Cách dùng Rec Pi làm Dac, nhờ các cao thủ hướng dẫn vs giải đáp.

Chào các bác, số là e muốn phát nhạc Lossless từ PC vs sử dụng Rec làm DAC. PC của e là Giga Z87 UD 4H có cổng Optical. Hiện tại e đang dùng Rec là Pioneer VSX 921 K có chức năng DAC 96/24, vs cũng đang có Amply Pioneer 7800ii. Tuy nhiên khi làm theo hướng dẫn của 1 số bài trên dd thì ko tài nào sử dụng được.
Đây là cách đấu nối của e:
Cắm dây Optical out từ PC vào cổng Optical BDR in trên Rec.
Cắm dây tín hiệu từ cổng BDR out(L/R) trên Rec vào cổng AUX in trên Amply 7800ii.
Khi e làm ntn thì Amply 7800ii ko nhận dc tín hiệu gì vs hoàn toàn im lìm. E đang rất hoang mang ko biết liệu Rec của e bị lỗi hay cách cắm vs kết nối của e chưa dc đúng.
E nhờ các cao thủ hướng dẫn vs giải đáp khúc mắc cho e với, nếu có thể cho e xin sdt để e alo trực tiếp cũng được.
E xin cảm ơn các bác.
ảnh Rec của e

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: Cách dùng Rec Pi làm Dac, nhờ các cao thủ hướng dẫn vs giải đáp.

mong có hồi đáp

Lên để chờ tư vấn

binna

Well-Known Member

theo em, thì con REC giải mã xong là ra loa luôn bác ơi - bác thử xem có OK không rồi tính tiếp

còn bác lấy tín hiệu từ REC đưa vào amply (hay Power) thì phải chỉnh thêm gì đó, bác đọc manual em REC thử xem

do_long_khach

Well-Known Member

Bác chủ chụp phần hậu của avr lên xem có những cổng gì thì mới dễ tư vấn

vinagoh

Well-Known Member

Mặt sau của con Pioneer VSX-921-K

Theo hình trên thì nó kg có cổng Optical BDR IN, và cũng kg có cổng Pre Out BDR.

Bác làm như sau:

- Cách gắn dây: Dây Optical gắn vào cổng CD-R/TAPE, lấy tín hiệu analog out từ cổng CD-R/TAPE OUT đưa sang ngõ CD In của 7800II. (Chú ý chuyển đúng ngõ CD-R trên Rec nhé).
- Setup: PC phải passthought tín hiệu qua Rec xử lý, REC chuyển đúng ngõ CD-R, 7800II cũng vậy.

Xong bật nhạc lên xem, volume........

Tại sao bác ko dùng HDMI pass âm thanh luôn, DAC của REC chỉ nghe tạm thôi chứ ko được như DAC rời

Lucky_man

Member

Theo như em được biết thì trên Pioneer VSX921K, tín hiệu âm thanh vào bằng đường Digital (HDMI, Coaxial, Optical) sẽ không xuất ra trên đường Analog (tất cả các giắc bông sen audio output) đâu. Nên đấu như các bác đều không thể có tiếng được.

921 K có đường optical BDR in mà bác. Để chiều làm về e up ảnh e nó nên cho các bác kiểm chứng.

Thế phải đấu nối ntn mới ra dc hả bác

binna

Well-Known Member

921 K có đường optical BDR in mà bác. Để chiều làm về e up ảnh e nó nên cho các bác kiểm chứng.

mình đọc manual của nó thì đúng là không có, chỉ có Optical cho CR-R/TAPE và TV/SAT
bác thử cắm lại và chuyển trên REC đúng ngõ vào xem thế nào
hoặc bác đọc trang 19 của manual xem, mình có thể nó vẽ sơ đồ kết nối và hướng dẫn chỉnh REC

Bác ơi ảnh trên ko đúng rồi, Rec của e nó còn 1 cổng cắm internet vs 1 cổng cox nữa cơ, nhug ảnh của bác lại ko có. Để tối e chụp rồi up lên bác xem.

hongdung-88

Active Member

Cái này phải vào mục cài đặt bác ợ :

Giả sử bác chọn Rec chơi ở chế độ CD, thì trong chế độ này nó lại có cài đặt lựa chọn tín hiệu đầu vào từ ngõ nào, AV, Coaxial hay Optical. Thường nó mặc định chờ ở cổng analog AV

Nếu máy tính của bạn xuất tín hiệu digital ra bằng cổng Optical, thì trong Rec bạn phải cài đặt cổng vào là Optical ! Lúc đó ở ngõ ra mới có tiếng.

unchainmedoly

Active Member

Kính bác chủ và Anh Em,
Ngu ý của em như sau có gì không đúng mong các bác chỉ giáo:

Không biết bác chủ dùng AVC (AVR) gì, nhưng bác chủ yên tâm là AVC nào cũng có cổng digital in và ít nhất cólà 1 cổng coxicall và 1 cổng optical, đời cao thì có thêm HDMI. Bác dùng cổng nào nối với PC cũng được.
Việc bác muốn nghe nhạc lossless từ PC và muốn mượn DAC của AVC giải mã là không được bác nhé (Vì AVC không có cơ hội để giải mã).
Tại sao vậy? (Em không biết các bác, các cao thủ dùng phần mềm hay code nào để passthrough tín hiệu số ra ngoài, cón em thì dùng K-Lite_Codec_Pack)

Bác nhìn phần em khoanh đỏ ấy xem phần Passthrough nó pass được những gì? Cái này xem phim, xem-nghe_nhạc hình thì quá OK rồi, AVC sẽ giải mã được lũ này.
---------------
Còn bác nghe nhạc lossless từ các định dạng như WAV, FLAC, ALAC,... Loại này dạng PCM thì không passthrough được mà Soudcard giải quyết, chất lượng do Soudcard quyết định (Giải pháp dùng PC chơi lossless thì bác nên đầu tư Soudcard hoạc DAC rời có USB in, PC sẽ nhận DAC rời như 1 SOUDCARD).
Nhưng bác Play từ CDp, DVDp hay BDp thì AVC làm DAC được.
---------------

Kính bác chủ và Anh Em,
Ngu ý của em như sau có gì không đúng mong các bác chỉ giáo:

Không biết bác chủ dùng AVC (AVR) gì, nhưng bác chủ yên tâm là AVC nào cũng có cổng digital in và ít nhất cólà 1 cổng coxicall và 1 cổng optical, đời cao thì có thêm HDMI. Bác dùng cổng nào nối với PC cũng được.
Việc bác muốn nghe nhạc lossless từ PC và muốn mượn DAC của AVC giải mã là không được bác nhé (Vì AVC không có cơ hội để giải mã).
Tại sao vậy? (Em không biết các bác, các cao thủ dùng phần mềm hay code nào để passthrough tín hiệu số ra ngoài, cón em thì dùng K-Lite_Codec_Pack)

Bác nhìn phần em khoanh đỏ ấy xem phần Passthrough nó pass được những gì? Cái này xem phim, xem-nghe_nhạc hình thì quá OK rồi, AVC sẽ giải mã được lũ này.
---------------
Còn bác nghe nhạc lossless từ các định dạng như WAV, FLAC, ALAC,... Loại này dạng PCM thì không passthrough được mà Soudcard giải quyết, chất lượng do Soudcard quyết định (Giải pháp dùng PC chơi lossless thì bác nên đầu tư Soudcard hoạc DAC rời có USB in, PC sẽ nhận DAC rời như 1 SOUDCARD).
Nhưng bác Play từ CDp, DVDp hay BDp thì AVC làm DAC được.
---------------

Về khoản xem film thì e ko nói, Rec của e ra đủ chuẩn True HD vs HD Master rồi. bjo e chỉ là muốn setup về âm thanh nghe lossless. Theo như ý của bác Rec Pi này ko làm chức năng DAC rời dc mà đơn thuần chỉ là 1 amply nghe nhac ko thôi hả bác. E nghe vậy thấy buồn ghê

Cái này phải vào mục cài đặt bác ợ :

Giả sử bác chọn Rec chơi ở chế độ CD, thì trong chế độ này nó lại có cài đặt lựa chọn tín hiệu đầu vào từ ngõ nào, AV, Coaxial hay Optical. Thường nó mặc định chờ ở cổng analog AV

Nếu máy tính của bạn xuất tín hiệu digital ra bằng cổng Optical, thì trong Rec bạn phải cài đặt cổng vào là Optical ! Lúc đó ở ngõ ra mới có tiếng.
Rec mình cũng đã cài như bạn hướng dẫn mà cũng ko có xuất dc tín hiệu bác ah

Theo như em được biết thì trên Pioneer VSX921K, tín hiệu âm thanh vào bằng đường Digital (HDMI, Coaxial, Optical) sẽ không xuất ra trên đường Analog (tất cả các giắc bông sen audio output) đâu. Nên đấu như các bác đều không thể có tiếng được.

cho e hỏi, vậy những cổng kia để làm j vậy?

do_long_khach

Well-Known Member

Bác mua cái DAC Musicland hay tương tự trên dưới 1 triệu, khá hay rồi

unchainmedoly

Active Member

Về khoản xem film thì e ko nói, Rec của e ra đủ chuẩn True HD vs HD Master rồi. bjo e chỉ là muốn setup về âm thanh nghe lossless. Theo như ý của bác Rec Pi này ko làm chức năng DAC rời dc mà đơn thuần chỉ là 1 amply nghe nhac ko thôi hả bác. E nghe vậy thấy buồn ghê

Nói chỉ là amply xem phim chứ bác,

Bác có amply nghe nhạc rồi thì nên đầu tư DAC rời.

Bên trên