Chất lượng của các Album nhạc Lossless

relic

Chào các bác. E mới tham gia 4r mình và chủ yếu xem bài trong box lossless album. Gần đây có đọc 1 số bài viết của 1 số bác cho rằng:

_ Các định dạng như FLAC, APE vẫn làm sai lệch, "giảm" chất lượng so với WAV?
Thực hư điều này ra sao? Theo e được biết thì FLAC hay APE là các chuẩn nén không mất chất lượng file nhạc, kiểu như ta nén bằng RAR vậy, các trình MPlayer khi đọc FLAC, APE.. sẽ encode hay như e hiểu là UNZIP các file đó ra và vì vậy chất lượng là hoàn toàn đồng nhất với chuẩn WAV, có điều do sử dụng thuật toán nén nên dung lượng được giảm đi.? Tuy nhiên e lên nhiều 4r lớn (ví dụ như hdvn nhà mình hoặc vnav..) vẫn thấy nhiều bác cây đa cây đề chê FLAC/APE làm "giảm" cluong nhạc?? Để khỏi mất nhiều nước bọt tranh cãi, các bác có tool/program nào để so sánh 2 file FLAC/WAV từ cùng 1 source là ra... cái này e chưa biết làm ?

_ Các album lossless "trôi nổi", tự rip có chất lượng kém hơn lossless do nhà cung cấp chuyên nghiệp/có trả phí???
Cái này e cug k chắc. Đa phần lên gg search nhạc chỉ gõ album cần tìm + lossless. E cũng chả thấy ai cmt thắc mắc gì về nguồn gốc nhạc, chất lượng hay dở v.v... e thấy dân VN mình hình như thích của lạ, thấy lossless là cho rằng hay và kéo ầm ầm, nghe ầm ầm chứ hay dở thế nào cũng chưa chắc đã chỉ ra được?? E không vơ đũa cả nắm, e nói số đông dựa trên quan sát thực tế của e và dù sao đây cũng chỉ là ý kiến cá nhân.

_ Khá nhiều Albums, nhất là các album nội thì các uploaders phải tự RIP. vậy thì chất lượng của các album lossless này ra sao? có thật là lossless không? có sai lệch không? có lỗi không?
Em nghĩ là có và không. Có là vì DIY bằng đầu ghi dân dụng thì không tránh khỏi lỗi. Nhiều hay ít thì tùy vào từng trường hợp. Tuy nhiên, nếu e hiểu không nhầm thì quá trình RIP cũng giống như quá trình đọc/ghi file từ CD -> HDD; vậy thì những lỗi như vấp, giật... có thể xảy ra (giả sử quá trình đọc/ghi bị thiếu dữ liệu vì 1 lí do nào đó chẳng hạn đĩa xước, bụi...?) còn những lỗi như noise, lossy... liệu có xảy ra không? vì file nhạc khi RIP là đồng dạng với file gốc trên CD??
Theo ngu í của e thì noise, lossy chỉ có thể xảy ra khi RIP từ 1 CD không phải là CD gốc và bản thân nó đã lossy rồi?

Nói tóm lại, 1 uploader tự RIP nhạc từ CD gốc (cứ cho là gốc thật), bằng CDDrive tốt (PLEXTOR chẳng hạn), sử dụng các tool chuẩn (EAC v.v...) thì chất lượng của các file nhạc lossless như thế nào? nếu có lỗi/giảm chất lượng thì nó giảm như thế nào, và sự giảm ấy phát sinh ở khâu nào?

_ cuối cùng, e muốn hỏi kiếm tra chất lượng 1 file lossless thì ta làm thế nào?
Hiện tại e chỉ biết bật spectrogam trong foobar và xem file nhạc đó có dải âm dưới 16hz hay không? Liệu có cách nào hay hơn không ạ. Và liệu các file nhạc lossless có 1 doạn mã gì đó kiểu như chuỗi MD5 hash để mình kiểm tra chất lượng của file không? giả sử có thì ta sẽ đối chiếu vào nguồn nào để biết file lossless của ta là trùng khớp với file "gốc" của NSX?

_ cho e hỏi thêm 1 tí là cái dts 5.1, khi convert sang stereo 2 channels thì nó convert theo cơ chế nào? chất âm, âm lượng của các dải tần... còn giống với 1 lossless ban đầu không. Chẳng hạn cùng 1 file nhạc, 1 bản stereo, 1 bản remastered multichannel, sau đó e dùng tool convert bản multi về stereo, khi đó chất lượng của bản converted này và bản stereo như thế nào?

E mới tập tành lossless kiến thức còn rất nhiều hạn chế mong các bác nhẹ nhàng chỉ bảo!!!

Chỉnh sửa lần cuối:

sieulong

Well-Known Member
Ðề: Chất lượng của các Album nhạc Lossless

haha... hỏi 20 câu một lúc, câu nào cũng là dạng câu "đang còn tranh cãi" ... mình ngồi nghe ké mọi người trả lời bạn nhé :))

hoangtumua20

Active Member

Haha... Mình cũng xin đóng góp nhỏ vào câu hỏi số 1 của bạn và mình cũng có nhìu nghi ngờ như bạn... Mình có thử 1 lần (cái này chỉ quan sát bằng mắt chứ bằng tai thì chịu) rip 1 CD gốc của mình thành WAV (ở đây mình dùng 1 phần mền thu âm phân tích tần số của nó) rồi chuyển sang dạng FLAC sao đó chuyển lại sang dạng WAV (và mình cũng dùng phần mềm phân tích tần số của nó), trên nguyên tắc thì nó không làm thay đổi âm thanh. sau đó mình so sánh hai hình ảnh tần của 2 bài mình vừa phân tích... Kết quả cho mình nhìn thấy rõ ràng 2 hình ảnh dãy tần số (tuy vẫn là 20K không giảm j cả) đã không còn giống nhau và chắc chắn là phải có thay đổi rồi.... Nhưng rõ ràng không thể phân biệt khi nghe được đâu!!! Xin các Bác cho thêm ý kiến...

Các định dạng như FLAC, APE vẫn làm sai lệch, "giảm" chất lượng so với WAV?
Tuy nhiên e lên nhiều 4r lớn (ví dụ như hdvn nhà mình hoặc vnav..) vẫn thấy nhiều bác cây đa cây đề chê FLAC/APE làm "giảm" cluong nhạc?? Để khỏi mất nhiều nước bọt tranh cãi, các bác có tool/program nào để so sánh 2 file FLAC/WAV từ cùng 1 source là ra... cái này e chưa biết làm ?

Nếu muốn biết sai lệch giữa bản FLAC, APE, ALAC và bản WAV như thế nào, em nghĩ phải dựa trên nhiều tiêu chuẩn & nhiều công cụ đánh giá :D. Nhưng để tiến hành đánh giá, bắt buộc "đối tượng bị đánh giá" phải thõa mãn TẤT CẢ các tiêu chuẩn sau đây:

1. Nguồn tốt bảo đảm âm thanh pure & hifi (đầu thu vào và đầu burn ra đĩa, tốc độ burn đĩa, loại đĩa burn).

2. Software rip đĩa tốt (Ai cũng công nhân EAC :D). Ổ đĩa tốt để rip (không biết thế nào mới là tốt :D, nhưng theo đông đảo bà con là PLEXTOR hoặc YAMAHA).

3. Cùng một thiết bị phát chuẩn cho tất cả các đĩa định thử nghiệm, cùng một hội đồng nghe và cùng một bộ check list để đánh giá (nếu không đạt được điều cuối này, mọi đánh giá đều là chủ quan :D).

Phần lớn các nguồn nhạc ở VN thì tiêu chuẩn 1 mình không có cơ sở (nhìn tận mắt quá trình sản xuất và kiến thức) để nói nên mình sẽ bàn qua tiêu chuẩn 2 và 3.

Ở tiêu chuẩn 2, em nói tóm gọn thế này, mọi người đều thích NRG và WAV :D, vậy thì ngoài nguồn rip từ đĩa gốc, còn có muôn vạn cách để biến lossy, FLAC, APE, ALAC, về 2 loại này nhằm thỏa mãn "thị hiếu" :D.

Để minh chứng bản rip xịn, chỉ có thể ĐỌC log rip, và tin như vậy, nhưng nếu log bị sửa :D, có trời mà biết (ai mà làm chuyện trời đánh này thì có trời mới biết :))).

Cho nên ngoài việc đọc log, dựa vào nguồn cung cấp tốt như các diễn đàn torrent, những nguồn có uy tín (như pác "Dao phủ" chẳng hạn :x), thì chỉ có kết hợp check check bằng mắt và bằng lỗ tai (nếu có thiết bị tốt thì càng chính xác).

Còn tiêu chuẩn 3 thì cũng nan giải lắm :)), vì không chỉ các bác HDVN, VNAV, mà cả thế giới cũng đâu có chịu ai là chuẩn đâu, miễn công nghệ chế tạo khắt khe, nhiều người nghe hay thì số đông sẽ vote cho nó hay. Chỉ có film, thì em biết THX Certification, nhạc thì em chịu thôi :)). Còn muốn đánh giá hay không phải nói đơn giản "có lỗ tai vàng" là thẩm định được, mà còn phải có kiến thức một chút, và có thâm niên nghe nhạc + có tiền :D (ít cũng được :))).

Kết luận: mọi thứ chỉ dừng lại ở mức độ tương đối :)), và do số đông quyết định.

Em thích bàn luận thật, nhưng các tiêu chuẩn khác để cho các bác chém, mệt quá :)).

sieulong

Well-Known Member

mình có quà cho bạn :)) mình dùng file wav : LK_Nho nhau hoai_cho ngoai vao cuoc chien.wav để convert ra flac. Sau đó mình dùng Adobe Audition để insert 2 files trên cùng lúc vào trong 1 multitrack phóng lớn lên và so sánh 2 sóng âm của 2 files trên. Sau đây là hình của 2 file nhạc

File ở trên là Flac, file ở dưới là wav, nếu bạn để ý kĩ hình của 2 File bạn sẽ dễ dàng nhận ra 2 file trên khi đưa vào phân tích thì thấy khác nhau một chút. (để ý cái vạch sọc màu vàng trên màn hình, ngay kế bên đó là sự khác biệt của 2 files nhạc)

Đến đây mình cũng phải thắc mắc là liệu Flac có phải là lossless???? vì thật sự nhìn trên hình trên thì một số sóng âm có "nho nhỏ" dưới dạng NHIỄU đã bị lọc đi mất???? Không biết đâu nha, mình không có bình luận gì chuyện này hết. Mình dùng foolbar để convert wav->flac nhưng trên lý thuyết, phép nén là một thuật toán thì mình dùng soft gì nén thì cũng vậy thôi, không thay đổi gì, winrar hay winzip thì cũng như nhau.

Mình từ từ bắt đầu nghi ngờ cái gọi là lossless :(

sieulong

Well-Known Member

oh xin lỗi cái hình sao nhỏ xíu vậy ta, cái hình như vậy thì mọi người không thấy được khác biệt, nhưng mà tin mình đi, quả thật là các sóng âm nho nhỏ trong file wav đã không còn xuất hiện trong flac, nó đã bị lọc đi mất

hungrep

Member

oh xin lỗi cái hình sao nhỏ xíu vậy ta, cái hình như vậy thì mọi người không thấy được khác biệt, nhưng mà tin mình đi, quả thật là các sóng âm nho nhỏ trong file wav đã không còn xuất hiện trong flac, nó đã bị lọc đi mất

Nghe bác nói mình sinh nghi và thử làm thế này:
Lấy 1 file wav gốc, Copy ra thành 2 bản, 1 bản để nguyên, 1 bản dùng EAC 0.99 convert thành Flac, sau đó dùng Total converter 3.71 convert file Flac này về lại wav (chọn Original frame rate và Original bit rate - Tức là giữ nguyên frame và bit rate của file nhạc).
Lấy 2 file nhạc đem so sánh: 1 bản gốc, 1 bản là bản có được sau 1 chu kỳ convert ở trên:
- Dung lượng giống hệt nhau: Cùng là 46,796,800 bytes
- Mở 2 file này ra bằng Nero WaveEditor 4 và phóng to hết cỡ để nhìn phổ nhạc 2 file thì thấy giống y đúc nhau, không khác 1 ly.
Ai không tin thì lấy file gốc ra làm thử xem có đúng vậy không.

Kết luận: Convert wav ==> flac bằng EAC 0.99 và reconvert flac ==> wav bằng Total Converter 3.71 sẽ không làm thay đổi chất lượng file wav ban đầu.

overkillx

Huyền Thoại

Có bác nào rảnh làm thử cái thí nghiệm WAV và APE thử xem, còn FLAC là dạng container giống như MKV nên theo mình WAV và FLAC không có sự khác biệt nào cả

sieulong

Well-Known Member

haha miễn ý kiến, để mai làm lại, lần này dùng EAC chuyển sang flac rồi so sánh thử.

@anh hungrep: nếu nói là flac là một phép nén giống winzip thì khi anh chuyển từ flac ra wav lại, thì 2 cái này giống hệt nhau không khác chút gì thì cũng có thể hiểu được. Hay anh thử so sánh trực tiếp flac với wav.

THật ra lúc nhìn cái hình trên cũng rất khó khăn để nhin thấy khac biệt may mắn là, có một số đoạn chưa chạy nhạc, chỉ mó một ít tiếng thở của ca sĩ hoặc tiếng nhiễu nho nhỏ, thì mới nhìn ra được khác biệt, hay anh cũng thử để ý mấy điểm đó coi sao

hungrep

Member

haha miễn ý kiến, để mai làm lại, lần này dùng EAC chuyển sang flac rồi so sánh thử.

@anh hungrep: nếu nói là flac là một phép nén giống winzip thì khi anh chuyển từ flac ra wav lại, thì 2 cái này giống hệt nhau không khác chút gì thì cũng có thể hiểu được. Hay anh thử so sánh trực tiếp flac với wav.....

Từ thực tế nghe nhạc, theo cá nhân mình thì Flac và Wave không có sự khác biệt về chất lượng đủ lớn để mình có thể nhận thấy được khi nghe trên những dàn máy tầm 15-30 triệu. Dĩ nhiên mình cũng từng được nghe trên dàn 300 của bạn mình, nhưng quả thật, cái lỗ tai mình chưa đủ nhạy để nhận ra sự khác biệt.
Còn theo lý thuyết thì Flac là dạng nén không mất dữ liệu của file wav. Nếu đã như vậy thì có nghĩa là người viết giải thuật nén wav thành flac sẽ không sử dụng các động tác "cắt" đi dữ liệu của file wav mà chỉ tập trung vào việc "nén". Tuy nhiên, tùy vào thuật toán mà người viết sử dụng, hoặc tùy theo cách thức mà họ giải quyết vấn đề, có thể tạo ra "lỗi" theo nguyên tắc "làm nhiều thì sai nhiều".

Tóm lại, mình hài lòng với việc sử dụng Flac để lưu trữ nhạc thay cho wav hoặc Image (ISO, NRG,...) vì nó gọn nhẹ hơn mà chất lượng thì tương đối giống nhau !

Chỉ có rip mấy SACD hoặc LP, Vinyl á, thì có thể bị nhiễu do phải qua nhiều khâu trung gian, nhưng một số ripper vẫn chấp nhận không dùng các filter, để giữ lại sự trong sạch, nguyên vẹn ban đầu cho âm thanh dù có một chút noise.

hix... mình đang tìm hiểu lossless, muh tình hình giả mạo kiểu này, ko bit có nên download về không đây ta... :((

sieulong

Well-Known Member

giả mạo là sao bạn, là flac được convert từ mp3 ấy hả? Nếu mà ý bạn là như vậy thì khác biệt giữa flac từ wav và flac từ mp3 nghe là biết liền. Nên bạn không cần lo lắng quá, cứ download về nghe thấy không hay thì delete thôi

bacbinhcity

Active Member

đúng là vấn đề này đến nay vẫn còn làm nhiều người đau đầu...

Mọi người cùng tranh luận tiếp đi, em bật lossless lên nghe để hóng các bác tranh luận mà thêm được kiến thức đây. Đang mong các bác!

tuankhai

Well-Known Member

Em thì lại có thắc mắc này các bác ạ: làm sao để biết file flac hay wav lossless đó được rip từ đĩa gốc? (Có thể rip được từ các loại đĩa 5k - 15k bán ngoài thị trường hay không?) Vì mới chơi nên em còn hơi gà các bác à?

Em thì lại có thắc mắc này các bác ạ: làm sao để biết file flac hay wav lossless đó được rip từ đĩa gốc? (Có thể rip được từ các loại đĩa 5k - 15k bán ngoài thị trường hay không?) Vì mới chơi nên em còn hơi gà các bác à?

Theo lí thuyết thì không được bạn à!!!

boykutehp90

Well-Known Member

Đã là convert hay rip thì đều mất chất lượng. Chỉ có điều lossless thì mất mát ít hơn lossy và vẫn bảo toàn sát với file nhạc gốc nhất. Ai mà nói nó không giảm chất lượng là sai, sai trầm trọng.
Không có gì bảo toàn bằng files nhạc gốc (trừ trường hợp copy-paste) chứ một khi đã convert hay rip thì nó lại trở thành 1 file hoàn toàn khác rồi. Giống như một mảnh vải, may thành cái áo. Từ cái áo làm sao mà trở lại nguyên vẹn thành mảnh vải cũ được nữa. Đấy là điều đương nhiên.

sieulong

Well-Known Member

Đã là convert hay rip thì đều mất chất lượng. Chỉ có điều lossless thì mất mát ít hơn lossy và vẫn bảo toàn sát với file nhạc gốc nhất. Ai mà nói nó không giảm chất lượng là sai, sai trầm trọng.
Không có gì bảo toàn bằng files nhạc gốc (trừ trường hợp copy-paste) chứ một khi đã convert hay rip thì nó lại trở thành 1 file hoàn toàn khác rồi. Giống như một mảnh vải, may thành cái áo. Từ cái áo làm sao mà trở lại nguyên vẹn thành mảnh vải cũ được nữa. Đấy là điều đương nhiên.

Mình hiểu ý bạn, đồng ý luôn với luận điểm của bạn, nhưng không đồng ý với cái ví dụ về miếng vải và cái áo của bạn. Bạn so sánh một vật thể thật, có thể cầm sờ nhìn thấy cảm thấy ngửi thấy.. với một dữ liệu số không có hình dáng cụ thể (phi vật chất) là không được hợp lý lắm.

Một miếng vải làm sao bạn dùng lệnh copy paste được, làm sao bạn từ một miếng vải gốc tạo thành một miếng y chang như cũ được.

Nhưng nói chung mình đồng ý với quan điểm của bạn

sieulong

Well-Known Member

À điều này mình nghĩ cũng không được, nếu bạn muốn so sánh một file flac từ cd gốc và một file flac từ mp3 thì có thể dùng phần mềm. Còn cd 5k-15k ngoài thị trường thì cũng là một cái CD, dùng software RIP thành flac rồi so với flac từ CD gốc mình e là ngoài đôi tai "xịn" chắc khó có cách phân biệt

tuankhai

Well-Known Member

Thế thì có lẽ em ra mua đĩa 5k nhanh hơn các bác à.

Bên trên