CÂU LẠC BỘ NHỮNG NGƯỜI MƯỜI Ổ CỨNG

HTPC Supporter

Ðề: CÂU LẠC BỘ NHỮNG NGƯỜI MƯỜI Ổ CỨNG

Tôi ở mãi tít hội HD Quảng Ninh nhưng thấy topic này cũng ghé vào ủng hộ anh em để giao lưu:
Hiện tại bee tôi có 13 chiếc ổ cứng trong đó: 2TB: WD 09 chiếc; Seagate 01 chiếc. 1,5TB WD có 01 chiếc và 750GB WD có 02 chiếc. Ngoài ra còn có 01 ổ USB 750GB lận bên người nhằm để xin + cho dữ liệu và 01 ổ 320GB chứa Game và Software. Cụ thể:
Hơi băn khoăn với cách lưu trữ và nội dung của bộ sưu tập của bác

01 WD 2TB: Phim BluRay hoặc BluRay remux phim chiến tranh.
01 WD 2TB: Phim BluRay hoặc BluRay remux phim các thể loại.

Phim trong này có trùng với phim nào ở dưới kia không?

01 WD 2TB: Phim nhiều tập của Mỹ (Lost, ..,....).
01 WD 2TB: Phim nhiều tập HK + Document.
01 WD 2TB: Phim truyện thể kỷ XX + Phim có nhiều phần (Ví dụ: Aliens collection pack; Project A; tranfomer...).
01 WD 2TB: Phim truyện từ năm 2000 -2010 (720p + 1080p).

2TB thì không đủ bác à. Riêng từ phim truyện từ 2000 đến 2010 em đã có 4 ổ 2TB
01 WD 2TB: Phim chiến tranh (share cho anh em nào ko khoái BluRay) + Phim Ấn Độ.
Phim vừa chiến tranh vừa hành động vừa viễn tưởng thì sao? Bác thiếu thể loại viễn tưởng + thần thoạt rồi.

01 WD 2TB: Phim Cao bồi + Classic (VD: phim của vua hề Saclô) + Lossless + Video ca nhac HD.
01 WD 2TB: DVD 9 của Thuy Nga + Asia + Van Son.
01 Seagate 2TB: Phim + nhạc tổng hợp các thể loại để các cụ thân sinh xem, nghe mãn nhãn và mãn nhĩ!
01 WD 1,5TB: Phim 2011 + 2012 và đang update.
Bonus: 01 WD 2TB: Phim Châu Á + Phim kinh dị (Nhưng mới toi mất sạch dữ liệu: đau thật)
01 WD 750GB: Phim 18+ và xxx để học tập và rèn luyện kỹ năng.
750GB thì ko đủ bác ạ
01 WD 750GB: Phim hoạt hình cho tụi nhóc (Ưu tiên tụi nó chút vì chúng cũng đóng góp kha khá tiền mừng tuổi).

750GB thì ko đủ bác ạ

Tổng cộng 23TB ổ gắn trong. Mong chia sẻ với anh em!
Hy vọng đc TROJAN đưa vào danh sách!!!!

Bác lưu các ổ bằng file server hay bằng gì thế?

Ý kiến của em là bác lưu hơi lộn xộn. Em thì lưu theo năm chứ ko lưu theo thể loại. Lưu theo thể loại thì gặp phim nhiều thể loại không biết lưu như thế nào. Còn muốn lọc thể loại thì khi xem bằng HDP có Yadis, khi xem bằng HTPC có WMC và XBMC tha hồ lọc luôn.

E đang có lố HDD giá rất đẹp cho các bác trong CLB:

Ổ cứng 2TB WD mới 100% hàng chính ngạch.

GIÁ: 2,480,000/c ( Số lượng khoảng 20 chiếc )
Bác nào có nhu cầu liên lạc với em theo số đt dưới chữ ký.

Vui lòng không hỏi và bình luận về vấn đề trên trong topic này. E cảm ơn!

@ 23/4/2012
Dead line: 20 ngày kể từ ngày trên.

Giá tốt quá bác :D

beegees

Well-Known Member

Cam ơn Mod đã quan tâm và chia sẻ kinh nghiệm. Tôi trình bày nhu sau:
(01 WD 2TB: Phim BluRay hoặc BluRay remux phim chiến tranh.
01 WD 2TB: Phim BluRay hoặc BluRay remux phim các thể loại.)
Hai ổ trên có đến 70% trùng với nhưungx phim Rip ở dưới
01 WD 2TB: Phim truyện thể kỷ XX + Phim có nhiều phần (Ví dụ: Aliens collection pack; Project A; tranfomer...).
Vì: từ năm 2009 tôi mới bắt đầu chơi đến HD vói màn LCD 40inch nên chỉ chơi đến 720p để tăng đầu phim. Sau đó đổi dần những đầu phim đã có sang 1080p. Cuỗi cùng là mạnh dạn chơi đến BluRay Remux, tuy nhiên đg line nhà tôi còi nên mới sưu tập đc có thế nhưng những phim rip đã down trước đó do tiếc nên ko xóa đi mà để đó anh em nào thích nhưng chưa đủ điều kiện dùng HDP hoặc PC yếu thì share cho họ
Ít quá phải ko? Vì: tôi ko có điều kiện tham gia những trang torrent cần phải seed mà chỉ chơi free bởi công việc thường xuyên đi công tác tại những địa bàn xa từ Quảng Ninh đến Quảng Bình và những chuyến tuần tra trên biển cũng chiếm khá lớn thời gian của tôi, mặt khác tôi chỉ chọn phim mà mình thích và ko chọn những phim người khác thích mà mình lại ko.
01 WD 2TB: Phim chiến tranh (share cho anh em nào ko khoái BluRay) + Phim Ấn Độ.
01 WD 2TB: Phim Cao bồi + Classic (VD: phim của vua hề Saclô) + Lossless + Video ca nhac HD.
01 Seagate 2TB: Phim + nhạc tổng hợp các thể loại để các cụ thân sinh xem, nghe mãn nhãn và mãn nhĩ!
Bonus: 01 WD 2TB: Phim Châu Á + Phim kinh dị (Nhưng mới die)
Phim kinh dị tôi ko thích lắm vì sợ tụi trẻ xem ké đêm hay giật mình, tuy nhiên cũng sưu tập đc một ít nhưng ổ mới die đang chờ bảo hành.
Hơi ít nhỉ? Tuy nhiên có tý tuổi rồi nên sợ "ôm" nhiều thì lại "ốm" nên hạn chế ở mức đó.
01 WD 750GB: Phim hoạt hình cho tụi nhóc (Ưu tiên tụi nó chút vì chúng cũng đóng góp kha khá tiền mừng tuổi).
Cũng hơi ít vì tụi nhỏ đăc biệt là ku nhóc giờ khoái xem phim Chiến tranh hoặc phim Ấn độ với Bố hơn.
Cuối cùng: do tôi ko thạo máy tính lắm nên kô biết sắp xếp hợp lý và chỉ nhét nhưng HDD vào HDD box Buffalo cho gọn. Đồng thời với độ tuổi xấp xỉ tứ thập và thời gian phục vụ cơ quan và gia đình chiếm gần hết quỹ thòi gian trong ngày nhưng mỗi ngày nếu ko đi công tác thì cũng dành 2h buổi tối để tự thưởng cho mình tách trà gật gù test bộ phim máy vừa down về lúc mình đi vắng, thì âu cũng là niềm tự hào riêng chứ phải kô các đồng chí ???!!!
Nhân tiện bee tôi tự giới thiệu tài sản:

Đính kèm

128.2 KB · Xem: 66
    93.3 KB · Xem: 66
    97 KB · Xem: 66

HTPC Supporter

Nhìn qua cách lưu trữ của bác, hệ thống phần cứng của bác thì thấy là bác đang phải tốn khá nhiều thời gian và công sức để sắp xếp, quản lý và tìm kiếm lựa chọn bộ phim mà bác ưa thích, mà lẽ ra bác hoàn toàn có thể thảnh thơi hơn nhiều. Bác ko cần phải nhớ phim nào nằm ổ nào, nó có thể loại và chất lượng ra sao, mọi thông tin về những gì bác đang có được lưu hết trong phần mềm

Chỉ cần một vài thao tác đơn giản trên smartphone (giờ ai cũng có) hoặc máy tính bảng hoặc bằng chiếc remote, bác sẽ lựa ra ngay bộ phim mà bác thích. Sau đó xem, copy, giao lưu với bạn bè là tùy bác.

[video=youtube;4E-IlZR_770]http://www.youtube.com/watch?v=4E-IlZR_770[/video]

[video=youtube;ASNU09dnRZo]http://www.youtube.com/watch?v=ASNU09dnRZo[/video]

Rất trân trọng niềm đam mê cũng như tinh thần chia sẻ của bác. Chính vì vậy muốn giúp bác được nhàn hơn như những hệ thống ở các video trên. Điều quan trọng là bác có muốn thay đổi không ?

Chỉnh sửa lần cuối:

trungthuc20000

Cam ơn Mod đã quan tâm và chia sẻ kinh nghiệm. Tôi trình bày nhu sau:
(01 WD 2TB: Phim BluRay hoặc BluRay remux phim chiến tranh.
01 WD 2TB: Phim BluRay hoặc BluRay remux phim các thể loại.)
Hai ổ trên có đến 70% trùng với nhưungx phim Rip ở dưới
Vì: từ năm 2009 tôi mới bắt đầu chơi đến HD vói màn LCD 40inch nên chỉ chơi đến 720p để tăng đầu phim. Sau đó đổi dần những đầu phim đã có sang 1080p. Cuỗi cùng là mạnh dạn chơi đến BluRay Remux, tuy nhiên đg line nhà tôi còi nên mới sưu tập đc có thế nhưng những phim rip đã down trước đó do tiếc nên ko xóa đi mà để đó anh em nào thích nhưng chưa đủ điều kiện dùng HDP hoặc PC yếu thì share cho họ
Ít quá phải ko? Vì: tôi ko có điều kiện tham gia những trang torrent cần phải seed mà chỉ chơi free bởi công việc thường xuyên đi công tác tại những địa bàn xa từ Quảng Ninh đến Quảng Bình và những chuyến tuần tra trên biển cũng chiếm khá lớn thời gian của tôi, mặt khác tôi chỉ chọn phim mà mình thích và ko chọn những phim người khác thích mà mình lại ko.
Bonus: 01 WD 2TB: Phim Châu Á + Phim kinh dị (Nhưng mới die)
Phim kinh dị tôi ko thích lắm vì sợ tụi trẻ xem ké đêm hay giật mình, tuy nhiên cũng sưu tập đc một ít nhưng ổ mới die đang chờ bảo hành.
Hơi ít nhỉ? Tuy nhiên có tý tuổi rồi nên sợ "ôm" nhiều thì lại "ốm" nên hạn chế ở mức đó.
Cũng hơi ít vì tụi nhỏ đăc biệt là ku nhóc giờ khoái xem phim Chiến tranh hoặc phim Ấn độ với Bố hơn.
Cuối cùng: do tôi ko thạo máy tính lắm nên kô biết sắp xếp hợp lý và chỉ nhét nhưng HDD vào HDD box Buffalo cho gọn. Đồng thời với độ tuổi xấp xỉ tứ thập và thời gian phục vụ cơ quan và gia đình chiếm gần hết quỹ thòi gian trong ngày nhưng mỗi ngày nếu ko đi công tác thì cũng dành 2h buổi tối để tự thưởng cho mình tách trà gật gù test bộ phim máy vừa down về lúc mình đi vắng, thì âu cũng là niềm tự hào riêng chứ phải kô các đồng chí ???!!!
Nhân tiện bee tôi tự giới thiệu tài sản:
Bái phục bác đấy. Nói về ổ chắc bác muôn đời ko bì được với em. Nhưng nói về phim thì em cũng muôn đời ko bì được với bác bởi vì em ko có bộ nào he he

beegees

Well-Known Member

Nhìn qua cách lưu trữ của bác, hệ thống phần cứng của bác thì thấy là bác đang phải tốn khá nhiều thời gian và công sức để sắp xếp, quản lý và tìm kiếm lựa chọn bộ phim mà bác ưa thích, mà lẽ ra bác hoàn toàn có thể thảnh thơi hơn nhiều. Bác ko cần phải nhớ phim nào nằm ổ nào, nó có thể loại và chất lượng ra sao, mọi thông tin về những gì bác đang có được lưu hết trong phần mềm

Chỉ cần một vài thao tác đơn giản trên smartphone (giờ ai cũng có) hoặc máy tính bảng hoặc bằng chiếc remote, bác sẽ lựa ra ngay bộ phim mà bác thích. Sau đó xem, copy, giao lưu với bạn bè là tùy bác.

Rất trân trọng niềm đam mê cũng như tinh thần chia sẻ của bác. Chính vì vậy muốn giúp bác được nhàn hơn như những hệ thống ở các video trên. Điều quan trọng là bác có muốn thay đổi không ?

Quá tuyệt, tôi muốn thay đổi lắm chứ, bạn hướng dẫn giúp tôi phương pháp và phần mềm nhé!
Cảm ơn bạn nhiều!

HTPC Supporter

Quá tuyệt, tôi muốn thay đổi lắm chứ, bạn hướng dẫn giúp tôi phương pháp và phần mềm nhé!
Cảm ơn bạn nhiều!
Anh PM với em để có số thông tin liên lạc nhé. Em sẽ chỉ cho anh. Chủ yếu là phần mềm tự động chạy lần đầu tiên để cập nhật thông tin, có gì em sẽ hướng dẫn từ xa

dangnhuquynh

Bái phục bác đấy. Nói về ổ chắc bác muôn đời ko bì được với em. Nhưng nói về phim thì em cũng muôn đời ko bì được với bác bởi vì em ko có bộ nào he he

bác này là bác nào mà nghe giọng khủng bố thế nhỉ. đến nhà sản xuất ổ cứng cũng không phát biểu liều như bác. He he :)).....,,

Chỉnh sửa lần cuối:

trungthuc20000

bác này là bác nào mà nghe giọng khủng bố thế nhỉ. đến nhà sản xuất ổ cứng cũng không phát biểu liều như bác. He he :)).....,,
Em cách đây 3 hay 4 năm gì đó bán cho bác Beegee này 200k một cái ổ 750Gb ( Hôm nay thấy bác ấy show hàng vẫn còn 2 cái chạy tốt ) Hình như lúc đó bán 10 em thì phải

TR0JAN

Em cách đây 3 hay 4 năm gì đó bán cho bác Beegee này 200k một cái ổ 750Gb ( Hôm nay thấy bác ấy show hàng vẫn còn 2 cái chạy tốt ) Hình như lúc đó bán 10 em thì phải

Bác Thực có cái avatar giống em :D Click vào chữ ký của em để đc xem nguyên phim về chiếc "logo" này bác nhé :D

bubi

Member

Ơ, hôm nay mới nhìn thấy cái này, bác Tr0jan cho tôi xin tham gia với:
- Tên: Nguyễn Thụy Chính
- Mobile: 0989086007
- YM: thuychinh2601
- HDD sở hữu: 15 (Samsung, Seagate, WD)
- Tổng số TB: 21

Hoạt hình: 650 GB (160 phim)
Tài liệu: 1 TB (165 phim)
Thúy Nga: 1.5 TB (Paris by Night, Karaoke, Video)
Vân Sơn, Asia: 1.5 TB
Ca nhạc khác: 600 GB (HD, lostless)
Còn lại: phim lẻ, phim bộ (có cả Tây Tàu, rất ít BluRay, chủ yếu 720p, và một ít non-HD).

Đáng lưu ý: đã sưu tập đủ top 250 phim của IMDB (14 phim là DVD iso, DVDrip; còn lại 236 phim là HD)

plmobile

Member

Nể bác Chính quá, thời gian bác sưu tập cũng rất đáng sợ
và cũng tham gia luôn các bác, để lộn xộn không trùng nhiều nhưng không phân loại mấy
- em có 30 cái, 8 cái 1.5 lắp vào cái terapro1, 8 cái 2.0 lắp vào cái HTPC, 4 cái 2.0 dùng vào USB và 10 cái 1.0 để nas lẻ ls-chlv2. Đang tính làm sao gom hết vào 1 chỗ cho gọn dễ làm để phát stream xem vod
- toàn để phim bộ, phim mới theo năm 2010, 2011, 2012 loại mhd, 720p, 1080p và kéo torrent hdvnbits.org chỗ đó
- chủ đề yêu thích phim sci-fi, cartoon, nhạc thúy nga, asia gần như đầy đủ

Thằng đó nó hơi điên điên tí bác Quỳnh ơi, đừng chấp nó làm gì. Nó chỉ to mồm tí thôi..... Có người nhiều hơn nó rất nhiều, nhưng chưa bao giờ phát biểu là hơn nó. Ở đời ăn thua để làm cái gì, quan trọng là mình có nhiều để làm gì thôi....

Bác cứ đùa thế bác Thực không hiểu lại tưởng thật thì mất hết Karaoke bây giờ :))
Yên tâm đi anh Đông ơi .... Còn em đây mà..... Hôm nào em cho anh xem..... Mấy Bác ở đây cứ khoe mãi. Cái đống ổ lẻ em để dưới ngăn bàn làm việc hơn trungthuc20000 rồi. Chấp gì nó hahhahaha

Oánh nhau thì e xin chạy trước ... Còn lại các bộ môn khác chơi tất : beer, rượu... Bi- a ....,

HTPC Supporter

Nể bác Chính quá, thời gian bác sưu tập cũng rất đáng sợ
và cũng tham gia luôn các bác, để lộn xộn không trùng nhiều nhưng không phân loại mấy
- em có 30 cái, 8 cái 1.5 lắp vào cái terapro1, 8 cái 2.0 lắp vào cái HTPC, 4 cái 2.0 dùng vào USB và 10 cái 1.0 để nas lẻ ls-chlv2. Đang tính làm sao gom hết vào 1 chỗ cho gọn dễ làm để phát stream xem vod
- toàn để phim bộ, phim mới theo năm 2010, 2011, 2012 loại mhd, 720p, 1080p và kéo torrent hdvnbits.org chỗ đó
- chủ đề yêu thích phim sci-fi, cartoon, nhạc thúy nga, asia gần như đầy đủ

Lưu trữ kiểu bác khá nhiều rủi ro, phức tạp, không kinh tế và mất thời gian, trí nhớ nữa

Bác làm cái 1 trong những Case này (DS-24D, DS-24E, DS-24DR) rồi dựng file server

Kết hợp với hệ thống phần mềm quản lý phim ảnh, ca nhạc Media Center Master thì khỏi nghĩ luôn à

HTPC Supporter

Tiện đây em cũng xin phép được tư vấn + hướng dẫn + hỗ trợ cài đặt miễn phí cho các bác muốn cài đặt phần mềm quản lý phim lẻ, phim bộ, DVD và CD ca nhạc cho các bác

Chi tiết tham khảo trong TOPIC này

http://www.hdvietnam.com/diendan/62...-anh-ca-nhac-chuyen-nghiep-bang-phan-mem.html

CÁC CÔNG VIỆC SẼ LÀM:

1/ Đổi tên

Đổi tên thư mục phim lẻ tự động theo chuẩn IMDB hoặc TMDB (ko đổi tên file media bên trong nhé, để các bác còn phân biệt source)

Đổi tên thư mục và các tập của phim bộ theo cách mà các phần mềm Media Center (Windows Media Center /XBMC) hoặc 1 số đầu HD có thể hiểu được

Đổi tên thư mục và các tập của
Music Video, Lossless theo cách mà các phần mềm Media Center (Windows Media Center /XBMC) hoặc 1 số đầu HD có thể hiểu được

2/ Download

Download thông tin về (Phim lẻ & Phim Bộ, Music Video, Lossless) từ Internet (Bao gồm poster, backdrop, sub....vv) vào từng thư mục chứa phim/music video/lossless đó (Không load chung về một chỗ)

3/Tạo CSDL

Tạo CSDL mà các phần mềm Media Center (Windows Media Center /XBMC) hoặc 1 số đầu HD có thể hiểu được, với thông tin đã download về trong mỗi thư mục chứa
phim/music video/lossless

5/Phát hiện trùng lặp (Nếu có)

CHÚ Ý:

Khi phát hiện ra trùng lặp, giữ file nào, xóa file nào, giữ file nào là việc của các bác. Em không xóa nhé

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên