Canon 550D Cọ sát + Học hỏi là chính

dangnham

Do cái lens bị lỗi nên mấy ảnh này xấu quá. Em xóa đi, các bác xem ảnh ở trang 4 nhé :D

Chỉnh sửa lần cuối:

gooner

Ðề: Canon 550D Cọ sát + Học hỏi là chính

Ý kiến của cháu là ảnh bố cục xấu quá ạ +_+...
Cái thứ 2 là ảnh ko có chính phụ ạ...Ko biết là bác đang chụp cái gì...

xuandiep

bạn lên tham khảo nhiu vào rùi hãy bấm máy, lựa góc đẹp chút, máy tốt đấy

hellomoto

Active Member

vạn sự khởi đầu nan ....dưng mà như thế này thì gian nan thật rồi:D
bác cần tham khảo nhiều hơn nữa, trước tiên là cách làm chủ con máy đi đã nhá

dangnham

vạn sự khởi đầu nan ....dưng mà như thế này thì gian nan thật rồi:D
bác cần tham khảo nhiều hơn nữa, trước tiên là cách làm chủ con máy đi đã nhá

hehe. cứ từ từ bác ạ. mà sao cái len 70-210 em mới lấy chụp nó cứ thế nào ấy ạ. nó cứ bị sáng lên nhìn ảo lắm :D

hellomoto

Active Member

sáng lên là sáng như thế nào, bác mua mới hay cũ ?

dangnham

sáng lên là sáng như thế nào, bác mua mới hay cũ ?

Nó bị như thế này bác ơi. Em mua cũ ạ, nhìn vẫn còn mới lắm :D. Chả hiểu lý do tại sao nữa. chụp bằng kit 18-55 thì bình thường ạ, vẫn y nguyên thông số đấy mà cái lens kia nó thế.

Chỉnh sửa lần cuối:

long223

về bố cục thì phải cần cố gắng . Về sau chụp nhiều sẽ tốt hơn, chứ h e ko biết góp ý gì.
Về lens thì bác trên nói đúng đấy. Bác trả lại đi, lens gì mà chụp ra lớp mờ sương, out nét (có thể do bác). Nhưng mà đừng có lấy lens này, màu sắc nhợt nhạt, tương phản kém. Tóm lại là sẽ phí con 550D của bác.

dangnham

Bác nên mang trả gấp lại con lens này, em nó bị mù rồi, nói nôm na trong các thành phần thấu kính, có 1 cặp dán lại với nhau bằng keo, lâu ngày gặp bảo quản kém lớp keo này bị đục gây ra hiện tượng trên. Còn nếu bác vọc bằng các tính năng khác trên 550D thì em thua vì chưa có con máy nào trên tay để quậy ^^.

Bác test thử bằng cách tháo ống ra, nhìn từ phần đuôi OK soi lên 1 bóng đèn nếu thấy trong veo là tốt, còn đục là xong filmL-)L-). Bác quan sát thử ống kit đang dùng tốt, sẽ thấy hiện tượng nêu trên rất rõ ràng.

thôi xong, tháo ra nhìn đục lắm :D nhìn như kiểu nứt ra ấy. tại chưa có kinh nghiệm nên cứ vác bừa về, đã có 1 bài học. bổ sung kinh nghiệm :D
Thanks bác

Chỉnh sửa lần cuối:

tommy8288

thôi xong, tháo ra nhìn đục lắm :D nhìn như kiểu nứt ra ấy. tại chưa có kinh nghiệm nên cứ vác bừa về, đã có 1 bài học. bổ sung kinh nghiệm :D
Thanks bác
vạn sự khởi đầu nan
cái này gọi là...đóng học phí...đấy ạ.
cố lên nhé Bác .

dangnham

Nếu không trả lại được thì mang ra mấy chỗ lau OK xem có cứu chữa được không, nhiều trường hợp vẫn cứu được, nếu mốc chưa ăn sâu vào lớp coating của OK. Nhìn thoáng qua có vẽ thấu kính chưa bị đục là bệnh nặng nhất và vô phương như mình đã nêu ở trên. Thân.

Tình hình là nó ko cho trả lại rồi :(. như trên thì có cứu đc không ạ :)

dangnham

Nếu gặp mấy bác thợ lau OK có lương tâm nghề nghiệp thì họ sẽ trả lời chính xác cho bác việc có chùi sạch được nhửng nấm mốc nêu trên hay bó tay vì thấu kính bị đục.

Nếu chi phí không quá cao thì cũng thử xem sao, quan trọng là chùi sạch vùng tâm giữa thấu kính, xung quanh bị chút chút cũng tạm ổn.

Thanks bác. Bác nào biết ở HN thì chỗ nào ok ạ, giúp em với :D

gooner

Hự... Bác mới chơi thì nên nhờ ai đó hiểu biết để đi mua hộ chứ... mua hàng cũ mà bác cứ như là ấy vậy...+_+ Liều thật...

Em ở Mỹ Đình HN... nếu bác rảnh thì qua chỗ em, em xem có thể lau hộ bác được ko... Còn ko bác thử ra hàng xem, chắc cũng tốn vài trăm k thôi...
Nhưng mà theo em xem kỹ thì cái này hình như ko phải mốc mà là bị bám một lớp gì đó trông có vẻ kinh kinh +_+

dangnham

Hự... Bác mới chơi thì nên nhờ ai đó hiểu biết để đi mua hộ chứ... mua hàng cũ mà bác cứ như là ấy vậy...+_+ Liều thật...

Em ở Mỹ Đình HN... nếu bác rảnh thì qua chỗ em, em xem có thể lau hộ bác được ko... Còn ko bác thử ra hàng xem, chắc cũng tốn vài trăm k thôi...
Nhưng mà theo em xem kỹ thì cái này hình như ko phải mốc mà là bị bám một lớp gì đó trông có vẻ kinh kinh +_+

ok bác, cho e cái số đt của bác.

Anh em nào máu thì đi với em đến nhà nó xử phát nhỉ. mời anh em bữa bia

hnim47

khổ thân bác, bị đem thân ra làm gà cho bọn nó roài, tình hình là mốc chân chim vẫn có thể cứu được, ra Longtanbinh (Phùng KHắc Khoan) hoặc ra Vọng Đức cũng được.

gooner

Ấy chết... Tiền trao tay, hàng đến chủ rồi... Sai lầm ở đây thứ nhất là tại bác...
Thứ 2 thì cũng có chút lương tâm của người bán thôi bác...^^( bình thường nếu Lens đã hỏng thì người ta đều bảo hòng và bán rẻ, bác ko may gặp phải người....>"< )

Mình mua rồi thì phải chịu thôi coi như kinh nghiệm...^^ Nếu bác sửa được thì cũng bán rẻ đi mà gom mua cái khác cho đỡ phiền...

Em đang ở HP, Chủ Nhật này em lên HN rồi, có gì mình đi cafe hay Trà Đá cho mát chụp choẹt tí ít... trảo đổi ^^

Số em là 0988-324-119 bác cứ nháy máy cho em là được...Ah Em tên là Cường...^^ mới có 20 tuổi thôi...^^

whisl223

bác mới chơi mà ko chịu bổ sung kinh nghiệm khi mua hàng. Tay mơ gặp thằng nó lừa đảo bán cho con lens mốc, rễ tre chằng chịt.
Nói về vụ lau thì e nói thật có lau thì bác cũng đừng ham hó e nó nữa. Nó h như ống bơ, lon sữa rồi, lau xong chất ảnh cũng chả ra gì đâu.
Em thì e chỉ tiếc cái máy thôi, cái máy 550D của bác cắm vào e ấy e thấy tội lắm. Như hoa nhài cắm vô ... ấy
Bác cố gắng gom lúa mua 1 em mới, hoặc mua 2nd thì ra chỗ cửa hàng uy tín, mua trao tay thì có ai đi cùng hoặc mua từ các thành viên trên cá diễn đàn uy tín như vnphoto chằng hạn. Bên xóm e thấy nó cứ hầm bà lằng thế nào ấy.

Bên trên