Bộ HTPC bình dân !

thanhtra84

Ðề: Bộ HTPC bình dân !

Bạn cho hỏi, trên Main có Realtec 7.1 cho ra 8 ngõ analog, sao còn sài SB 5.1.
Âm thanh DD-HD và DTS-Master HD có pass qua cổng HDMI được không (khi nối với Receiver)?

thực ra thì phim HD bây giờ thì cũng toàn là 5.1 , đây chỉ là sự lựa chọn của mình , mình muốn âm thanh tốt hơn 1 chút nên mua thêm Card Sound giá rẻ (20$)

- HDMI là tốt nhất , với điều kiện Receiver của bạn phải giải mã được tín hiệu đó

long_pn

Member

thực ra thì phim HD bây giờ thì cũng toàn là 5.1 , đây chỉ là sự lựa chọn của mình , mình muốn âm thanh tốt hơn 1 chút nên mua thêm Card Sound giá rẻ (20$)

- HDMI là tốt nhất , với điều kiện Receiver của bạn phải giải mã được tín hiệu đó

Có thể bạn chưa hiểu đúng ý mình muốn hỏi. Mình dự định sẽ mua cả receiver và HTPC, receiver đời mới bây giờ giải mã cả âm thanh và hình ảnh HD qua một ngõ vào HDMI. Còn với HTPC mình cần nó out ra cổng HDMI để kết nối với Receiver, yêu cầu là chất lượng hình ảnh (fim FullHD mượt mà) và hỗ trợ âm thanh lossless(DB-TrueHD, DTS-MasterHD). Tuy nhiên mình không chơi Game, chỉ vào Net, Chat và muốn giá thành HTPC thấp (AMD, Video, Sound on board).
Câu hỏi ở đây là Main bạn nói có pass though (Receiver sẽ giải mã) được âm thanh HD và ghép chung với tín hiệu hình ảnh trên cổng HDMI không? Loại Main nào làm việc đó tốt nhất.
Bạn nói mua thêm card giá rẻ vì muốn âm thanh tốt hơn, vậy là card sound onboard dở lắm hả?

thanhtra84

Có thể bạn chưa hiểu đúng ý mình muốn hỏi. Mình dự định sẽ mua cả receiver và HTPC, receiver đời mới bây giờ giải mã cả âm thanh và hình ảnh HD qua một ngõ vào HDMI. Còn với HTPC mình cần nó out ra cổng HDMI để kết nối với Receiver, yêu cầu là chất lượng hình ảnh (fim FullHD mượt mà) và hỗ trợ âm thanh lossless(DB-TrueHD, DTS-MasterHD). Tuy nhiên mình không chơi Game, chỉ vào Net, Chat và muốn giá thành HTPC thấp (AMD, Video, Sound on board).
Câu hỏi ở đây là Main bạn nói có pass though (Receiver sẽ giải mã) được âm thanh HD và ghép chung với tín hiệu hình ảnh trên cổng HDMI không? Loại Main nào làm việc đó tốt nhất.
Bạn nói mua thêm card giá rẻ vì muốn âm thanh tốt hơn, vậy là card sound onboard dở lắm hả?

cũng không hẳn là Card Onboard dở , đây là sở thích riêng của mình thôi 8->

vấn đề Main nào tốt nhất này thì mình không rõ lắm , bởi vì mình xài Case HTPC có giá khá bình dân thôi và đôi khi là cả Laptop để kết nối với LCD , nếu bạn có điều kiện hơn thì bạn có thể nâng cấp , dùng những loại Main có chất lượng tốt hơn , mình nghĩ là OK hơn Main mình giới thiệu ở đây

bạn thử hỏi một số Mode trong diễn đàn về vấn đề này

Haihard

Member

Em đề cử cho bác một chú Main đẹp trong tầm tiền đó là
Asus M3N78 - Pro đơn giá khoảng 98$.
Passthrough ngon lành qua cổng HDMI onboard.

haikhanh47

Bồ biết chỗ nào bán case nằm này ko, mình ở HCM. Thanks

lanovia

ko biết bộ loa trên có cổng kết nối số ko nhỉ ?

long_pn

Member

Em đề cử cho bác một chú Main đẹp trong tầm tiền đó là
Asus M3N78 - Pro đơn giá khoảng 98$.
Passthrough ngon lành qua cổng HDMI onboard.
Cám ơn bác. Đúng là main này xuất ra "multiple LPCM" qua HDMI, tuy nhiên không phải bitstream, tức là đã qua xử lý trên main. Tất nhiên không xử lý thì tốt hơn.
Hiện chỗ nào bán main này giá tốt tại TpHCM.

b52g0

image.php

mắt bạn có vấn đề ko vậy ?
bạn nhìn mặt bên kia của nó có thấy gì không thế :-/
nếu có điều kiện kinh tế thì mua Case thiết kế riêng cho HTPC ví dụ kiểu : Amtek , Thermaker...chẳng hạn

1. cái tím: mắt tui nhìn nét lém bác à. tui tìm mãi mới có ảnh ở phía mà chúng ta định vật nó xuống. nếu lấy case nì thì tui nghĩ là chế 4 cái chân để thoáng khí ( ko ai áp chặt main xuống sàn mà mát cả:confused:).
2. cái xanh: phía đó thì là phía trên khi ta vật nó ra :D. phần đáy mà bóng như mặt trước thì cái nì đẹp mà rẻ đó. Nếu ko thì xấu
3. cái đỏ thì tui bit rùi:
rẻ thì như bộ bác CHIP trong nc
, đắt thì như mấy bác lazy_cat79 đang ăn ở với tây:">
đấy là ví dụ thế>:p

Chỉnh sửa lần cuối:

thanhtra84

có lẽ bro nên nghiên cứu lại cái " tiêu đề " của topic trước khi reply :confused:
có điều kiện thì Case đẹp tầm 2-3tr

Bên trên