Cách tiếp cận “Lấy con người làm trung tâm” đánh dấu bước tiến lớn trong ngành chiếu sáng LED

binhbeer

Member
Chiếu sáng lấy con người làm trung tâm (Human Centric Lighting, gọi tắt là HCL) là phương pháp tái tạo ánh sáng tự nhiên, bằng việc thay đổi phổ ánh sáng nhằm bảo đảm điều kiện tốt nhất cho hoạt động của đồng hồ sinh học cơ thể con người đồng bộ với nhịp thay đổi của ánh sáng ban ngày theo chu kỳ 24 giờ.

- Tác dụng của HCL: giúp người dùng trải nghiệm nguồn sáng tự nhiên ngay trong không gian khép kín, kích thích sự tỉnh táo, nâng cao hiệu suất hoạt động về ban ngày và có giấc ngủ tốt về ban đêm, phòng ngừa việc mắc một số bệnh mãn tính do sự đồng bộ của đồng hồ sinh học trong cơ thể với nhịp thay đổi của điều kiện ánh sáng tự nhiên bên ngoài bị phá vỡ. Điều này càng trở nên cấp thiết trong thời đại công nghệ tiên tiến, con người ngày càng hạn chế tiếp xúc với ánh sáng mặt trời và thiếu đi sự liên kết với các cá thể tự nhiên.

Thấu hiểu nhu cầu ánh sáng của con người, các nhà khoa học và chuyên gia chiếu sáng tại Tập đoàn Phenikaa đã nghiên cứu một cách tổng thể và hệ thống về quang phổ mặt trời - phổ ánh sáng trên thảm thực vật ở các môi trường khác nhau (trên đồng cỏ, bìa rừng, dưới tán cây…) theo chu kỳ sinh học của con người, phát triển thành công và sở hữu độc quyền công nghệ chiếu sáng tự nhiên “Phenikaa Natural TrueCircadian” với cách tiếp cận “Lấy con người làm trung tâm” (Human Centric Lighting - HCL).

Điểm đột phá trong công nghệ chiếu sáng tự nhiên Phenikaa là việc thiết kế, chế tạo thành công chip LED xanh lục lam (Cyan LED) phát xạ trong vùng bước sóng 460-500 nm, cho phép tạo ra được các đèn LED có chỉ số hoàn màu cao hơn, khả năng điều chỉnh nhiệt độ màu linh hoạt hơn, chỉ số màu sắc R9 cao và đặc biệt phổ ánh sáng phù hợp với nhịp sinh học (có chỉ số ánh sáng sinh học M/P cao), giúp duy trì cơ thể khỏe mạnh, tối ưu cho cảm nhận thị giác và phi thị giác.

Công nghệ Phenikaa Natural TrueCircadiant với cách tiếp cận “Lấy con người làm trung tâm” đánh dấu một bước tiến lớn trong ngành chiếu sáng LED hiện nay.
Công nghệ của Phenikaa được nghiên cứu và phát triển dựa trên nghiên cứu khoa học được giải Nobel năm 2014 và Nobel Y Sinh học năm 2017 với những phát hiện về đèn LED ánh sáng trắng và các tế bào gen hoạt động giống với cách tế bào cảm quang trong mắt phản ứng với ánh sáng xanh, từ đó đưa ra những điều chỉnh nhất định, giúp cơ thể dự đoán và thích nghi với nhịp sinh học bình thường.
Cho đến thời điểm hiện tại, Phenikaa là nhà sản xuất đầu tiên trong nước công bố các chỉ số gắn liền với chất lượng nguồn sáng và tiêu chuẩn đèn LED vì sức khỏe con người.

megaf

Trên thị trường có dòng đèn LED nào được sản xuất ứng dụng công nghệ HCL mà bài viết đề cập đến ko các bác?

megaf

Ở nhà các bác hiện tại có dùng mấy đèn led cảm ứng ko ạ? chất lượng ra sao?

nhendo

Các bác đã giúp em update kiến thức mới về công nghệ chiếu sáng tự nhiên.

nethonsony

Vậy là trong tương lai chúng ta sẽ sử dụng các bóng LED chiếu sáng tự nhiên như ánh sáng mặt trời ah?

org

Member
Khoa học kỹ thuật ngày một phát triển. Điều gì cũng có thể xảy ra bác ah.
Công nhận. Ngày bé đọc Doreamon cho con em nghe, nhiều phát minh tưởng tượng trong Doreamon ngày đó chưa có giờ đã thành sự thật rồi.

anhduynhat

Công nghệ Phenikaa Natural TrueCircadiant -> tên tiếng Việt của công nghệ này gọi là gì vầy các bác? em ko có đọc được tiếng Anh :(

ahhanh

Active Member
Suy cho cùng khoa học được nghiên cứu phục vụ con người nên "lấy con người là trung tâm" là đúng rồi.

ahhanh

Active Member
Công nghệ Phenikaa Natural TrueCircadiant -> tên tiếng Việt của công nghệ này gọi là gì vầy các bác? em ko có đọc được tiếng Anh :(
Bác giống em rồi. hồi đi học em sợ nhất là môn tiếng anh, toàn chép bài bạn cho qua môn.

Em chấm cho Phenikaa điểm 10 về độ năng nổ, xông xáo trong việc nghiên cứu khoa học mấy năm gần đây.

thovacao

Trên thị trường có dòng đèn LED nào được sản xuất ứng dụng công nghệ HCL mà bài viết đề cập đến ko các bác?
Em cũng quan tâm tới điều này. Em muốn tìm mua đèn led có công nghệ chiếu sáng tự nhiên mà bài viết nói tới.

chungcaca

Member
Tập đoàn Phenikaa mà thớt đang bàn chuyên sản xuất đèn điện phải ko các bác?

nethonsony

Tập đoàn Phenikaa mà thớt đang bàn chuyên sản xuất đèn điện phải ko các bác?
Phenikaa là tập đoàn hoạt động trong lĩnh vực công nghệ - công nghiệp bác ah. Tập đoàn này có nhà máy điện tử quy mô lớn ở Hòa Lạc, sản phẩm nổi tiếng nhất của tập đoàn này phải kể tới đá thạch anh nhân tạo Vicostone mà nhiều bác mua về ốp đá bếp, nhà tắm.

vivivuvu

Member
Phenikaa là tập đoàn hoạt động trong lĩnh vực công nghệ - công nghiệp bác ah. Tập đoàn này có nhà máy điện tử quy mô lớn ở Hòa Lạc, sản phẩm nổi tiếng nhất của tập đoàn này phải kể tới đá thạch anh nhân tạo Vicostone mà nhiều bác mua về ốp đá bếp, nhà tắm.
Đá vicostone này thì em biết nè. Đá này dùng bền, đẹp, ko thấm nước và chống ố màu, vệ sinh cũng dễ dàng nữa. Đá ốp bếp thì lựa chọn đá này là tốt nhất.

buicongduy

Việt Nam mình cũng có nhiều sản phẩm đáng đồng tiền bát gạo nhỉ, em qua châu Âu thấy đá vicostone này cũng đc sử dụng nhiều.

chungcaca

Member
Ồ bác nói đến đá vicostone thì em biết mà em ko biết đá này do tập đoàn phenikaa sản xuất.

Bên trên