Bộ giàn Non-HD toàn tập

minhtuantkh

Ðề: Bộ giàn Non-HD toàn tập

ối giời bác khoe khéo quá cơ
non-HD nhưng là hi-end :)) :))
chắc bác trong hội các con nghiện audio Nirvana bên vnav phải ko bác
nếu bác thích HD thì đổi cái bộ non-HD lấy HD nhà em nhé, đỡ phải lo mấy cái bóng đèn vớ vẩn làm gì :))

Bác này hài vãi , hình như bác có ở bên otofun phải không ạ?

Nhìn đáp tuyến loa của Bác còn đẹp hơn đáp tuyến củ Neo ấy chứ. Nhưng thực tế củ Neo nghe rất chi tiết tuy nhiên có phần hơi sắc lạnh ( dùng ampli đèn sẽ chế ngự bớt phần này ), em lại thích nhất củ Neo nhưng giờ của Neo lên giá quá. Tính ra chơi củ CF như Bác lại hợp lý.
Bác Đức cho em hỏi chất liệu thùng loa của Bác = gì ạ ? Theo như nguyên mẫu của Tanoy Adern em thấy có 3 lỗ thoát hơi hình tròn phía trước, trong khi của Bác lại là hình chữ nhật. Vậy âm thanh có giác gì nếu đóng theo nguyên mẫu k ạ? Hay Bác làm vậy cho đơn giản?
Ampli đèn 6P3C chơi vào Nirvana này chắc là ổn đây, vì đèn này bass rất tốt bù lại khuyết điểm cho loa, phải k Bác?
Thùng cho loa nỉ sony bé vậy bass có tốt k ạ?
PS: 2 tác phẩm DIY ngồi trên nóc loa nhìn tuyệt quá !:)>-
Thùng loa làm bằng ply wood bác ạ, vân gỗ tự nhiên, chỉ quét PU lên thôi. Theo em được biết thì Tannoy Arden nói riêng & Tannoy cổ nói chung có rất nhiều đời với đủ loại kiểu thùng & xuất xứ của thùng nữa (1 số thùng được đóng tại Nhật - chính hãng đàng hoàng nhé - 1 dạng sơ khai của outsourcing). Thùng em đóng theo bản vẽ của Arden đời cổ nhất, thùng original made in Britain, lỗ hơi hình chữ nhật. Theo em thì là hợp thẩm mỹ hơn & dễ modify nữa..

6p3c là thử nghiệm đầu tiên của em về khả năng phối ghép Audio Nirvana với đèn. Hiện tại em khá hài lòng với thiết kế SE (nghe mượt hơn PP nhiều), sắp tới sẽ tiến hành thêm các thử nghiệm với các loại bóng tương đương như 6V6, 6L6.. hay mod chút ít để chơi với EL34, KT88 hay 6550 nữa...

Plywood Bác dùng của Malaysia hay loại khác hả Bác ? Độ dày của ván chắc Bác cũng phải theo nguyên mẫu Arden Bác nhỉ?
Nirvana mới ra 2 ampli đèn chuyên để đánh loa của mình, cả 2 ampli này đều dùng bóng 6V6 chắc là có lý do nào đó nhưng giá cũng tương đối chát. Loa Nirvana độ nhậy khá cao nên em nghĩ ampli mạch SE chơi là ổn rồi. Sao trong danh sách đèn Bác đưa ra em chưa thấy 300B hoặc 2A3 ?

Plywood Bác dùng của Malaysia hay loại khác hả Bác ? Độ dày của ván chắc Bác cũng phải theo nguyên mẫu Arden Bác nhỉ?
Nirvana mới ra 2 ampli đèn chuyên để đánh loa của mình, cả 2 ampli này đều dùng bóng 6V6 chắc là có lý do nào đó nhưng giá cũng tương đối chát. Loa Nirvana độ nhậy khá cao nên em nghĩ ampli mạch SE chơi là ổn rồi. Sao trong danh sách đèn Bác đưa ra em chưa thấy 300B hoặc 2A3 ?

Plywood Malay bác ạ. Độ dày đương nhiên không thể như nguyên mẫu được, phải gia giảm chút ít (Arden nguyên gốc cũng 5-7 kiểu thùng mà, chẳng biết đâu mà lần...hihi)
Mấy loại bóng trong kế hoạch thử nghiệm của em đều là các bóng có cùng chân cắm & chạy mạch tương đương, chứ 300b hay 2A3 thì gần như phải ráp cái mới bác ạ!

Gia giảm độ dày thế nào hả Bác ? Phải chăng là dùng Verneer dán lên? Em thì đơn giản là thường sử dụng 2 loại ván để đóng thùng, bề mặt có khi em lại dán giấy decal ( cái này thì nhiều mẫu hơn là Verneer ) nên nhìn cũng rất lạ & điệu !
Vâng hôm nào em phải thọ giáo Bác mới được rồi, vì em cũng đang dùng đèn 6P3C để tẩn loa Nirvana (TQ) & Altec và cũng đang muốn chuyển qua những loại đèn khác như Bác mà mù kĩ thuật !
Nếu có điều kiện Bác thử bóng 300B xem có hợp không? Nếu hợp em nghĩ chất âm sẽ mê mẩn lắm...sự ngọt ngào của đèn 300B & sự chí tiết của Nirvana...chẹp...chẹp...=P~

Oh vậy bác cũng chơi AN à? Bác đang nghe củ gì & thùng kiểu nào ạ??

Vì đóng bằng ply wood nên em để vân gỗ tự nhiên luôn, chỉ quét PU thôi, nhìn cũng ko đến nỗi nào, khi nào hoàn chỉnh rồi dán gỗ lạng sau...
300B em cũng nghe thiên hạ đồn nhiều ạ. Nhưng để cho nó kêu tiếng người thì cần rất nhiều kiến thức & tài chính nữa ạ, em tạm thời tự sướng với đèn cỏ, trải nghiệm từ từ nó mới thấm:-?

Dạ em đang nghe củ Neo 4" thôil. Ngoài tiếng hơi bị sắc 1 phần do loa và 1 phần do phối ghép thì tiếng rất chi tiết và tiếng bass em còn k dám tin là được phát ra từ củ loa bé xíu của mình, nói chung là hài lòng. Thế nên em mới "âm mưu" lên củ to hơn.
Loa của Bác hình như vẫn chưa ván gỗ lạng thì phải ? Đèn 300B nghe rất "nguy hiểm" đấy ạ, nên suy nghĩ thật kĩ trước ki nghe.%-(
Khoe với các Bác cặp loa siêu cỏ nhà em:
Dự kiến:

Nhưng kết quả......

Chỉnh sửa lần cuối:

Đẹp quá bác Đại ơi!! Tác phẩm của KTS quả là có khác!! View thẩm mỹ hơn cặp thùng "nông dân" của em tới mấy chục lần, hehe...
Đợt này đi công tác về em qua bác giao lưu nhé!;;)

Bác quá khen em rồi, vui là chính Bác ạ.
Vâng welcome Bác !

Cảm ơn Bác little_ruby tối nay đã tiếp em trong 1 không khí thật cởi mở và ấm cúng. Bộ dàn của Bác dễ thương y như tính tình Bác vậy.:)

dinhnhoquan

Well-Known Member

Bác chủ cũng thích chơi 2 kênh analogue giống em rồi, nhưng là bậc "sư phụ" của em :). Còn HD- phần nghe em chỉ dùng Z906 cho gọn luôn ạ.

Cảm ơn Bác little_ruby tối nay đã tiếp em trong 1 không khí thật cởi mở và ấm cúng. Bộ dàn của Bác dễ thương y như tính tình Bác vậy.:)

Em mới mod lại thành KT90 SE rồi, nghe khác hôm bác ghé nhiều lắm, căn bản giái quyết được vấn đề mid bass...

Không có tiền chơi HD, em đành chơi non-HD vậy, rón rén khoe với các bác tí nhé ;;)

Non-HD toàn cảnh:

PA190841 by anh duc, on Flickr

Nguồn âm: cây Grace F8 này thông số thua CD là chắc:(( => non-HD

PA190839 by anh duc, on Flickr

Amp: 2.0, công suất 10 mấy W, ăn nhằm gì:(( => non-HD

PA190838 by anh duc, on Flickr

Loa: full range :-? => non-HD là cái chắc

PA190834 by anh duc, on Flickr

PA190835 by anh duc, on Flickr

Em xin hết ạ! ~:>

Bác có bộ dàn đẹp quá, xin bác số phone qua chiêm ngưỡng với ạ, sau đó học hỏi bác ạ.

nuiphusi

Member

Chất âm hả bác? Em cũng chẳng để ý nữa :-? Mỗi lẫn nghe là không muốn đứng dậy... Chỉ nhớ có mấy lần vì nghe nhạc mà quên đón cả vợ => bầm mình mất mấy ngày :((

Non-HD mà nhìn "phê" gần chết
HD rồi chắc em "lết" hết hơi"...hehe:)

Bên trên