Bộ nghe nhìn hoàn thành sau 14 tháng

Kể từ ngày 1/1/2010 đến ngày 28/2/2011, mình đã gom đủ lúa để hoàn chỉnh bộ nghe nhìn của mình. Mình cảm thấy vô cùng hài lòng về công sức, tiền bạc đã bỏ ra. Sau một thời gian test các thể loại mình sẽ đưa ra các nhận xét của mình về bộ này để chia sẻ với anh em trên diễn đàn. Tạm thời mình giới thiệu như sau;onẻ
Nhìn: Panasonic 50X20V.
Receiver: Yamaha RX-V465.
HDP: Tvix slim S1.
DVD Pioneer DV120K.
KOK midi acnos HDMI.
Mixer califonia CPM 238B.
02 micro Shure beta 58
Front: AEgis neo 3.
Sur; AEgis neo one.
Cen: AEgis
SUb: AEgis
HDD samsung 5400 pm 1,5TB; HDD hitachi 1000 XL 3,5 inch 1TB; HDD 2,5 inch, 500 GB, dock vantech 100
;
;
;
;
;
;
;
;
;
;

Đính kèm

43 KB · Xem: 455
    54.7 KB · Xem: 302
    44 KB · Xem: 299
    51.5 KB · Xem: 292
    44.5 KB · Xem: 299
    56.3 KB · Xem: 299
    26.7 KB · Xem: 298
    31.2 KB · Xem: 296
    48.6 KB · Xem: 319
    47.1 KB · Xem: 329
Chỉnh sửa lần cuối:

bmw252

Ðề: Bộ nghe nhìn hoàn thành sau 14 tháng

Nhìn ngon nhể. Bác cho cảm nhận về âm thanh khi xem phim và nghe nhạc thế nào cho ae tham khảo đi ....

minizip

Member

bác dùng receiver giống em ạ :">

locnp

Well-Known Member

Dàn bác chủ đồng bộ, tính thẩm mỹ cao, phối với Ya xem phim thì hết thuốc :) Chúc mừng bác chủ có dàn quá đẹp!

leepham

Well-Known Member

Em thấy phòng bác ko nhỏ mà sao lại đề 2 front trên kệ vậy bác . Bác để ở trên sàn đi

thanhtl

Cái mành to thế kia xem mới đã, chúc mừng chủ nhà !

kiedie_lezz

Active Member

chúc mừng anh, công sức + thời gian + tiền bạc + đam mê = bộ dàn hết ý

sonpk

Loa của bác hiệu năng giá thành rất tốt, âm thanh rất hay với giá khi phối ghép cùng amp stereo phù hợp. Tuy nhiên receiver Ya-465 em đã ghép thử kéo không hay lắm(theo em) , bác nên đầu tư receiver khá tý như Denon 2311 hoặc Harman Kardon AVR360 là đã cho âm thanh vuợt trội rồi. Em đã thử dùng Ya-465 để stereo direct, set 2 loa truớc là large mà nghe âm mỏng tang ko bass, trung và trép hơi sạn bác ạ. Bác nên thiết kế 1 cái kệ phù hợp và đặt cặp loa front xuống sàn thì hợp lý hơn.

smallant

Bộ loa đầu tư khoảng bao nhiêu vậy bạn nhỉ

anbinhdo

Well-Known Member

Chúc nừng Bác Chủ Thớt nhé ! và có vẻ Bác Chủ thớt thích hàng của AEgis nhẩy , nó chơi hay không Bác :)

Cảm ơn các bác HD đã quan tâm và cho lời sẻ chia. Thực sự thì bộ này về giá thành thì nó chỉ vào hạng bình dân, nhưng với cá nhân mình thì đã tháy tương đối hài lòng:
Trên Receiver mình setup để loa front ở chế độ small, âm lượng khoảng 65%;
sub mình chọn chế độ both, âm lượng mình để khoảng 70%, tần số cắt 80HZ;
loa center để small, âm lượng khoảng 85%
Các loa này mình để khoảng cách đến tai là 3,3 m;
Loa suround mình để small, khoảng cách đến tai là 1,1 m
Thứ nhất, nghe nhạc với các đĩa CD HDCD (mình chỉ nghe nhạc nhẹ và nhạc không lời), âm thanh trung thực tiếng các nhạc cụ, ca sỹ tách bạch, chi tiết, bass mềm, nghe không thấy mệt;
Xem, nghe nhạc với Thuy Nga thì khá hay, tiếng treb, bass gọn, chắc.
Xem, nghe nhạc Blueray thì thôi rồi, mình đã tesr với ban nhạc Robben Ford phải nói là tuyệt như mình đang được ngồi ngay trong không gian biểu diễn của ban nhạc. Còn với Beyonce thì mình cũng phải lắc lư theo em ca sỹ bốc lửa này ngay.
Phim thì các Bác ơi, không còn gì phải bàn, mình thầy còn sướng cái lỗ tai hơn ngoài cửa hàng. Mình đã test một số phim như: Clash of Titans bản blueray, Hero bản HD1080, Trân Châu Cảng, red line, Huyền thoại Trần chân, IP Man 1 và 2.
Có cái hay là subwoofer dù mở lớn, các màn đánh đấm mình bỏ ecang ra thấy màng loa đập ra đập vào ầm ầm mà vẫn cảm nhận được âm thanh phát ra từ loa mà chỉ nghe thấy tiếng ở phía trên màn hình và nữa dù nghe tiếng bass rầm rầm, chắc, gọn, mạnh mẽ nhưng không hề bí gắt, chói tai, hay tức ngực.
Còn đôi loa front thì mình đã nghe hơn một năm, giờ đến độ em nó "chín" rồi, nghe cực đã.
Center mà anh em HD gọi là trái tim của dàn HT, mình cũng mới nghe từ hôm nọ đến giờ thấy khá ổn, đáp ứng được các tiêu chi mà anh em mong đợi đối với loa center.
Suround mình cũng thấy đáp ứng tốt các phần âm thanh theo tiết tấu của phim. Đôi này mình đã thử nghe nhạc hai kênh ngoài Shop thấy khá hay.
Giờ thì mình đang hướng tới viêc nâng cấp Receiver như các Sonpk đã góp ý vì dù sao 465 cũng chỉ là bước đầu tập tành vào thế giới HD thôi đúng không các bác. Mình đang dự là đặt một em Yamaha 1900 từ Mỹ về nhưng ngại khoảng điện có 110V, hay nâng cấp lên Yamaha 676.
Còn phòng thì mình tính thay cái kệ kiểu 4 thớt rời đề còn đặt hay cái loa lên sàn (sàn trải thảm) chứ đúng như bác Leepham góp ý là để như hiện nay hơi cao và dù sao khi nó chơi vẫn gây ra sự rung động nhẹ trên cái kệ hiện tại.
Còn nữa mình đang định nâng cấp dây loa từ hàng 10k lên Nordost Flatline Gold MK II (2m). Các bác cho ý kiến nhé.
Một lần nữa chân thành cảm ơn anh em đã chia sẻ với mình.

ducnam_xd9

xin chào cả nhà.Mình đang là sinh viên.Xuất thân từ nông thôn nhưng mà có ước mơ nhỏ nhoi là sắm được một bộ như bác trên đây mà nghe nhạc thì sướng quá trời luôn.Nhưng không biết ước mơ của mình có thành hiện thực không.Bác chủ chỏ hỏi.Mình sắp từ đầu đến đuôi kinh phí khoảng bao nhiêu hả bác.Theo em thì cuộc sống có được như bác là sướng hơn cả rồi.hi.Hâm mộ bác .Chúc bác có một cuộc sống vui vẻ và hạnh phúc.thân

DaoHoaDaoChu

tuyệt đấy, giá vừa phải + đầu tư thông minh, good

Mình theo các bác trên này tư vấn nên sắm dần:
- Ngày 1/1/2010 là cái receiver và đôi front AE neo3: hết 23 tr.
- Sau đó là em slim S1 vào tháng 9/2010 + HDD samsung 1,5 TB: 7 tr.
- Tháng 2/2011 là Tivi Panasonic 50 X20v: 19,5 tr và sub AE: 13 tr.
- Cuối tháng 2 đầu tháng 3/2011 là center và surround AE: 14 tr.
- Còn ổ HDD hitachi 500 GB 2,5 inh và ổ Hitachi 3,5 inch 1TB, dây dợ linh tinh chắc khoảng 5 tr nữa.
Một lần nữa cảm ơn mọi người quan tâm. Rất mong nhận được ý kiến góp ý của anh em về phần dây dợ và kệ, thảm để có thể xử lý phòng hợp lý nhất.

fostina

Well-Known Member

Dàn pro quá nhưng Bác nghiên cứu lại cách để loa cho hiệu quả hay nhất (Front và Surround)

Dàn pro quá nhưng Bác nghiên cứu lại cách để loa cho hiệu quả hay nhất (Front và Surround)

Thank bác! Ai cũng bảo surround sao lại thấp và sát người nghe quá. Không biết treo cao lên thì sao, nhưng mình thấy các bác hay bảo là để ngang tai người nghe thì chỉ có vị trí đó. Con đôi front đúng là nên để xuống đất.

Bên trên