Biến android box thành ổ cứng mạng.

anhbien93

Member
Du Giải pháp giúp biến android bõ của bạn thành trạm dữ liệu nội bộ với ưu điểm là gọn nhẹ ít tiêu tốn điện năng , và tận dụng tài nguyên sẵn có.
Ví dụ ở đây , các bác có 1 android box chứa 1 ổ cứng . Nhiều lúc tv nhà các bác bận , các bác muốn xem phim , nghe nhạc hay làm gì đó
từ đt mà lấy dữ liệu từ android bõ kia.
Sever ultimate pro là công cụ biến chiếc android bõ thành ổ lưu trữ di động nội bộ mạng giúp các bác thực hiện điều đó.
Trên amdroid box cài sever ultimate pro các bác cấu hình và chạy 1 máy trạm , ở đây mình dùng ftp

Trên thiết bị nhận dữ liệu từ android bõ ,ở đây mình dùng đt android , cài phần mềm file exprert
, vào phần máy trạm , chọn ftp cài các thông số ftp vừa tạo trên andrroid box .

Bây giờ các bác có thể lấy , xóa , sửa ,di chuyển , thêm dữ liệu trên andrroid box từ chính đt của mình

Trên đt các bác có thể cài dice player , nó cho add samba , ftp để lấy file video và phụ đề chạy trực tiếp trên đt.
Tốc độ phụ thuộc vào router nha.
Ap

Ðề: Biến android box thành ổ cứng mạng.

Hay đó, nhưng android box bỏ thì ... kiếm ko ra :D. Còn mang em đang xài ra làm server thì ... sợ em nó ra đi sớm.

Daithanhthai

Active Member

Hay đó, nhưng android box bỏ thì ... kiếm ko ra :D. Còn mang em đang xài ra làm server thì ... sợ em nó ra đi sớm.

Chắc bác chưa thử dùng đâu nhỉ
Mình mới test mấy tính năng đơn giản nhất bằng đt Sony thì thấy rất tiện. Tv, laptop, iPad đề có thể lục tung lòng mề em đt Sony là server và stream các định dạng media rất nhanh chóng, mượt mà và tiện lợi
Dùng mấy tiếng ko thấy hao pin hay nóng hơn gì cả, cứ như vẫn bật wifi bình thường. Có lẽ hao hơn nhưng ko đáng kể nên ko đến nỗi hại thiết bị đâu
Mình thử trên đt thoại thấy tiện ở chỗ là vừa phát wifi vừa làm nas server đc, mạnh hơn 1 số app khác ở điểm đó
Cái này hay là nếu đi xa, ta mang 1 em đt android cùi có 3G, USB OTG, cắm HDD ngoài vào thế là có 1 bộ data server kiêm access point, tha hồ kết nối và chia sẻ. Hoặc thay đt = android stick + usb 3G

Bác nào có bản sever Ultimate Pro ( đã bẻ) cho mình xin. Thks

hd_fans

Tks bác thui , chứ e thì có PC , lấy PC làm luôn , cần gì , tất cả thiết bị đều truy cập vào PC ( ko phỉa NAS ) , thằng em vừa chơi game FIFA 14 , em vẫn truy cập xem phim trên PC bình thường

PC thì làm tốt nhiệm vụ của NAS nhưng hơi bị hao tiền điện $-)

hotaku85

Member

Nhìn chung nếu chỉ có 1-2TB gọn nhẹ (dùng HDD 2.5") thì chơi thế này cũng ok. Tuy nhiên các android box đều chỉ có kết nối 10/100 không có Gigabit nên ghi chép file cứ như là rùa ko đỡ nổi, nếu android box kết nối với router = wifi thì khỏi đỡ luôn :))

Dùng PC cũng tốt nhưng hơi bị hao điện (6W vs ~500W) :">

Tốt nhất là chơi NAS hẳn nếu có trên 3TB :"> , có cổng gigabit ghi chép file cứ như usb 3.0 :D

jynftu

Hôm trước mới lấy cái x5mini về :D, nhà còn thừa cái HDD 80Gb từ đời nào nên e thử sắm cái HDD box rồi gắn vào, chạy ngon lành mà chi phí cũng thấp luôn ạ :D

hunterval

Active Member

cho hỏi có giải pháp nào truy cập/copy dữ liệu từ PC tới android box ko?
em cám ơn trước

@trkt : Mình thấy trong máy tính bạn có thư mục Quang Trung ( có phải bạn ở Quy Nhơn không ) Nếu đúng ngày mai bạn có tham dự gặp mặt tại hồ kỳ hòa không cho mình biết khóa của bạn để mình gặp được không - tư vấn giúp mình thêm về vụ này . Mình khóa 85 . Thks

trkt

Member

@trkt : Mình thấy trong máy tính bạn có thư mục Quang Trung ( có phải bạn ở Quy Nhơn không ) Nếu đúng ngày mai bạn có tham dự gặp mặt tại hồ kỳ hòa không cho mình biết khóa của bạn để mình gặp được không - tư vấn giúp mình thêm về vụ này . Mình khóa 85 . Thks
Mình ở Tây Sơn (cách Qui Nhơn 40km), công tác tại trường THPT Quang Trung, thuộc khóa 84. Chắc bạn học ở trường Quốc Học phải không?
Mình cũng mới họp mặt với cựu HS của trường cũng tại Hồ Kỳ Hòa vào đầu tháng 8.

vhtuananh

Member

Mình ở Tây Sơn (cách Qui Nhơn 40km), công tác tại trường THPT Quang Trung, thuộc khóa 84. Chắc bạn học ở trường Quốc Học phải không?

Ôi, anh Tuyến sang bên này hồi nào thế? Khỏe không anh?
Hổm giờ bận rộn em không ghé vào hdvietnam nên hôm nay mới thấy anh ;)

trkt

Member

Ôi, anh Tuyến sang bên này hồi nào thế? Khỏe không anh?
Hổm giờ bận rộn em không ghé vào hdvietnam nên hôm nay mới thấy anh ;)
Hôm qua giờ ở quê anh mưa tầm tả, chứng kiến cơn lũ lớn nhất từ hồi 1964 đến nay.
Nhà anh ở chỗ cao nên cũng đỡ, chỉ ngập nước phía sau, phải dùng máy bơm liên tục mới thoát nước được.
Cảm ơn em vì đã hỏi thăm, dạo này cũng đỡ, công việc trường anh em thông cảm nên cũng nhẹ nhàng.
Hồi đầu tháng 8, anh có vào trong đó họp mặt cựu HS, từ đó đến nay anh không vào nữa, tự "ngâm cứu" thuốc Tây, thuốc ta để chữa bệnh.
Thằng con sau của anh cũng mới vào học năm 1 Marketting, còn thằng lớn đã đi làm ở trỏng, cũng mảng Android đấy em ạ.

Mới đi dự gặp mặt các khóa Quang Trung ( ngày xưa em học là Quang Trung còn Quốc học được thay đổi sau này) rất vui. Nếu anh công tác tại Quang Trung năm 84(1984) thì là bằng các sư phụ em rồi. Anh có biết Thầy Mật; Thầy Cư; Thầy Thân Cô Viền .... ( Mà sao em không biết anh nhỉ ??? )

Ngoài quê mưa dữ lắm à . Hình như có cây lụt tháng 10 mà

trkt

Member

Mới đi dự gặp mặt các khóa Quang Trung ( ngày xưa em học là Quang Trung còn Quốc học được thay đổi sau này) rất vui. Nếu anh công tác tại Quang Trung năm 84(1984) thì là bằng các sư phụ em rồi. Anh có biết Thầy Mật; Thầy Cư; Thầy Thân Cô Viền .... ( Mà sao em không biết anh nhỉ ??? )

Ngoài quê mưa dữ lắm à . Hình như có cây lụt tháng 10 mà
Mình học Quang Trung ở Tây Sơn (tên nguyên thủy từ khi thành lập) chứ không phải Quang Trung- Quốc Học ở Qui Nhơn, với lại khóa '84 là năm tốt nghiệp 12, đến 88 mình mới về trường công tác.
Chắc bạn xa quê lâu, chứ bây giờ ở Bình Định người ta không gọi Quốc Học là Quang Trung nữa đâu (dù là cựu HS).
Cái thời 75 không hiểu tầm nhìn như thế nào mà người ta đổi tên trường Quốc Học thành Quang Trung, còn trường Quang Trung của mình thành trường Tây Sơn, trong khi trường mình khi mới thành lập (1965) đã mang tên Quang Trung, hơn thế nữa lại cách nhà ở thời niên thiếu của Vua Quang Trung 1 con sông (bây giờ nơi ấy là Viện Bảo tàng Quang Trung).

Bên trên