Cần giúp set up JAMO S606 + AVR - V463 YAMAHA cho ra 5.1

hunghugo

Member
Không Hiểu tại sao mà dàn loa JAMO S606 + AVR - V463 YAMAHA của EM Ko thể nghe hết 5.1 [ Mặc Dù đã cho chạy những bản nhạc DTS ]
Đến nổi Em đã xúc về 1 con sound Card >> Creantive USB XFI 5.1 >> cho ra Cổng Optical > Và đã set up cho ra 5.1 Luôn
Nhưng cuối cùng vẫn chỉ nghe có 2.1 [ Pó Tùm Lum ]

Theo Em nghĩ chắc Do cáp dẫn vào AVR [ hiện giờ toàn bộ đường dây loa [ Center + Soundround + Main ] Em xài tạm dây bán ngoài chợ với giá 10 K 1 Mét >> Có phải tại Đường Dây Loa Ko Đúng Ko Các Bác hay AVR - V463 YAMAHA của mình bị Hư Nhỉ

Xin các Bác giúp Em 1 tí Ạ

Em cảm ơn cái mà nhiều nhiều

vkc

Well-Known Member
Ðề: Cần giúp set up JAMO S606 + AVR - V463 YAMAHA cho ra 5.1

Không Hiểu tại sao mà dàn loa JAMO S606 + AVR - V463 YAMAHA của EM Ko thể nghe hết 5.1 [ Mặc Dù đã cho chạy những bản nhạc DTS ]
Đến nổi Em đã xúc về 1 con sound Card >> Creantive USB XFI 5.1 >> cho ra Cổng Optical > Và đã set up cho ra 5.1 Luôn

Theo Em nghĩ chắc Do cáp dẫn vào AVR [ hiện giờ toàn bộ đường dây loa [ Center + Soundround + Main ] Em xài tạm dây bán ngoài chợ với giá 10 K 1 Mét >> Có phải tại Đường Dây Loa Ko Đúng Ko Các Bác hay AVR - V463 YAMAHA của mình bị Hư Nhỉ

Mình thấy bác đã từng khen là dàn loa Jamo S606 và AVR Yamaha của bác hay cho nên suy ra là bác đã từng nghe 5.1 trên chính bộ dàn này.. Nay không nghe được 5.1 nữa có thể nguyên nhân là do nguồn phát hay AVR..Chứ dây loa 10k/m thì không vấn đề gì đâu..ngay cả bác xài dây rẻ tiền hơn vẫn phát âm thanh ra loa được mà..Bác thử kiểm tra AVR lại nha. Thân

tieuthieugia

Well-Known Member

cái này phải tới thực tế mới xử được... nói qua web k ăn thua...
nhưng bác phải chắc chắn rằng âm thanh từ PC pass through qua AVR bằng optical cable nhé.
AVR sẽ tự decode thui...

Mình cũng giật mình... hôm trước nghe bác khen quá chừng tưởng rằng bác đả set up xong...
rối bác nghe foobar2k trên PC như thế nào...
nghi ngờ.. hehehehh j/k

da vinci

Active Member

Cái này do bạn setup chưa đúng. Vô phần setup loa loa rồi chọn test thử xem. Kiểm tra lun phần input mình chọn có đúng o, coi chừng chọn PCM nó o ra âm thanh 5.1 đâu.

hdfan

Well-Known Member

Nô Tế Bồ..........................

tuankts

Active Member

Bác hunghugo này có cái AVR và Loa mà post trên 10 topic tượng tự rồi,vãi thật

reenco

Banned

Mình cũng bị trường hợp này rồi. Cái này là do Cạc Creative USB XFI 5.1 đó bạn. Cạc âm thanh này chỉ cho ra 5.1 giả lập qua cổng optical. Bạn mua cạc khác đi.

Mình cũng bị trường hợp này rồi. Cái này là do Cạc Creative USB XFI 5.1 đó bạn. Cạc âm thanh này chỉ cho ra 5.1 giả lập qua cổng optical. Bạn mua cạc khác đi.

sax, mình tính mua con này mà bro nói thế :eek: . giờ mua con nào đánh với Z5500 GOOD đây XFI chăng :confused: .... đang cố gắn setup cho hòan chỉnh dàn HD của mình :) ....
HELP......

letuanzzz

Member

Mua card sound CMI gì đó hình như co 150 k . Ko cần card hay mà chỉ cần pass qua receiver cho nó giải quyết

manhthang

Huyền Thoại

sax, mình tính mua con này mà bro nói thế :eek: . giờ mua con nào đánh với Z5500 GOOD đây XFI chăng :confused: .... đang cố gắn setup cho hòan chỉnh dàn HD của mình :) ....
HELP......

Bạn làm theo giải pháp của letuanzzz nhé, chỉ cần sound card có optical out để gắn vào Z5500. Việc còn lại không phải của cái PC nữa.

vkc

Well-Known Member

Em nhớ bác Hunghugo quá...lấu quá bác ấy không viết bài...buồn..:x

fatboyblue

Bác có nhầm không vậy :-o? Mình xài USB XFI dù dùng dàn DAV S-500 cùi bắp hay hiện nay là VSA AX8 đều out DTS

MrBo682

Well-Known Member

Có vài suy nghĩ phụ với bạn
1/ Cách set up AVR đúng chưa?.Thường thấy nếu khó ,bạn nên dùng chức năng auto setup,cắm micro (cái nho nhỏ cho theo AVR),tự dộng setup xong nếu chưa vừa ý thì có thể chỉnh từng kênh bằng tay sau.
2/ Nguồn phát DTS có tin cậy không, mấy cái lossless chưa chắc là cái nào cũng là 5.1 hay 7.1.Tìm phim DTS thử tốt hơn
3/Nếu muốn dùng chức năng nghe giả lập chon DPS(chẳng hạn mode Classcical) .Dây có thể không đứt ,với dây rẽ tiền chỉ ảnh hưởng chất âm hay dỡ ,chứ chẳng liên quan chuyện kêu hay không kêu
Hy vọng bạn set up thành công cho AVR để thưởng thức mỹ mãn

HDTAK

Member

Em nhớ bác Hunghugo quá...lấu quá bác ấy không viết bài...buồn..:x

Em cung thía, chắc bác ấy đang chuẩn bị một quả gì mới cho anh em HDvietnam nữa đây!

reenco

Banned

Bác có nhầm không vậy :-o? Mình xài USB XFI dù dùng dàn DAV S-500 cùi bắp hay hiện nay là VSA AX8 đều out DTS
Chắc chắn đó bạn ơi. Mình vừa mua ở Mai Hoàng rồi phải đổi lại đấy. Mình lắp card xong chạy ko phát DTS. Mình cắm đầu phát CD vào chạy ra DTS vô tư (đều qua Optical nhé). Sau đó mình đổi card khác về dùng OK.

Bên trên