Chỉ cần bạn Click vào chủ đề này và đọc vài dòng chữ bạn sẽ hiểu nhạc Lossless là gì...!

tuanaiai

Active Member
I. LỜI NGỎ:

Chủ đề này nhằm giúp cho các bạn nào còn mập mờ hai chữ Lót Lét "Lossless" là gì, tại sao có nhiều thông tin mà mình đọc qua rồi mà còn nhiều vướng mắt, có lúc tự mình suy nghĩ lại đâm ra suy luận chắc tại mình không có khiếu về công nghệ, cũng như vĩnh vực nén nhạc... Vô số những suy diễn tại sao và vì sao ? Mình xin thưa các bạn, không có một ai trong số chúng ta dở và không có khiếu hết, chẳng qua đã là thông tin về kỷ thuật thì phải nói cho rõ và giải thích cho cặn kẽ nên sẽ khiến cho không ít anh em chúng ta gặp nhiều khó khăn. Với tiêu chí như tiêu đề " Chỉ đọc vài dòng là sẽ hiểu Lót lét là gì" mình xin rút trích lại lời văn cho ngắn và dễ hiểu nhất, còn các anh chị em nào muốn nghiên cứu sâu hơn, tỉ mỉ hơn thì có thể vào bách khoa toàn thư đọc nhé.

II. GIẢI THÍCH VÀ ĐỊNH NGHĨA NHẠC LÓT LÉT VỚI TIÊU TRÍ NGẮN VÀ DỄ HIỂU:

+ Giải thích:

Hỏi: Bạn có mua 1 đĩa nhạc GỐC với chuẩn Audio CD, được thu âm tại nước Đức, theo chuẩn AudioPhile vậy có gọi là nhạc Lót lét được không ?
Trả lời: Xin thưa với bạn là không gọi nhạc lót lét được.

Hỏi: Vậy đĩa nhạc GỐC chuẩn Audio CD như trên, tôi dùng phần mềm để nén thành tệp tin nghe trên máy tính với chuẩn mp3 320 kbps, vậy có gọi là nhạc Lót lét được không ?
Trả lời: Xin thưa với bạn là không gọi nhạc lót lét được. Nhưng với những tệp tin mp3 320 kbps đó bạn nghe trên máy nghe nhạc Walkman, máy tính, di động...chắc chắn một điều sẽ hay hơn những tệp tin nhạc mp3 bạn tải từ trên mạng về khi chưa biết nguồn gốc tệp tin đó là được nén từ loại đĩa Audio CD GỐC hay bản sao chép không theo một kỹ thuật sao chép cao.

Hỏi: Vậy đĩa nhạc GỐC chuẩn Audio CD như trên, tôi dùng phần mềm Exact Audio Copy "viết tắc chữ EAC" nén thành tệp tin FLAC, APE, WAV với bitrate cao nhất vậy có gọi là nhạc Lót lét không ?
Trả lời: Xin thưa với bạn, Lossless thực sự 100%

+ Định nghĩa theo tiêu trí ngắn và dễ hiểu:

Nhạc Lót lét chính là nhạc được bạn nén từ đĩa nhạc GỐC chuẩn Audio CD sang tệp tin FLAC,APE,WAV với bitrate cao theo chuẩn của các tệp tin trên được lưu trữ trên máy tính của bạn mà không hề bị thay đổi chất lượng âm thanh như đĩa GỐC.

Chú ý: Có nhiều bạn rất khó khăn, chi tiết về kỹ thuật nén nhạc lót lét, nên tốt nhất bạn nên dùng chuẩn tạo Image CD hoặc nén chuẩn WAV bitrate 1411 MB.

III. QUÁ TRÌNH SAO CHÉP AUDIO CD, LOSSLESS, IMAGE CD:

Từ Audio CD Gốc --> Phần mềm Nero --> Chức năng Copy CD --> Sang đĩa Audio CD Mitsubishi Phono R trắng "chưa có dữ liệu" - In màu nhãn đĩa, bìa trước hộp đĩa "Tên Album", bìa sau hộp đĩa "Danh sách nhạc"

Từ Lossless --> Phần mềm foobar2000 hoặc Nero Burn "Mình chỉ dùng foobar2000 cho nhẹ" --> Chức năng Write Audio CD --> Sang đĩa Audio CD Mitsubishi Phono R trắng "chưa có dữ liệu" - In màu nhãn đĩa, bìa trước hộp đĩa "Tên Album", bìa sau hộp đĩa "Danh sách nhạc"

Từ Image CD --> Phần mềm Nero --> Chức năng Open Image CD đó lên --> Sang đĩa Audio CD Mitsubishi Phono R trắng "chưa có dữ liệu" - In màu nhãn đĩa, bìa trước hộp đĩa "Tên Album", bìa sau hộp đĩa "Danh sách nhạc"

Chú ý: Còn rất nhiều kỹ thuật ghi đĩa khác mình không tiện liệt kê ra, những kỹ thuật trên đa số anh em đều dùng, đơn giản, tiện dụng, không chiếm thời gian nhiều của các bạn...

IV. KẾT LUẬN:

Với những cách như trên, bất cứ lúc nào, bất cứ thời gian nào, bất cứ ai đều có thể tự làm cho mình những Audio CD Gốc chất lượng không giảm, điều quan trọng nhất là giá thành được giảm đi rất nhiều nhưng lại một lần nữa mình xin nhấn mạnh là chất lượng không giảm.

Lời khuyên cho các bạn, nên dùng đĩa trắng hiệu CD Mitsubishi Phono R sang đĩa để chất lượng được đảm bảo.

Bài viết chắc chắn sẽ không tránh khỏi sai sót, mong các bạn góp ý. Xin chân thành cám ơn.

Viết bởi: tuanaiai Ngày 22 tháng 07 năm 2010.

Chỉnh sửa lần cuối:

optoma-hd

Ðề: Chỉ cần bạn Click vào chủ đề này và đọc vài dòng chữ bạn sẽ hiểu nhạc Lossless là gì...!

Hay quá:)>-.NHưng mà coi chừng các bác bên sở VHTT đọc được thì.????:-$:-$:-$.thank nha nhiều cái hay quá.

tuanaiai

Active Member
Ðề: Chỉ cần bạn Click vào chủ đề này và đọc vài dòng chữ bạn sẽ hiểu nhạc Lossless là gì...!

Hay quá:)>-.NHưng mà coi chừng các bác bên sở VHTT đọc được thì.????:-$:-$:-$.thank nha nhiều cái hay quá.

Chiều anh rảnh ghé qua nhà em nhé, em có quà cho anh :-bd

vuchaulong

Active Member

Mình đọc nhiều rồi nhưng cách này có vẻ dễ hiểu với người mới làm quen. Tuy nhiên phải nói rằng ngôn từ thông dụng ta hay dùng là nén cho dù có lossless nhưng mọi người đôi lúc vẫn hiểu lầm là kém đi.

Trên thực tế thì không biết nó có bị kém đi hay không? Theo lý thuyết thì nó là rút gọn một CD theo thuật toán của Rar, Zip chứ không phải là convert xuống thấp hơn. Nếu có kém thì chắc do tiêu hao như kiểu lốp mòn thôi.

Hãy tưởng tượng rằng bạn có một số tài liệu như Word chẳng hạn. Kích cỡ của nó lớn quá thì bạn dùng Winrar để nén xuống rồi gửi qua mail cho bạn bè. Khi họ nhận được thì giải nén rồi sẽ được tài liệu giống như của bạn.

Khác với tình huống trên là khi bạn có một bức ảnh chụp ở máy ảnh số có độ phân giải cao. Sau đó phát hiện rằng kích cỡ nó lớn quá bạn muốn thu nhỏ nó lại. Nếu vẫn dùng Winrar để nén thì kết quả vẫn như trên. Tuy nhiên nếu dùng Photoshop để Image Size xuống một kích cỡ nhỏ hơn rồi lưu lại thì đương nhiên file sẽ nhỏ nhưng đồng thời chất lượng ảnh cũng sẽ bị giảm. Nếu theo tiêu chí dùng để xem và up lên mạng thôi thì chẳng sao, nhưng nếu bạn có ý định đem ra hiệu ảnh để rửa thì chắc chắn ảnh sẽ bị nhòe và vỡ hơn so với ảnh gốc cho dù sau đó bạn có Image size lại kích cỡ như cũ thì cũng không được chất lượng như lúc ở máy ảnh.

trantien0072

Well-Known Member

Bây giờ mới hiểu. Thank Bác nhiều

DAIYOU

Active Member

I. LỜI NGỎ:

Chủ đề này nhằm giúp cho các bạn nào còn mập mờ hai chữ Lót Lét "Lossless" là gì, tại sao có nhiều thông tin mà mình đọc qua rồi mà còn nhiều vướng mắt, có lúc tự mình suy nghĩ lại đâm ra suy luận chắc tại mình không có khiếu về công nghệ, cũng như vĩnh vực nén nhạc... Vô số những suy diễn tại sao và vì sao ? Mình xin thưa các bạn, không có một ai trong số chúng ta dở và không có khiếu hết, chẳng qua đã là thông tin về kỷ thuật thì phải nói cho rõ và giải thích cho cặn kẽ nên sẽ khiến cho không ít anh em chúng ta gặp nhiều khó khăn. Với tiêu chí như tiêu đề " Chỉ đọc vài dòng là sẽ hiểu Lót lét là gì" mình xin rút trích lại lời văn cho ngắn và dễ hiểu nhất, còn các anh chị em nào muốn nghiên cứu sâu hơn, tỉ mỉ hơn thì có thể vào bách khoa toàn thư đọc nhé.

II. GIẢI THÍCH VÀ ĐỊNH NGHĨA NHẠC LÓT LÉT VỚI TIÊU TRÍ NGẮN VÀ DỄ HIỂU:

+ Giải thích:

Hỏi: Bạn có mua 1 đĩa nhạc GỐC với chuẩn Audio CD, được thu âm tại nước Đức, theo chuẩn AudioPhile vậy có gọi là nhạc Lót lét được không ?
Trả lời: Xin thưa với bạn là không gọi nhạc lót lét được.

Hỏi: Vậy đĩa nhạc GỐC chuẩn Audio CD như trên, tôi dùng phần mềm để nén thành tệp tin nghe trên máy tính với chuẩn mp3 320 kbps, vậy có gọi là nhạc Lót lét được không ?
Trả lời: Xin thưa với bạn là không gọi nhạc lót lét được. Nhưng với những tệp tin mp3 320 kbps đó bạn nghe trên máy nghe nhạc Walkman, máy tính, di động...chắc chắn một điều sẽ hay hơn những tệp tin nhạc mp3 bạn tải từ trên mạng về khi chưa biết nguồn gốc tệp tin đó là được nén từ loại đĩa Audio CD GỐC hay bản sao chép không theo một kỹ thuật sao chép cao.

Hỏi: Vậy đĩa nhạc GỐC chuẩn Audio CD như trên, tôi dùng phần mềm Exact Audio Copy "viết tắc chữ EAC" nén thành tệp tin FLAC, APE, WAV với bitrate cao nhất vậy có gọi là nhạc Lót lét không ?
Trả lời: Xin thưa với bạn, Lossless thực sự 100%

+ Định nghĩa theo tiêu trí ngắn và dễ hiểu:

Nhạc Lót lét chính là nhạc được bạn nén từ đĩa nhạc GỐC chuẩn Audio CD sang tệp tin FLAC,APE,WAV với bitrate cao theo chuẩn của các tệp tin trên được lưu trữ trên máy tính của bạn mà không hề bị thay đổi chất lượng âm thanh như đĩa GỐC.

Chú ý: Có nhiều bạn rất khó khăn, chi tiết về kỹ thuật nén nhạc lót lét, nên tốt nhất bạn nên dùng chuẩn tạo Image CD hoặc nén chuẩn WAV bitrate 1411 MB.

III. QUÁ TRÌNH SAO CHÉP AUDIO CD, LOSSLESS, IMAGE CD:

Từ Audio CD Gốc --> Phần mềm Nero --> Chức năng Copy CD --> Sang đĩa Audio CD Mitsubishi Phono R trắng "chưa có dữ liệu" - In màu nhãn đĩa, bìa trước hộp đĩa "Tên Album", bìa sau hộp đĩa "Danh sách nhạc"

Từ Lossless --> Phần mềm foobar2000 hoặc Nero Burn "Mình chỉ dùng foobar2000 cho nhẹ" --> Chức năng Write Audio CD --> Sang đĩa Audio CD Mitsubishi Phono R trắng "chưa có dữ liệu" - In màu nhãn đĩa, bìa trước hộp đĩa "Tên Album", bìa sau hộp đĩa "Danh sách nhạc"

Từ Image CD --> Phần mềm Nero --> Chức năng Open Image CD đó lên --> Sang đĩa Audio CD Mitsubishi Phono R trắng "chưa có dữ liệu" - In màu nhãn đĩa, bìa trước hộp đĩa "Tên Album", bìa sau hộp đĩa "Danh sách nhạc"

Chú ý: Còn rất nhiều kỹ thuật ghi đĩa khác mình không tiện liệt kê ra, những kỹ thuật trên đa số anh em đều dùng, đơn giản, tiện dụng, không chiếm thời gian nhiều của các bạn...

IV. KẾT LUẬN:

Với những cách như trên, bất cứ lúc nào, bất cứ thời gian nào, bất cứ ai đều có thể tự làm cho mình những Audio CD Gốc chất lượng không giảm, điều quan trọng nhất là giá thành được giảm đi rất nhiều nhưng lại một lần nữa mình xin nhấn mạnh là chất lượng không giảm.

Lời khuyên cho các bạn, nên dùng đĩa trắng hiệu CD Mitsubishi Phono R sang đĩa để chất lượng được đảm bảo.

Bài viết chắc chắn sẽ không tránh khỏi sai sót, mong các bạn góp ý. Xin chân thành cám ơn.

Viết bởi: tuanaiai Ngày 22 tháng 07 năm 2010.

Cám ơn bác Tuấn nhiều nhé,hôm bữa đi Offline em có hỏi vụ này ,hôm nay bác trả lời rất dễ hiểu em sẽ thử lại xem sao.=D>

mrpoms

Active Member

Nhạc lót lét đối với đại đa số người nghe vẫn còn khá lạ lẫm, bởi vì:
- Nặng ký hơn so với nhạc mp3 bình thường ---> chép chừng trăm bài thì ngẹt nó cái ổ
- Chỉ có một số thiết bị di động đời mới sau này mới hỗ trợ nghe nhạc lót lét ---> muốn nghe thì phải ở nhà
- Chưa phân biệt nổi chất lượng giữa lót lét và lót thường nếu nghe trên giàn cỏ ---> Muốn phân thì chỉ có nước sắm giàn hi-end
...
Túm quần lại là muốn nghe lót lét thì vô...DIY mà nghe, tuấn há (he he)

tuanaiai

Active Member

Cám ơn bác Tuấn nhiều nhé,hôm bữa đi Offline em có hỏi vụ này ,hôm nay bác trả lời rất dễ hiểu em sẽ thử lại xem sao.=D>

Cám ơn bác daiyou nhiều, bác daiyou có thể edit lại bài đừng có cho trích dẫn hết cả bài của mình bên trên nhé, như thế rất tốn lưu lượng cũng như băng thông để load và nội dung bài double lên rất khó cho anh em theo dõi. Tks.

tuanaiai

Active Member

Nhạc lót lét đối với đại đa số người nghe vẫn còn khá lạ lẫm, bởi vì:
- Nặng ký hơn so với nhạc mp3 bình thường ---> chép chừng trăm bài thì ngẹt nó cái ổ
- Chỉ có một số thiết bị di động đời mới sau này mới hỗ trợ nghe nhạc lót lét ---> muốn nghe thì phải ở nhà
- Chưa phân biệt nổi chất lượng giữa lót lét và lót thường nếu nghe trên giàn cỏ ---> Muốn phân thì chỉ có nước sắm giàn hi-end
...
Túm quần lại là muốn nghe lót lét thì vô...DIY mà nghe, tuấn há (he he)

Hi bác, em cũng xin mạn phép ghi vài dòng
1. Thực sự lossless chuẩn này có từ rất lâu đời rồi, hồi trước khoản năm 2004 trở về trước em thường dùng những phần mềm Easy CD-DA Extractor để nén qua máy tính, lúc này em đã thấy các định dạng này rồi, nhưng do lúc trước ổ cứng giá thành cao nên em đành nén mp3 320 kbps.
2. Đa số các máy nghe nhạc, di động đều hỗ trợ lossless, đó là chuẩn WAV còn được gọi là chuẩn Linear-PCM trate: 1411kbps, tần số mẫu: 44.1kHz. Nhưng khuyết điểm lớn nhất vẫn là dung lượng và thực sự những con DAC của thiết bị nghe nhạc di động chưa cao cấp cho lắm cho nên khó phân biệt được mp3 320 và wav 1411.
3. Trước tiên nguồn phát phải tốt, cho nên nghe dàn cỏ cũng hay hơn dàn cỏ nghe nhạc tả bí lù mp3,wma 128 kbps.
4. Vào DIY toàn CD gốc không à anh, đĩa than kia mà anh Dũng có cả đóng huống chi Audio CD =P~ , mà đối với em khi em có được 1 dàn hi-end thì em sẽ dùng cd gốc hết chứ không đi copy thế này đâu, các bác thông cảm câu nói của em, ký rẹt nhảy ra. Mời các bác chém :-??

optoma-hd

Chiều anh rảnh ghé qua nhà em nhé, em có quà cho anh :-bd

Cám ơn quà của TUẤN nhiều nha.Các dĩa nhạc nghe chất lượng lắm,có vài dĩa hợp gu làm đêm qua nghe quên ngủ luôn(tới 1h30 đêm luôn).offline lần tới nhờ TUẤN tuyển ít dĩa nhạc hay tặng AE về tét giàn thì OK lắm.cám ơn nhiều nha.

tuanaiai

Active Member

Cám ơn quà của TUẤN nhiều nha.Các dĩa nhạc nghe chất lượng lắm,có vài dĩa hợp gu làm đêm qua nghe quên ngủ luôn(tới 1h30 đêm luôn).offline lần tới nhờ TUẤN tuyển ít dĩa nhạc hay tặng AE về tét giàn thì OK lắm.cám ơn nhiều nha.

Hi anh, hên quá anh thích là được rồi, à em mới tuyển dàn Denon Mini nghe cũng phê lắm, có dịp offline em vác theo ra mắt anh em chơi, bé bé có võ :D

DAIYOU

Active Member

Chúc mừng bác tuấn có dàn mới nha! mình cũng đang xài dàn DENON mini nè ,hình Avatar ở nick đó.

tuanaiai

Active Member

Chúc mừng bác tuấn có dàn mới nha! mình cũng đang xài dàn DENON mini nè ,hình Avatar ở nick đó.

Hi bác daiyou, dàn cỏ của mình là stereo cơ, thích ở chổ denon toàn làm mặt phay nhôm, còn chất âm thì cũng tạm, chưa ngọt ngào cho lắm, còn những hiệu khác thì có victor, pana, onkyo...trong đó có victor là ngọt lắm hợp trữ tình sâu lắng, nhưng hiếm gặp hàng ngon, có ngon cũng bị tay trên hốt :(( . Mình đang lục tìm denon đa kênh nè. Good day.

DAIYOU

Active Member

Cái dàn Denon 5.1 nè ,mọi người bàn tán cũng lâu rồi mà mình thấy giá đó cũng không mắc hơn mấy dàn AOI của LG hay Samsung, cái Receiver mặt cũng phay nhôm nữa nhìn cũng hấp dẫn ,mình cũng khoái mấy dàn mini này hơn vì nhà nhỏ quá.
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=47257

lmblnbtb

Thanks bac nhiền nha

vietka

Member

Cám ơn đã chia sẻ, kiến thức của bạn. Nhưng có 2 điều cần lưu ý.
1. Có chắc rằng FLAC là định dạng không nén hay không? Có chăng chuẩn này nén được Audio CD với chất lượng cao nhất mà thôi. Vì trên thực tế thì chất lượng trong phòng thu cao hơn trên CD Audio rất nhiều. Hiện Mình đang thu 24bit 96Khz, mà CD Audio là 16bit 44.100Hz. Còn FLAC chỉ là định dạng lưu trữ được trích xuất từ Audio CD mà thôi.
2. Tất cả các phần mềm giúp copy CD to CD theo chuẩn DAO-RAW đều giữ nguyên gốc CD. Còn vấn đề chất lượng đĩa thì chỉ có vấn đề là bền hay không mà thôi. Ngoài ra đầu ghi đĩa cũng là yếu tố rất rất quan trọng, những đầu ghi bình dân thì chỉ cho ta CD dùng khoảng 5 năm là cùng, nên có trường hợp cái đĩa chỉ dùng qua vài lần, bỏ vào hộp cất kỹ, thời gian sau lấy ra thì không đọc nữa, mặc dù không hư hại gì.
3. Rảnh thì viết tiếp, giờ bận rồi :)

khoi@

Bác Tuanaiai phải tặng kèm theo đĩa đi cho hiểu rõ hơn . hi hi hi

hoangtq

Well-Known Member

Cảm ơn bài viết của bác chủ thớt

tuanaiai

Active Member

Cám ơn đã chia sẻ, kiến thức của bạn. Nhưng có 2 điều cần lưu ý.
1. Có chắc rằng FLAC là định dạng không nén hay không? Có chăng chuẩn này nén được Audio CD với chất lượng cao nhất mà thôi. Vì trên thực tế thì chất lượng trong phòng thu cao hơn trên CD Audio rất nhiều. Hiện Mình đang thu 24bit 96Khz, mà CD Audio là 16bit 44.100Hz. Còn FLAC chỉ là định dạng lưu trữ được trích xuất từ Audio CD mà thôi.
2. Tất cả các phần mềm giúp copy CD to CD theo chuẩn DAO-RAW đều giữ nguyên gốc CD. Còn vấn đề chất lượng đĩa thì chỉ có vấn đề là bền hay không mà thôi. Ngoài ra đầu ghi đĩa cũng là yếu tố rất rất quan trọng, những đầu ghi bình dân thì chỉ cho ta CD dùng khoảng 5 năm là cùng, nên có trường hợp cái đĩa chỉ dùng qua vài lần, bỏ vào hộp cất kỹ, thời gian sau lấy ra thì không đọc nữa, mặc dù không hư hại gì.
3. Rảnh thì viết tiếp, giờ bận rồi :)

Cám ơn anh đã bổ sung ý kiến, em cũng xin mạn phép viết vài dòng:

01. Em thì chơi nhạc cũng amato thôi, nhưng theo lý thuyết về kỹ thuật nén thì rõ gàng FLAC đã bị nén đi phần nào, từ mẫu 16bit 44.100 hz,bitrate 1411 kbps, khi đã nén còn lại chừng 700-800 kbps....gì đó nên em có ghi chú phần trên, dân tình dùng đĩa F1 nên mượn cái CD gốc chuyển qua WAV 1411 kbps hoặc dùng ghi qua images cd là tốt nhất.

02. Đầu đọc CD, đầu ghi CD, đĩa cd trắng...muôn vàng muôn vẻ để cho ra 1 chuẩn CD chuần em e rằng em không đủ trình để nói. Cho nên em chỉ có thể nói dùng CD F1 như phần trên đã đá nói quá xứng tầm với khả năng của mình.

Vài dòng hiểu biết có hạn của tiểu hạ, mong anh vietka chỉ giáo, à em thích nghe nhạc qua các dòng loa, hp monitor lắm, có dịp em xin phép anh vietka cho em út ghé qua phòng studio của anh, để được mở man tầm nhìn nhé. Cám ơn anh nhiều.

tuanaiai

Active Member

Bác Tuanaiai phải tặng kèm theo đĩa đi cho hiểu rõ hơn . hi hi hi

Vâng anh, có dịp offline em sẽ tặng bác 1 cd album Musique - Triangle France hoặc David Roth - Pearl diver có bài " Vincent cực hay". Chúc gia đình anh mạnh khỏe và hanh phúc.

Cảm ơn bài viết của bác chủ thớt

Cám ơn bác rất nhiều.

Bên trên