CDP-MỘT GÓC NHÌN,MỘT CẢM NHẬN

quanghaiphong

Well-Known Member
-Chắc anh em trên diễn đàn đều đã set cho mình một bộ hometheater ngon lành đều muốn phần nghe được cải thiện nhiều hơn.Tuy nhiên vấn đề cho chúng ta không đơn giản chỉ là nghe cùng với dàn âm thanh nhiều chấm mà hài lòng.Với những người đang nấp tai như mình có thể đang lọ mọ set cho mình một bộ sterio riêng.....:-bdBài viết này dành cho mọi nười tham khảo và xin ném đá nhẹ tay vì đây chỉ là cảm tính cá nhân.Nếu gia đình có gì sơ suất xin được bồi dưỡng:))
Anh em ai đã sử dụng một bộ sterio nào đó thì chắc cũng đã biết sự quan trọng đến như thế nào của chiếc CD trong bộ dàn.Có thể amply hay pre – pow là trái tim thì CD cũng là bộ não.
-Các bộ phận cơ bản của một đầu CD bao gồm như sau: mạch cấp nguồn, cụm quang học (mắt đọc laser), khối cơ servo (làm dịch chuyển cụm quang học và điều khiển motor quay đĩa); khối vi xử lý trung tâm và mạch hiển thị (display); khối xử lý tín hiệu âm thanh (lọc số, chuyển đổi D/A, khuyếch đại tín hiệu ra 2 kênh...).
Tín hiệu digital từ CD được mắt nhận và đọc,sau đó là cả một quá trình xử lý phức tạp,sau đó được chuyển qua các cổng analog(RCA),digital(OPTICAL) hay coxial rồi được đưa qua AMP,RE xử lý,khuyếch đại tiếp.Trong 3 ngõ kể trên thì dân chơi thường lấy ngõ Coxial rồi dùng DA giải mã để cho chất lượng như mong muốn(mình không muốn bình loạn dung cái gì hay hơn cả,cái nỳ để cho ae tự sướng). Ngoài các ngõ ra kể trên, một số đầu đọc cao cấp còn có ngõ ra BNC, XLR hay cổng 3 chân AES/EBU. Các ngõ ra này được thiết kế cho những loại dây tín hiệu đặc biệt, làm cho tín hiệu truyền đi đỡ nhiễu hoặc bị suy giảm..Tất nhiên cái gì nó cũng có cái giá của nó,càng đỡ suy hao thì tiền càng suy hao hơn…bala

-Tại sao CD được lưu truyền hay sử dụng rộng rãi vì giá thành(chắc chắn nó rẻ hơn LP,SACD hay DVD,BLURAY) cùng với công nghệ và chương trình rộng rãi,phổ biến khiến nó tại thời điỉem này là bestchoice cho những audiophile .
Một số đầu đọc SACD hay Bluray, DVD co thể đọc CD nhưng theo các audiophile thì cũng không thể hơn một đầu CD cùng một tầm tiền.Vậy khi mua CD ta cần phải quan tâm đến những thứ gì????Sau đây là một số ý kiến của cá nhân mình và tham khảo chị google

-Thứ nhất ta quan sát sau đít máy có các cổng xuất ballance.,optical,chân giắc chắc chắn,cứng cáp,một số hang cao cấp có thể mạ vàng.Dây nguồn bọc chống nhiễu dày,to và không bị xước rách.Tiếp đến bê thử CD xem nó có chắc chắn,dày nặng không,vì CD tốt se làm chắc chắn để chống rung,hoặc máy có nhiều biến áp …mà cái gì nhiều cũng tốt cả….bala..Dễ nhận thấy là các đầu đọc cao cấp thường có ổ đĩa dạng top loading nằm ở mặt trên máy hoặc có bộ cơ kết cấu phức tạp, hay hệ thống cố định đĩa để chống lại lực ly tâm trong quá trình mô tơ quay với tốc độ cao. Tất nhiên, dấu hiệu trên cũng chưa hẳn là đúng vì nhiều đầu đọc cao cấp vẫn bố trí ổ đĩa theo kiểu truyền thống với các bộ cơ nổi tiếng thì cũng chưa chắc mèo nào cắn chó nào.Các bạn cũng đừng quyên trước khi mua có thể tham khảo trên sách báo,mạng internet hay một số trang audio nước ngoài và cũng đừng nên nghe lời bọn khoai tây nhiều, dôi khi cũng chỉ là một sản phẩm được PR quá mức mà thôi.

Thông thường, tần số lấy mẫu và số bit càng cao thì chứng tỏ đầu đọc đó xử lý càng tốt. Chẳng hạn một đầu đọc có khả năng upsampling lên tới 192kHz/24 bit sẽ có độ phân giải, độ chính xác tốt hơn rất nhiều.kéo theo đó tiền ngày càng nặng hơn.Một đầu CD tốt sẽ làm 2 biến thế nguồn bọc chông nhiễu cung cấp cho 2 vế. Các mạch cơ, mạch DAC, tầng ra analog, tầng ra digital... được tách biệt thành từng khối để tránh hiện tượng can nhiễu lẫn nhau. Thân máy cũng chia thành nhiều ngăn, nhiều lớp; các vỉ mạch thành phần tách rời nhau, hay bố trí chồng lên nhau thành các lớp. Những bó dây bên trong máy được sắp xếp ngăn nắp, khoa học, không chồng chéo lên nhau; IC đều được bọc lớp chống nhiễu. Linh kiện (tụ, trở, diod) của các đầu đọc cao cấp là loại đặc chế cho audio như for audio,ennal,vitamin Q….v..v
Một CD tốt sẽ phải lắp giải mã tốt và thông dụng như TDA 1541 (1541A, 1541AS1, 1541AS2), TDA1547, PCM63, PCM1702, PCM1704, AD1865, dCS ring DAC, SA7350... Các đầu đọc cao cấp thường lắp nhiều giải mã,có thể là 2 hoặc 3 giải mã đẻ nâng cao độ phân giải của đầu đọc.Một số đầu CD của Rote đầu 1 cũng chỉ cần một con TDÁ lắp trong card sound máy tính cũng xong….cũng tương tự như thế đại đa số mấy bác bình dân cao cấp Rotel,Median toàn chơi cơ của máy tính…thế mà giá cũng phải 600 đến 1000 mới ghét.không biết các bộ cơ trên có bằng được các bộ cơ nổi tiếng và thông dụng như CDM của hãng Philips, cơ chống rung VRDS của hãng TEAC, hay cơ cu-roa (belt) của hãng CEC??????
-CD lên level cực nhanh và cũng down giá không kém nên anh em có mua thì nên chọn mua những seri đã và đang được dân chơi use, dù qi năm tháng qua đi mà chúng cũng chả hề rẻ hơn là bao nhiêu như Marrant 95,TEAC 10SE hay ESCTORIC CD1..v..v,sẽ giảm được thiệt hại một cơ số,ngoài ra còn những seri ngon bổ rẻ như MR CD60,PHILIP 200RH,SONY 555 ESJ ..v..v cũng là những sự lựa chọn không hề tồi một chút nào
Chúc các bác vui vẻ...em đi ngủ đây

MrMilan

Banned
Ðề: CDP-MỘT GÓC NHÌN,MỘT CẢM NHẬN

Thỉnh thoảng bác xuất hiện, chém một phát xong rồi lại bỏ chạy.
Thank bác vì bài viết hay.

minizip

Member

Tks bài viết hay của bác quảng :) =D>

locnp

Well-Known Member

Cũng lâu rồi mới thấy bác Quảng viết một bài dài như thế này, chứng tỏ bác ấy vẫn còn đam mê 2 kênh, em cứ tưởng bác có niềm vui mới ko quan tâm đến nghiệp 2 kênh rồi chứ. Rất vui khi thấy bác post bài này, bravo!!! :)

Nói về người chơi và cách chơi thì nó vô vàng lắm, mỗi người thích chơi 1 kiểu, nhưng chung qui là ai cũng tìm cho mình 1 sự hài lòng. Như em chẳng hạn, em vẫn thích dùng CDP làm nguồn phát hơn là phát lossless từ HDP. Chắc giờ chỉ có em và bác là 1 trong số ít vẫn còn dùng CDP :)

MrMilan

Banned

Cũng lâu rồi mới thấy bác Quảng viết một bài dài như thế này, chứng tỏ bác ấy vẫn còn đam mê 2 kênh, em cứ tưởng bác có niềm vui mới ko quan tâm đến nghiệp 2 kênh rồi chứ. Rất vui khi thấy bác post bài này, bravo!!! :)

Nói về người chơi và cách chơi thì nó vô vàng lắm, mỗi người thích chơi 1 kiểu, nhưng chung qui là ai cũng tìm cho mình 1 sự hài lòng. Như em chẳng hạn, em vẫn thích dùng CDP làm nguồn phát hơn là phát lossless từ HDP. Chắc giờ chỉ có em và bác là 1 trong số ít vẫn còn dùng CDP :)

Nhưng không tìm được nguồn đĩa CD tốt bác ạ.
Em cũng muốn chơi CDP lắm chứ, nhưng giờ đành phải hài long với đống lossless từ HDP thôi.

locnp

Well-Known Member

Nhưng không tìm được nguồn đĩa CD tốt bác ạ.
Em cũng muốn chơi CDP lắm chứ, nhưng giờ đành phải hài long với đống lossless từ HDP thôi.

Đúng là CD tốt thì hiếm và đắt, chỉ ngại là ko có tiền để mà mua, nhưng mình thường dùng phôi phono thấy cũng được, nói chung là khá ổn. Cái cảm giác mở vỏ đĩa, đưa đĩa vào khay, nhất nút play và chờ đợi. Âm thanh từ từ phát ra từ loa sẽ cho mình 1 cảm giác thật khó tả, đó cũng là 1 kiểu chơi đấy bác.

myozuka

Member

Đúng là CD tốt thì hiếm và đắt, chỉ ngại là ko có tiền để mà mua, nhưng mình thường dùng phôi phono thấy cũng được, nói chung là khá ổn. Cái cảm giác mở vỏ đĩa, đưa đĩa vào khay, nhất nút play và chờ đợi. Âm thanh từ từ phát ra từ loa sẽ cho mình 1 cảm giác thật khó tả, đó cũng là 1 kiểu chơi đấy bác.

Em đính chính tí, CDP tốt chỉ đắt thôi chứ ko hiếm lắm nha :)

binhvaeco

Well-Known Member

Đúng là mỗi ng mỗi kiểu :D, cái quan trọng nhất chơi sao cho vừa túi vừa mãn nguyện.
Mình cũng thích nghe nhạc sến bằng CDP lém, nhưng có cái bất tiện ở chỗ là phải bảo quản CD, sưu tầm CD có những bản nhạc mình thích (nguyên 1 cái CD chỉ có 1 bài nhạc mình thích đành fai ôm nguyên chiếc :D).
Còn HDP hay ở chỗ mình có thể chọn lựa những bản nhạc mình thích rùi gom vào 1 chỗ folder và chỉ cần ngồi thưởng thức, nhưng nó cũng có nhược điểm ở chỗ là phải mở tivi chọn folder í. và đương nhiên lossless thì nghe ko chất bằng bản CD gốc nhỉ :D
Nói túm lại mỗi cái chơi đều có cái thú riêng ^^

ngoibet

Member

Bác Quảng viết thêm một bài về casette đi, bây giờ em lại thấy khoái cái món này, băng cối thì ko có tiền chơi nhưng băng bé thì cố được.
P/s: Em thíc cái hình minh họa thứ 3 của Bác quá!

Chỉnh sửa lần cuối:

quanghaiphong

Well-Known Member

-Cám ơn các bác chia sẻ,động viên.Dạo này em bận kiếm cơm để lên analog mà
-CD ở nhà em không nhiề lắm,nhưmh m bảo quản bằng cách cop hết vào HDD,sau này có thất lạc vẫn ghi ra nghe được.Cùng là một nguồn âm nhưng qua CDP xử lý thì nhạc tính nó khác hẳn ,duy chỉ có điều tốn kém và rườm rà......thân

onggia

Well-Known Member

-Cám ơn các bác chia sẻ,động viên.Dạo này em bận kiếm cơm để lên analog mà
-CD ở nhà em không nhiề lắm,nhưmh m bảo quản bằng cách cop hết vào HDD,sau này có thất lạc vẫn ghi ra nghe được.Cùng là một nguồn âm nhưng qua CDP xử lý thì nhạc tính nó khác hẳn ,duy chỉ có điều tốn kém và rườm rà......thân

Hehe đại cả nói chuẩn không chơi bằng CDP nhạc tính chả hiểu sao nó kém hẳn đi,âm thanh cứ khô khô cưng cứng.Chơi đầu CDP thì điều nên quan tâm nhất là bộ cơ và bộ giải mã DAC của CDP,về cái nè thì hầu như các loại CDP trên đời thông số về bộ cơ và DAC đều có ở đây:
http://www.marantzphilips.nl/index.asp?strPage=Daclist

lyquochien

cd với đĩa than thì các bác sang vnav nhiều người chơi, am hiểu hơn
nhà em còn 1 chồng đĩa than của Dihavina rồi Melodia để làm kỷ niệm
Đĩa CD hải ngoại mua từ 1992 bây giờ vẫn tốt, trong khi 1 số đĩa lòng vàng mới của TQ hay bị nhẩy mặc dù ko xước

duynokia

BĐH HD Thanh Hóa

Cũng đang thắc mắc về khoản này.
Nếu dùng một CDP loại thường rồi lấy tín hiệu digital từ CDP đó cho qua AVR giải mã thì chất lượng âm thanh phụ thuộc vào CDP hay AVR hay là cả hai.Tín hiệu Digital lấy từ CDP đã qua xử lý hay phần xử lý này do AVR đảm nhận???

@quanghaiphong.Cám ơn bài viết của bác rất hay và bổ ích

onggia

Well-Known Member

Cũng đang thắc mắc về khoản này.
Nếu dùng một CDP loại thường rồi lấy tín hiệu digital từ CDP đó cho qua AVR giải mã thì chất lượng âm thanh phụ thuộc vào CDP hay AVR hay là cả hai.Tín hiệu Digital lấy từ CDP đã qua xử lý hay phần xử lý này do AVR đảm nhận???

@quanghaiphong.Cám ơn bài viết của bác rất hay và bổ ích

Phụ thuộc vào AVR bác ơi :))

onggia

Well-Known Member

Cám ơn cụ nhìu.Mai em ra làm phiền "cụ già" này nhiều đấy!!!^:)^^:)^^:)^

À em phải nói trước là chưa chắc cái triển lãm gì đó đã diễn ra đâu bác nhé,có ra uống cafe với bọn em thì ra :))

duynokia

BĐH HD Thanh Hóa

À em phải nói trước là chưa chắc cái triển lãm gì đó đã diễn ra đâu bác nhé,có ra uống cafe với bọn em thì ra :))
EM ra cũng có một số việc nên triển lãm đó có diến ra hay không cũng thế bác ah.Cafe với với các bác là hay rồi

Bên trên