Cách nào xuất âm thanh chất lượng cao nhất từ máy tính để bàn (desktop) vào ampli 2 kênh ?

constructionhp

Ðề: Cách nào xuất âm thanh chất lượng cao nhất từ máy tính để bàn (desktop) vào ampli 2 kênh ?

Cái vụ nghe nhạc qua Airplay có vẻ rất dấp dẫn và hiện giờ cái amply hi-fi mới ra đều thấy có tích hợp Airplay. Bác nào kinh nghiệm có thể chia sẻ về chủ đề này được không. Chất lượng nghe ko dây của nó hẳn phải rất tốt mới làm dc như vậy.
Cách tốt nhất để bác chơi nhạc số bây giờ là thế này. Con pc của bác, bác gắn thêm con card wifi cho em nó. Sắm thêm một em AE đã được mod hết thuốc, sử dụng phần mềm itunes phát nhạc qua AE vào amply 2 kênh, phát ra loa là ngon lành nhất.

HungNga

Member
Ðề: Cách nào xuất âm thanh chất lượng cao nhất từ máy tính để bàn (desktop) vào ampli 2 kênh ?

Em vừa làm con DAC-music hall 25.3. Các bác cho là dùng cọng dây USB xìn xịn thì hay hơn Optical. Bác nào thừa cọng cáp USB xịn cho em mượn test thử với

Tigerbaby

Member

thanhyk

Well-Known Member
Em cũng thắc mắc như chủ topic. Pc có cổng out optical và usb, Dac có cổng in optical, rca, usb vuông kiểu B. Vậy nên dùng cổng nào pc để tín hiệu 24bit/ 192khz đủ và không nhiễu (có bác nói cổng usb băng thông lớn hơn optical, có bác nói cổng optical giảm noise gần tuyệt đối).
P/s: em chỉ có vậy nên xin đừng tư vấn lạc đề mua cái này cái kia nhé. Nếu có tiền thì em mua máy bay còn được chứ cần gì thắc mắc. À mà mua dây usbA-->usbB loại tốt ở đâu (em lấy dây cáp máy in nghe tệ quá...)

Cách 2 là ưu tiên nhất, đơn giản nhưng tín hiệu hi-fi chuẩn

thanhyk

Well-Known Member
Cách 2: dùng sound card rời kết nối với amp. Cách này phổ biến vì đơn giản-rẻ tiền-sử dụng đa năng...nhưng e là các bác đang nghe từ dàn hi-end (cd/ đĩa than) có cảm giác 'xuống cấp'...họ chuyển qua Dac.

phamhongson

Well-Known Member

Nghe tiêu đề topic đã thấy thảo luận không bao giờ có hồi kết vì không có máy tính nào "xuất âm thanh ... vào ampli 2 kênh" được cả mà chỉ xuất được tín hiệu thôi. (Chỉ có loa mới xuất ra được âm thanh). Kiểu này khác nào hỏi làm thế nào mèo đẻ ra gà chất lượng cao. Mod cho đóng topic được rồi.

thanhyk

Well-Known Member
Re: Ðề: Cách nào xuất âm thanh chất lượng cao nhất từ máy tính để bàn (desktop) vào ampli 2 kênh ?

Nghe tiêu đề topic đã thấy thảo luận không bao giờ có hồi kết vì không có máy tính nào "xuất âm thanh ... vào ampli 2 kênh" được cả mà chỉ xuất được tín hiệu thôi. (Chỉ có loa mới xuất ra được âm thanh). Kiểu này khác nào hỏi làm thế nào mèo đẻ ra gà chất lượng cao. Mod cho đóng topic được rồi.

Mọi người đều hiểu chỉ mình bác...không hiểu.

hidro

Member

Bác bắt bẻ thế này thì e cũng đến bó tay. Khả năng là bác đang làm kiểm toán.

hieuykhoa

Member

bây giờ DAC ngon hỗ trợ usb 3.0 xuất âm thanh thoải mái, hỗ trợ băng thông to đùng. cứ cách 4 mà táng thôi, quang trọng có DAC ngon là dượcd :p

thanhyk

Well-Known Member
@hieuykhoa: không biết phải bác trước ở đâu đó gần Cao Thắng - Võ Văn Tần không nhỉ...

Hai Scm

Active Member
Re: Ðề: Cách nào xuất âm thanh chất lượng cao nhất từ máy tính để bàn (desktop) vào ampli 2 kênh ?

bây giờ DAC ngon hỗ trợ usb 3.0 xuất âm thanh thoải mái, hỗ trợ băng thông to đùng. cứ cách 4 mà táng thôi, quang trọng có DAC ngon là dượcd :p

Model nào thế bác ?

CuQuang9x

Active Member

Em cũng thắc mắc như chủ topic. Pc có cổng out optical và usb, Dac có cổng in optical, rca, usb vuông kiểu B. Vậy nên dùng cổng nào pc để tín hiệu 24bit/ 192khz đủ và không nhiễu (có bác nói cổng usb băng thông lớn hơn optical, có bác nói cổng optical giảm noise gần tuyệt đối).
P/s: em chỉ có vậy nên xin đừng tư vấn lạc đề mua cái này cái kia nhé. Nếu có tiền thì em mua máy bay còn được chứ cần gì thắc mắc. À mà mua dây usbA-->usbB loại tốt ở đâu (em lấy dây cáp máy in nghe tệ quá...)

Em thấy ở Trương Lê có bán dây USB cho DAC ~ 2 triệu 1 sợi đó bác ạ, nghe nói nghe sạch sẽ lắm mà chưa có dk thử :D

Anh em góp ý nên có tinh thần xây dựng một chút, cố tình bắt bẻ rồi nắn sai vấn đề thì tốt nhất ko nên cm làm gì, thân!

kieuthuy

Member

thì thêm 1 sound card xịn là ok

thanhyk

Well-Known Member
Dây tín hiệu usb mà 2 triệu thì nhiều tiền quá bác, cỡ < 800k có không ạ.

Các Bác cho e hỏi ké. Kết nối từ cdp tới ampli bằng dây rca hay dây coaxio cho chất lượng tốt hơn?

tokimto

Active Member
Ðề: Re: Cách nào xuất âm thanh chất lượng cao nhất từ máy tính để bàn (desktop) vào ampli 2 kênh ?

Các Bác cho e hỏi ké. Kết nối từ cdp tới ampli bằng dây rca hay dây coaxio cho chất lượng tốt hơn?
Nếu bác có DAC rời thì bác kết nối với CD bằng dây coaxial, còn không bác kết nối rca. Bản chất hai loại dây này truyền tín hiệu khác nhau, dây coaxial thì truyền tín hiệu digital còn dây rca truyền tín hiệu tương tự.

Bên trên