CẶP BÚC SEO NGHE NHẠC BE BÉ, XINH XINH

luxman58a

Cặp loa của bác rất đẹp, nếu cái amply Musica mà là bản màu gỗ thì hợp hình thức với loa hơn nữa.

Ðề: CẶP BÚC SEO NGHE NHẠC BE BÉ, XINH XINH

Khó, setup phòng, vị trí loa đòi hỏi trình độ cao như bác PHONGVAN2000 nói mà chỉ để nghe nhạc vàng thì chắc là em chịu rồi. Ngoài điều kiện đó còn đòi hỏi phòng ốc phải tốt & đạt chuẩn nữa thì em cũng đầu hàng luôn. Thôi em chung thủy với "cái máng lợn cũ nhà em" vậy. Lọ mọ rồi lại mất cả những cảm nhận đang có khi nghe Jazz & Classic thì khổ (em thích hai món này hơn nhạc vàng, đặc biệt nhạc vàng trước 75 thì em chưa nghe bao giờ).
Cảm ơn bác nhiều.
trả lời bác câu bôi đậm nhé, mình muốn nói đến setup vị trí loa chuẩn không chỉ để tái tạo được không gian sâu khấu Thúy Nga , mà cái mình muốn nói, hướng tới là tái tạo được vị trí, lớp lang..nhạc cụ..bè trong những bản Symphony cực hoành tráng..cực rực rỡ sắc màu và tưng bừng cảm xúc cơ

Vd nhẹ nhàng tam tứ tấu đàn dây như bản Concerto for Violin & Percussion: Prague trong đĩa số 2 của Jacques Loussier , biết bác chơi hệ thống tầm cỡ,thuộc hàng thú dữ rồi nhưng đã từng nghe qua bản đó chưa? .Bản đó là bản thuốc "Reference" của cặp KHARMA đó

Nếu mà làm được như thế thì kiểu hòa âm -phối khí như âm nhạc Thúy Nga, hệ thống tái tạo lại chỉ như trò giaỉ toán cộng trừ lớp 1 thôi, chuyện quá nhỏ luôn.Chứ mình không nói là chỉ để nghe nhạc Vàng đơn thuần đâu nhé .Nếu chỉ để nghe nhạc VÀNG thì Phong Vân này đâu rảnh rỗi thời gian ngồi viết ba cái dòng lăng nhăng , vô bổ trong topic người khác .Từng trải qua nhiều thứ cảm giác và cảm xúc đó rồi.Với mình bây giờ chỉ nói đến chuyện hệ thống tái tạo cho ra được cái tiếng Violin làm sao cho thật gần như ngoài đời thực(không qua thu âm) mới đáng để bàn :)

Nếu setup được vị trí loa tốt thì gần như, mình nói là gần như dòng nhạc nào cũng chơi được hết, chỉ có điều hay và đúng chất đến độ nào thôi

Thanks chia sẻ của bác làm mình mở mang ra thêm nhiều điều. Có 1 thắc mắc nhỏ, nếu để tái tạo lại sk thì phải 2 loa phía trước người xem chứ sao nhiều người lại thích nghe âm thanh 5.1, đâu có nhạc cụ nào chơi phía sau lưng khán giả mà sao lại cho âm thanh ra surround vậy bác? Mình có nghe thử 5.1 bằng bộ xem film cùi bắp thấy âm thanh hỗn độn kỳ quá nên vẫn luôn trung thành với 2.0 khi xem TN. Mong bác giải thích thêm.
Những người đó mình dám chắc một điều là chưa bao giờ nghe và biết setup vị trí loa cũng như có hệ thống tốt để tái tạo đươc không gian sân khấu 3D độ cao-độ sâu-độ rộng mà chỉ bằng 2 loa , chính vì không đủ điều kiện nên nhiều người cứ thích , cứ nghĩ nghe nhạc Thúy Nga để chế độ audio 5.1 phát ra như bạn viết hoặc nghe nhạc DTS mới là hay, là thời thượng
Mình cũng bán đồ nhiều và gặp nhiều người kiểu như bạn viết ở trên, và người ta vẫn khăng khăng cho là 5.1 hay nhất, nhưng mình tái tạo được chỉ bằng 2 loa ở amply 2 kênh thì thực sự mình nhìn nét mặt những người nghe lúc đó bùn cười lắm , mắt chữ 0,miệng chữ I, có người còn ko tin, còn chạy ra dí sát tai vào tường, xem mình có dấu loa Center ở đâu không nữa cơ [-X
Thế nên mình mới viết là nếu bác setup hệ thống của bác tốt và chuẩn thì phải đạt đến độ" nghe nhạc không phải bằng loa"

Thanks lời khuyên chuyên nghiệp của bác. Mình đã dời 2 loa ra thêm 1 chút nữa. Cảm giác thấy sân khấu rộng hơn. Cũng biết được cần để loa cách tường it nhất 70cm theo hướng dẫn của Sonus Faber nhưng vì phòng nhỏ nên hiện tại mình chỉ bố trí nó cách tường 50cm. Ngày xưa mình chon cặp Jmlab vì thích nó có lỗ thông hơi phía trước. Cái kệ bác giới thiệu mình có biết vì thấy các shop audio hay dùng cho bộ demo nhưng nếu sử dung nó thì kéo theo vấn đề phải để ở phòng riêng, rồi tiêu tán âm, cây bắt bass góc, thêm thảm lót sàn, etc... nói chung là cần phòng chuyên nghiệp trong khi mình thì chơi theo điều kiện dân dã hiện có. Cái tủ là mình chon lựa xài theo công năng, mặc dù nhìn giống tủ chén :D nhưng chứa được rất nhiều đĩa và các thứ linh tinh liên quan đến audio mình thảy vào đó nên không bó được bác ạ. Còn vấn đề bác nói "nghe nhạc không phải bằng loa" thì chắc là phòng nghe phải được bố trí cực đỉnh, các kỹ thuật viên xách máy đo cân chỉnh tiêu tán âm, bla, bla, những cái đó khi nào em mới với tới được. Riêng em vẫn thích ngồi trên trục đối xứng 2 loa vì khi đó thì giọng ca sỹ sẽ hát chính ở giữa, nhạc cụ lốc cốc bên loa trái, đàn bầu kéo réo rắt bên loa phải giống y như scenes trên sân khấu của TV. Thôi thì có gì chơi nấy theo hoàn cảnh cá nhân miễn mình phê là được bác ạ. Những điểm bác góp ý cái nào sửa được thì em sửa ngay :-bd
Thôi thế này , mình viết thế cao siêu khó hiểu lắm , sau này bác có điều kiện hay may mắn nào đó mà được tham chiếu những hệ thống của những người chơi khác đầy đủ như trên thì tự khắc bác sẽ hiểu ngày hôm nay mình muốn nói gì
Còn để nôm na hiểu đơn giản hơn để bác nắm bắt được nhịp và phách nó chậm lại thì mình làm cái hình ảnh đội múa minh họa cho dễ nhé

Thực ra mình biết bác trong tay có ngọc quý , nhưng mới chỉ là ngọc thô thôi , mình muốn chỉ cách cho bác biết mài dũa ngọc đó cho tinh túy, trong sáng , đẹp hơn thôi , chứ cứ nghe như này mình thấy hơi phí ,cái hay ở hệ thống của bác bây giờ ( viết kiểu như truyện chưởng Kinh Dung thì công lực mới chỉ đạt đến 5 thành hỏa hầu :) ) . Còn những điều còn lại thì tùy vào khả năng bác mài dũa nó đẹp và công phu nội lực thăng tiến đến đâu

Chỉnh sửa lần cuối:

Bin-K

Well-Known Member

Bác PV2000 cứ bình tĩnh nhẹ nhàng giảng dải, hướng dẫn, dạy bảo cho bác chủ đây cách setup để em còn học ké tý chứ bác đưa cả ngọc ngà châu báu vào đây e chừng bác chủ cũng như ae quýnh lên va chân vào loa vỡ mất cả ngọc thì lấy j mà chơi.

Chúc các bác ngủ ngon. Em ngủ trước đây.

afelat5

Member

Mình là 1 trong rất nhiều người thích nghe nhạc bằng bookshelf, còn đã chơi loa cột thì phải thật sự đắt tiền thì mới đã, mỗi cái mỗi thế mạnh riêng

vothaivumhb

Active Member

Bộ dàn của Bác chủ nhìn pro quá, tuy nhiên nhìn hình thấy Bác chủ setup chưa khai thác hết khả năng trình diễn của em nó (Bác PHONGVAN2000 cũng có góp ý). Em xin đóng góp thêm bằng 1 bài dịch của Bác CD Shop bên VNAV cho Bác chủ và các bác nào chưa ngâm cứu qua để tìm ra con đường ngắn nhất đến với audiophile với mức học phí thấp nhất.

VNAV • Xem chủ đề - Để có âm thanh tốt hơn

P/s Nếu Bác nào có tham khảo qua rồi thì coi như em hỏng có góp ý gì hết ngen.#:-S

Chúc mừng bác chủ có bộ giàn quý.
Cảm ơn bác vothaivumhb chia sẻ thông tin.

Chỉnh sửa lần cuối:

Mr Audio

Banned

đồ chơi của bác kể ra cũng gớm mặt đấy.Bác muốn setup được vị trí âm hình của đôi Sonus Faber chuẩn và tự nhiên nhất thì điều đầu tiên mình khuyên chân thành bác là bác bỏ ngay cái tủ gỗ để amly và CD đi.Đặt thẳng dưới nền nhà, trên đó là 2 cái kệ gỗ đơn
Hình dáng như ảnh minh họa

setup vị trí kệ như ảnh dưới

Đảm bảo với bác 1 câu.Cùng 1vị trí loa như bác đang kê( mà vị trí đang kê còn sai nhiều, kéo rộng 2 loa ra thêm nữa, cách nhau khoảng gần~2m thì mới gọi là tạm ổn , kéo loa cách tường sau lưng ít nhất 70cm vì loa của bác lỗ thông hơi phía sau nên cực khó setup được tiếng bass chuẩn-còn phải tiêu âm-tán âm sau lưng đó nhiều ), bỏ cái tủ đi và kê amly như hình.Hay hơn quá nhiều , còn những thứ trong 1 bản nhạc, bác bỏ cái tủ đi thì tự nhiên nó mới lòi ra được nữa cơ. Mới chỉ như thế mà bác viết cảm tưởng

là thấy sân khấu Pari by night sống động như thật .Thì bỏ cái tủ đi ,Mai Thiên Vân còn đứng trước mặt bác thỏ thẻ..tình tứ...tiếng nhép miệng , nước bọt ở cổ họng còn ngọt..còn ướt át hơn nhiều ...=P~ ...\m/

thứ 2 nữa là .Cân chỉnh vị trí loa nếu chuẩn xác nhất, đúng nghĩa và đúng vị trí nhất thì gần như..mình nói là gần như không có" điểm ngọt" , mà bác có thể nằm..ngồi..đứng..đi khắp xung quanh phòng vẫn nghe đủ 2 loa trái phải,2 ..3 người bạn đến nhà nghe nhạc không phải tranh nhau cái ghế Vip (Điểm giao cắt 2 loa) mà vẫn thưởng thức đầy đủ 1bản nhạc một cách trọn vẹn
Đạt được điều đó thì ..bác sẽ có 1 cảm giác khác, một thứ sau này bác sẽ không thể hình dung ra là " nghe nhạc không phải bằng loa" , sau này bác sẽ tự hiểu điều mình nói

Quá chuẩn luôn......

Mr Audio

Banned

Chúc mừng bác có cặp loa hay.Cái nào thừa hoặc không phù hợp thì vứt đi đừng tiếc bác à.

new_baby

Member

chân loa, theo mình thấy để ngược lại thì lại đẹp, nhưng không đúng nhỉ :D

thinhkappa

Well-Known Member

Toàn đồ âu mỹ đẹp quá bác ơi , e cũng đang tính chơi Biến áp cách ly và lọc nguồn ,ko biết nên chọn loại nào?

Bên trên