, cám ơn bác trandzung nhé :)

romantjc

Member

Cảm ơn bác đã chia sẻ, ảnh chụp rất đẹp bác à.

trandzung

21.

Chiếc Thomas-Morse S4C Scout .
22.

Ống tạo gió Mc.Cook Field , 1918 , dùng 24 cánh quạt loại đường kính 60 inches , tạo ra sức gió tốc độ tới 453 mph , dùng để cân chỉnh các dụng cụ đo tốc độ bay và phôi máy bay.

23.

Chiếc Halberstadt CL IV của Đức trong Thế chiến I , trang bị 2 súng máy 9 mm cố định và 1 súng máy 9 mm Parabellum di động , chứa lựu đạn thả bằng tay , 4 hay 5 trái bom 22 lbs , động cơ Mercedes 6 máy 160 hp , tốc độ tối đa 112 mph.

24.

Các lính không quân dùng khinh khí cầu để quan sát , báo cáo về sở chỉ huy.

25.

Chiếc JN-4D Jenny.

26.

27.

Chiếc SPAD XVIII C1 do Pháp sản xuất , bay lần đầu tiên vào tháng 3/1917 , động cơ 220 hp , tốc độ tối đa 135 mph , nhanh hơn máy bay Đức mới nhất lúc bấy giờ , trang bị 2 khẩu súng máy .303 Vickers ( 400 viên/súng ) và có thể bắn riêng từng súng.

28.

Chiếc Kattering Aerial Torpedo " Bug " , chế tạo năm 1917 tại Ohio , mang 180 pounds thuốc nổ , tốc độ 120 mph , tầm xa 75 miles , nhưng chưa bao giờ được sử dụng.

29.

Chiếc Focker D VII của Đức.

30.

31.

32.

Chiếc Standard J-1 dùng để huấn luyện trong Thế chiến I. Lớp vỏ được tháo ra để cho thấy khung sườn bằng gổ , 2 bộ phận điều khiển và nối với nhau đơn giản , thùng xăng màu đen phía trước phi công.

P/s : Xin cám ơn các bác đã động viên . Mình đem theo đầy đủ đồ chơi , nhưng sau khi chụp thử vài tấm thấy ổn nên cầm tay bắn luôn 1 lèo . Tập tạ nhiều nên nhiều lúc chụp ở tốc 1/10s cũng được ( nín thở mệt luôn , hi hi hi ) . Mấy tay Mỹ thì vác tripod với zoom tele ( ? ) , mình toàn wide hết cở vì toàn máy bay thiệt , to quá . Có 1 số sỹ quan không quân các nước cũng tới chụp , chắc về làm tư liệu vì những hiện vật này hổng ai còn !
24-105 L có IS rất hửu dụng trong trường hợp này , bác TTG nên giữ lại đi.

Chỉnh sửa lần cuối:

HD Lover

Member

...
P/s : Xin cám ơn các bác đã động viên . Mình đem theo đầy đủ đồ chơi , nhưng sau khi chụp thử vài tấm thấy ổn nên cầm tay bắn luôn 1 lèo . Tập tạ nhiều nên nhiều lúc chụp ở tốc 1/10s cũng được ( nín thở mệt luôn , hi hi hi ) . Mấy tay Mỹ thì vác tripod với zoom tele ( ? ) , mình toàn wide hết cở vì toàn máy bay thiệt , to quá . Có 1 số sỹ quan không quân các nước cũng tới chụp , chắc về làm tư liệu vì những hiện vật này hổng ai còn !
24-105 L có IS rất hửu dụng trong trường hợp này , bác TTG nên giữ lại đi.

Cảm ơn bác Dzũng nhiều...nhờ xem ảnh bác như là đang đi du lịch nơi đây (chỉ tiếc chưa cảm nhận được cái không gian hoành tráng thôi).

trandzung

3 hangar chứa máy bay rất lớn , chiếc B52 bự vậy mà chiếm có 1 góc , lúc đầu mình còn nhẩn nha chụp , xong hangar đầu tiên mất gần 3 tiếng . Chạy vội ra cổng tìm nơi hút 1 điếu thuốc , có quy định chỉ nơi đó được hút thuốc !!! Uống miếng nước lạnh ở vòi nước , vì cấm mang nước vào bảo tàng ( cấm tùm lum !!! ) lại vội vào bắn tiếp , dù có cái quán café trên lầu , vì chỉ còn hơn 2 tiếng nữa là đóng cửa mà còn 2 hangar và 1 bãi máy bay ngoài trời nửa !
Mình cũng mong bác nào có dịp ghé qua đây , mình chở lên nơi này chụp cho đã tay luôn.

dangnhuquynh

Bác chụp quả toàn khu cho thấy sự hoành tráng của bảo tàng. Bác chụp sơ đồ cũng được. Dạo này bác lên tay quá. Ảnh rất đẹp

Rất nhiều ảnh đẹp, nét. Bác chủ topic sướng thật, được nhìn tận mắt!

TR0JAN

Có phải hàng Thủ công mỹ nghệ của VN mình xuất sang đây ko bác.
E chắc cái này Vn ta làm đc nè :))

Cái bảo tàng này chắc là rộng lắm, e chưa hình dung đc nó ộng như nào. Thắc mắc chút là có điều hòa không khí không bác :)

giangkoj

!!! Các bác có thể tham quan Bảo tàng này thông "thế giới ảo" !!!

Tham Quan ~~> chỉ cần click và click thôi

!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Có hiển thị tất cả các loại model nun !!!

trandzung

- Cám ơn bác Dangnhuquynh , trong bảo tàng này họ tạo khu trưng bày ngoằn nghèo , lối đi zích sắc vì toàn máy bay thiệt , xen kẻ , to quá và rất tối , chỉ có đèn dội về phía máy bay thôi , mình đã mở hết cở 24mm , lùi từ từ để cố lấy đủ 2 cánh , người đi xem cũng đông , họ cũng chụp nên mình phải chộp cho lẹ , không có điểm cao để chụp xuống . Hì hì ... mời bác xem tiếp và lần sau mình cố gắng chụp rộng hơn ( chờ ống 16-35 II , mấy tuần nay không có hàng ).

Mời các bác xem tiếp :

33.

34.

Chiếc DH-4 của Không Vận Hoa kỳ , được sử dụng khi Mỹ tham chiến vào Thế chiến I tháng 4-1917 cho tới 1932 , sản xuất tại Dayton-Wright Company .

35.

36.

37.

Chiếc máy bay thả bom Caproni CA.36 của Ý . Cuối năm 1914 , kỷ sư Gianni Caproni đã phát triển 1 loạt máy bay ném bom hạng nặng nhiều động cơ , đầu tiên là chiếc Ca.31 với 3 động cơ . Ba tháng sau Ý tham chiến Thế chiến I , chiếc Ca.32s đầu tiên đã tấn công căn cứ không quân Áo tại Aioviza. Chiếc Ca.36 này phần cánh có thể tháo ra thành 5 phần để dễ vận chuyển , được sử dụng trong Không quân Ý cho tới năm 1929.
Phi hành đoàn : 4 người , 2 súng máy 6,5 mm và 1.764 lbs bom , 3 động cơ V.4B 150 hp , tốc độ tối đa là 87 mph , tầm xa 372 miles.

38.

Chuẩn úy Le Roy Kiley , phi công chiếc Ca.33 của Không quân Ý.

39.

Thiếu úy phi công Steven W.Thompson , người đầu tiên của Không quân Mỹ bắn rơi máy bay đối phương vào năm 1918.

40.

Bộ quân phục của Thompson năm 1918 với 1 vết lổ đạn cùng viên đạn trúng chân anh từ máy bay Đức.

trandzung

@ TROJAN , có điều hòa không khí mát mẻ bác ạ .

41.

Chiếc Lusac 11 của Pháp.

42.

43.

44.

Chiếc máy bay ném bom Mảtin MB-2 đầu tiên của Mỹ.

45.

Động cơ Wright R-790.

46.

47.

Chiếc Curtiss P-6E Hawk.

48.

49.

Chiếc Boeing P-12E.

50.

:)>-

TR0JAN

Bác show mấy chiếc ném bom VN đi xem nó "khốn nạn" đến mức nào :) Cả mấy chiếc vãi chất diệt cỏ nữa ạ.

Bên trên