Cho em hỏi cách đầu tư vào HD khi có một số tiền lớn?

ththth

Member
Hiện nay em đã để dành được >=100 tr:cool::cool: nhưng vì chưa có kiến thức về HD nên chưa dám đầu tư vào?X_XX_X
Mọi người có thể hướng dẫn cho em đầu tư thế nào để đạt được kết quả cao nhất không? (Đừng tính tiền xây nhà hay xây phòng gì đó vì em có sẵn rồi~o))

nghe&nhin

Member
Ðề: Cho em hỏi cách đầu tư vào HD khi có một số tiền lớn?

100tr = 6000$ nếu chơi branch new A->Z cũng được bộ tầm tầm thui
Màn hình, máy chiếu: 2k
BDP, HD box, HTPC... 0,5-1k
Recei: 1k
Loa: 2k
Dây nhợ linh tinh: 0,5k

Chỉnh sửa lần cuối:

chiminh

Member

muốn làm 1 dàn HD nó phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố.Mà yếu tố chủ yếu ở đây đó chính là bạn.người sẽ sử dụng nó.Có những điều bạn cần trả lời trước khi mình có thể tư vấn cho bạn.
1/ Bạn muốn làm 1 cái phòng chỉ để xem phim đúng nghĩa( home theater) hay là phòng bạn có thể xem phim , xem ti vi, hát karaoke, v.v.... goi là phòng giải trí gia đình.
2/ Những người thường sử dụng phòng đó là bao nhiêu người,ai, tuổi bao nhiêu
3/ Bạn cần chất lượng đến đâu ? ý là bạn đã thưởng thức những loại thế nào rồi.trước kia ra sao.hiện bây giờ bạn đã xài loại gì rồi?v.v...
4/ Để chiếu HD thì có 3 dạng
a/ đầu Đĩa Blu-ray = mắc tiền, không có nhiều đĩa
b/ Box player = dễ sử dụng, nhưng không nhiều đồ chơi,tuỳ loại hơi rắc rối về phụ đề
c/ HTPC( máy tính) = tuyệt vời nhất,=> đòi hỏi bạn muốn khai thác và am hiểu máy tính nhiều 1 chút thì tuyệt vời.
thật ra thì cái phòng quan trong lắm mà bạn khôgn biết và không nghĩ nó quan trọng.Nên thôi từ từ sẽ tư vấn ban5 tiếp.Nếu ban muon thì có thể liên lạc trực tiếp vơí mình [email protected] 0983725202.

ththth

Member

Cảm ơn các bạn đã đóng góp ý kiến, mình xin cung cấp thêm thông tin theo gợi ý của bạn chiminh:
- Mình muốn làm một phòng xem phim đúng nghĩa (home theater).
- Mình cần chất lượng hình ảnh Full HD 1080p, âm thanh 5.1, 7.1 hoặc hơn.
- Mình định dùng đầu đĩa Bluray để phát HD (nhưng nếu vẫn còn dư nhiều thì sẽ mua thêm HDD Box)
*Ngoài ra: một số bạn có chỉ mình dùng HTPC để chiếu HD, hiện nay nhà mình đang xài một cái máy tính tầm tầm nhưng không biết nó có chiếu được HD không? Xin mấy bạn xem thử:
Main ASUS P5B-MX
Intel Dual_Core E2180 2.0Ghz
Ram 1GBx1
VGA ATI Redeon x1050
HDD 160GB
PSU 400w

tieuthieugia

Well-Known Member

bác chủ cứ mạnh dạn LH bác Chiminh đi.. bác ấy định làm dàn 200tr đó..

chiminh

Member

Cấu hình máy của bạn hơi yếu.Nếu muốn xem HD có lẽ phải test lại và nâng cấp lên 1 chút.Nếu muốn ngon hơn thì có thể lắp máy mới.Giá tầm 1000USD là đã lắp được cũng khá khủng rồi.vả lại khi xài HTPC bạn có thể nâng cấp lên sau này và có thể cài thêm các Plug in nếu muôn home theater của bạn PRO hơn.
Nếu xài đầu Blu-ray thì hơi phí 1 tí bởi vì tiền mua 1 đầu đĩa blu-ray cũng tầm tiền bạn lắp đạt 1 máy HTPC.(máy tính chiếu phimHD)
về hình ảnh full HD thì không vấn đề gì.nó phụ thuộc vào source phim bạn dang có.thường thì là 720P.Nhưng loại này xem phim thì đã phê lắm rồi.Vả lại bạn cũng sẽ không phân biệt được rõ lắm giữa 720P và 1080P.
về âm thanh thì có thể set up cho bạn 7.1 được.Đó là chuẩn cao nhất hiện nay mà HD support.

ththth

Member

Cho mình hỏi, với cấu hình máy như hiện tại thì mình cần nâng cấp những gì?

chiminh

Member

bạn nên test xem máy bạn khi coi phim HD nó như thế nào.Sau đó mới quyết định như thế nào.Cứ xem và nói cho minh biết nó có hiện tượng gì không.
Còn nói cần nâng cấp cái gì thì giống như Frog nói.hehe .... thay hết.Vấn đề là muốn tiết kiệm giúp bạn nên mới nói bạn nên Test trước khi quyết định

linh7621107

Máy tính đó của bạn xem HD720 thì về hình ảnh ko vấn đề gì, có thể có vấn đề không đồng bộ giữa hình ảnh, âm thanh và phụ đề. Với phim 1080 sẽ bị dứng hình. Theo thiển ý của mình để máy đó dùng vào việc khác, vì bạn cũng ko phải eo hẹp về kinh phí, nên mua máy tính mới khoảng 1000$ đổ lại chuyên dùng cho HD và các ứng dụng media khác. Về màn hình bạn nên sắm 1 con Pana LCD 52 inch Ful HD 1080p 100 MHz để sau này ko phải nâng cấp. Các thư khác mình ko có ý kiến. Chúc bạn có 1 bộ ưng ý để bước vào thế giới HD.

leminhha93

Mua con Pana 103", hay đợi thời gian nữa mua con 150" là thích hợp nhất

ththth

Member

Cảm ơn các bạn đã góp ý!
Phòng hiện nay thì mình đã có sẵn ( tường cách âm, hệ thống điều hòa v.v...), nhưng về phần cứng để xem HD thì mình chưa rành nên nhờ các bạn giúp đỡ!
- Các bạn cho mình hỏi, nếu lắp ráp máy mới có gắn ổ đĩa Blu-ray thì có thể xem HD với chất lượng cao nhất hay không? (mình thấy ngoài thị trường có bán loại ổ đĩa đọc Bluray dành cho máy tính nhưng không biết chất lượng có tốt như chất lượng của đầu đĩa chuyên dụng hay không?)

PigPink

Banned

Cảm ơn các bạn đã đóng góp ý kiến, mình xin cung cấp thêm thông tin theo gợi ý của bạn chiminh:
- Mình muốn làm một phòng xem phim đúng nghĩa (home theater).
- Mình cần chất lượng hình ảnh Full HD 1080p, âm thanh 5.1, 7.1 hoặc hơn.
- Mình định dùng đầu đĩa Bluray để phát HD (nhưng nếu vẫn còn dư nhiều thì sẽ mua thêm HDD Box)
*Ngoài ra: một số bạn có chỉ mình dùng HTPC để chiếu HD, hiện nay nhà mình đang xài một cái máy tính tầm tầm nhưng không biết nó có chiếu được HD không? Xin mấy bạn xem thử:
Main ASUS P5B-MX
Intel Dual_Core E2180 2.0Ghz
Ram 1GBx1
VGA ATI Redeon x1050
HDD 160GB
PSU 400w

-Thế bác đã có cái phòng với các chỉ số và diện tích và tường đúng nghĩa của 1 phòng xem phim chưa bác :D
-Mà đã là phòng chỉ để nghe và nhìn thì màn chiếu là lựa chọn đứng đắn
-còn về âm thanh thì em thấy bác nên chơi dân dụng thì thế này : 7 cục pow marantz ma500
L-)có chứng chỉ THX của lucasfilm ;))

ththth

Member

Mình đã chọn được bộ máy ưng ý nhưng không biết ý kiến của mấy bạn thế nào, mấy bạn xem cấu hình rồi cho ý kiến nhé:
Main Gigabyte GA EX58-Extreme
Intel Core i7 965 3.20GHz
VGA Nvidia Geforce N295GTX
Ram Kingmax DDR3 2GB bus 1600
HDD Seagate 1TB
PSU 1000HX Corsair

ththth

Member

Quên!!!!
Card âm thanh Creative Blaster X-FI Xtreme

phamquephong

Thanks Bác chiminh nhieu, em cung co nhu cau tuong tu Bac ththth, xin phép alo truc tiep de duoc tu van

BIONLINE

Main : Giga Ga-EG31MF-S2
Intel Core 2 Duo E7400 2.8
2G KingMax DDR2-800

Cấu hình như thế này có chơi tốt không ạ ? HOặc nên đầu tư thêm cái gì các anh ?

tieuthieugia

Well-Known Member

Quên!!!!
Card âm thanh Creative Blaster X-FI Xtreme

thay card âm thanh khác đi bác
em để nghị Asus HDAV 1.3 deluxe giá 270$
card này giải mả âm thanh DTS HD MA và TrueHD đó
Nghe nhạc cũng hay nữa

hieubvk

Mình đã chọn được bộ máy ưng ý nhưng không biết ý kiến của mấy bạn thế nào, mấy bạn xem cấu hình rồi cho ý kiến nhé:
Main Gigabyte GA EX58-Extreme
Intel Core i7 965 3.20GHz
VGA Nvidia Geforce N295GTX
Ram Kingmax DDR3 2GB bus 1600
HDD Seagate 1TB
PSU 1000HX Corsair

Bác này máu quá!

Theo thiển ý của dân gà mờ cả IT lẫn HD film như mình thì:

Cấu hình của bác khủng thiệt nhưng là một cái máy vi tính khủng. Dĩ nhiên là xem film HD dư sức rồi. Tuy nhiên để xứng đáng là 1 HTPC khủng chắc cần phải chỉnh sửa chút xíu, ví dụ nâng cấp lên nhiều ổ cứng, chạy RAID gì gì đó, case HTPC xịn cũng không thể thiếu,...

Chỉ có cái HTPC mà bác đã muốn chơi đồ khủng thì dàn loa, màn hình, phòng chiếu,... cũng phải tương xứng. Nếu vậy coi bộ ngân sách 6k USD của bác hơi bị hẻo rồi. ;)

Bro nào pro xin góp ý cho bác ấy thêm.

chiminh

Member

Máy này thiết kế để xem phim thì dư quá.nên để tiền dầu tư vào các thứ khác.1 home theater đúng chuẩn bèo bèo cũng từ 8000USD.nếu muốn chơi hàng khủng thì không nên bỏ tiền nhiều vào HTPC.HTPC chừng 1000USD là quá tốt rồi.

Bên trên