CLB Nhiếp Ảnh HD Hà Nội

nakachi89

Ðề: Thành Lập hội HIếp Ảnh HD Hà Nội

Cái ảnh này em nghĩ cũng không cần thiết phải sửa!

Rokkor PF 1:2.5 f=100mm/50D

EM thích cái này , nhưng bác chup nhiều ống khác nhau à ?

coolpix8700

Well-Known Member

Em chụpbằng mấy cái lenses khác nhau, trong đó có cả lenses Nikon (tên chúng là Nikkor).
Dọn đồ, thấy cái đĩa ghi mấy cái ảnh chụp ngày xưa ở Ca fê Align bằng máy EOS 400D và cái lens Pentax smc DA 12-24 F4

jaispierre

Active Member

Các bác HD Hà Nội cho em hỏi chút. Số là em định mua con Canon 550D ( em dân nghiệp dư ). Bác nào có kinh nghiệm dùng qua con này chia sẻ cho em chút kinh nghiệm được không ạ? Ví dụ như đi mua thế nào, ở đâu, dùng ống kính gì để chụp phong cảnh, chân dung, độ nét ra sao vv và vv . . . Em xin cảm ơn :)

dangnham

Các bác HD Hà Nội cho em hỏi chút. Số là em định mua con Canon 550D ( em dân nghiệp dư ). Bác nào có kinh nghiệm dùng qua con này chia sẻ cho em chút kinh nghiệm được không ạ? Ví dụ như đi mua thế nào, ở đâu, dùng ống kính gì để chụp phong cảnh, chân dung, độ nét ra sao vv và vv . . . Em xin cảm ơn :)

Chào mừng bác đã đi vào con đường nghiện ngập lành mạnh =))

Em vừa chia tay 550D đc 1 tháng :D.
Nói chung con này là mới nhất trong dòng xxxD, và cũng sở hữu nhiều công nghệ mới nhất của Canon. Đặc biệt màn hình của 550D rất đẹp ( lừa tình :)) ) Với dân mới chơi DSLR thì 550D là sự lựa chọn đúng đắn. Giá 550D + kit 18-55 bây giờ nó đã lên 16tr rồi. Trước em mua có 15tr thôi :D

Ở HN thì đến mayanhJP - 142 Thái Hà hay DigiPlaza - 282 Xã Đàn ( 2 cái này đều là 1 ) http://mayanhjp.com

Còn về ống kính thì vô vàn lắm. Kinh phí bác định chi cho OK là bao nhiêu?
Theo em thì chụp phong cảnh bác đã có cái kit 18-55 kèm theo máy là ok rồi.
Còn chụp chân dung thì bác mua thêm cái fix 50mm f1.8 ( giá 2tr) là ok

jaispierre

Active Member

Tiêu chí là ảnh sắc nét, màu sắc trung thực thì con này có gánh nổi không hả bác :D

dangnham

Tiêu chí là ảnh sắc nét, màu sắc trung thực thì con này có gánh nổi không hả bác :D

Nếu chỉ cần thế thì như em nói trên là ok rồi. Mà còn dư tiền thì làm cái Flash nữa bác ạ, rồi Tripod :D.

Nói chung dính vào con đường này là khổ lắm :))

jaispierre

Active Member

Bác dangnham cho em hỏi chế độ quay film cho 550D là quay đến hết thẻ nhớ hay có giới hạn thời gian hả bác.
Và khi mua em không mua ống kính mà mua ống kính khác có được không, làm sao biết ống kính đi theo máy giá bn nhỉ

kiukiu

Well-Known Member

Nhảm tư vấn nữa đi kìa ku :)) Cho bác ý số di động, làm bữa cafe truyền thụ công lực nguyên 1 ngày may ra mới ngộ được bước nhập môn cái đạo Dờ Sờ Lắm Rồi =))

jaispierre

Active Member

Vâng, em mời cả bác kiukiu và bác dangnham hôm nào rảnh cafe chỉ giáo giúp em lao vào con đường đau khổ này :( . Em ở HN gần Ba Đình :D

dangnham

Bác dangnham cho em hỏi chế độ quay film cho 550D là quay đến hết thẻ nhớ hay có giới hạn thời gian hả bác.
Và khi mua em không mua ống kính mà mua ống kính khác có được không, làm sao biết ống kính đi theo máy giá bn nhỉ

Quay phim là theo dung lượng thẻ bác ạ.

Mua ko lấy ống theo máy mà lấy ống khác cũng đc bác ạ. Còn giá cả thì cứ nhìn thông số ghi trên lens rồi tra giá thôi. Ống kit 18-55 đi theo 550D nó 95$ thì phải.

P/S: Bác kiukiu nói đúng đấy, phải nói thế mới biết hết đc :D

kiukiu

Well-Known Member

Thấy đợt đăng ký đi off hụt của bác lần rồi bảo đưa Thỏ đi cùng, vậy em đoán là cũng còn khá trẻ hoặc mải làm ăn chưa nâng cấp Thỏ thành Gấu :)) Vậy thì khả năng cao Thỏ sẽ là mẫu ruột - gắn liền với Portrait.

Không biết bác đã xài qua DSLR nào chưa hay mới chỉ xài PnS ?
Ngân khố max là bao nhiêu Obama ?
Sở thích là Landcape , Portrait, Strobist, Marco hay là gì , vưn vưn ?
Và cái quan trọng là bác có time ko kẻo lên máy xong lại cho nó an tọa trong tủ chống ấm thì khổ lắm :))

Trả lời chừng đó câu hỏi rồi dăm bữa nữa bác hú bọn em bữa phê pháo là ngộ đạo ngay ;;)

jaispierre

Active Member

Em mới tập chơi nên chỉ dám dùng con này thôi. Dùng con xịn quá hoài của :p

jaispierre

Active Member

Thấy đợt đăng ký đi off hụt của bác lần rồi bảo đưa Thỏ đi cùng, vậy em đoán là cũng còn khá trẻ hoặc mải làm ăn chưa nâng cấp Thỏ thành Gấu :)) Vậy thì khả năng cao Thỏ sẽ là mẫu ruột - gắn liền với Portrait.

Không biết bác đã xài qua DSLR nào chưa hay mới chỉ xài PnS ?
Ngân khố max là bao nhiêu Obama ?
Sở thích là Landcape , Portrait, Strobist, Marco hay là gì , vưn vưn ?
Và cái quan trọng là bác có time ko kẻo lên máy xong lại cho nó an tọa trong tủ chống ấm thì khổ lắm :))

Trả lời chừng đó câu hỏi rồi dăm bữa nữa bác cho bọn em xin bữa phê pháo là ngộ đạo ngay ;;)

Em có gấu mẹ và gấu con ở nhà rồi ạ :(( . Hôm định đưa Thỏ đi chơi là tranh thủ mẹ con nhà gấu về tổ ạ, ai ngờ lại bắt em đi cùng :(( .
Máy DSLR em chưa sài bao giờ, gà quá :(. Em giờ mới lao vào.
Tầm tiền thì em có khoảng 25 củ. Sở thích : chụp mẫu và phong cảnh :p
Tập tành theo các bác HDHN lao vào con đường đau khổ :-"

kiukiu

Well-Known Member

Với ngân sách 25 củ cho người mới chơi như bác thì khá ổn cho sở thích phong cảnh và chân dung roài :)
Dòng xxxD của Canon dễ dùng, nhỏ gọn, nhẹ, còn cái vụ quay phim HD em nói thật có đẹp thế nào đi nữa cũng ko đỡ được máy quay vác vai, dù thông số 550D xấp xỉ 7D - dòng Pro của Canon tuy nhiên " Phong độ là nhất thời , đẳng cấp là mãi mãi :)) "

Đợt này $ lên hơi cao nên giá máy thường bị đội thêm 1,5~2 củ, lens cũng tăng theo, nếu bác không " mót " quá thì tà tà đi thẩm du thiết bị và ngắm bắn gái xinh với tụi em để có được sự lựa chọn sáng suốt nhất chứ tư vấn ... nước bọt suông dư lày không ăn thua =))

Nói qua qua cho bác biết vài điều cơ bản :
Ngân sách đầu tư chia ra làm 2 : Body + lens : mua rời được 2 cái này
Body thì có thể lên 1,2 lần là xong chứ lens thì ... cả một chặng đường chông gai và đãm nước mắt :))
Phong cảnh thì cần lens Wide, chân dung cứ lens Fix là nhất.

p/s : em đang mải công cán, dangnham đang mải đi chạy sô đám cưới, có bác Coolpix8700 - sư phụ ảnh hà nội nhưng bác ý rất bận thành ra đành hẹn bác độ dăm bữa nữa vậy :D

jaispierre

Active Member

Vậy con 550D là ổn bác nhỉ, đó là phần body, còn ống kính em thấy mọi người khen loại 17-85mm lắm, không biết các bác đã dùng qua thấy thế nào. 17-85mm có phải loại phong cảnh không? Và chân dung thì em nên lấy loại nào?. Em đợi thằng Obama xuống giá là múc ngay :)

kiukiu

Well-Known Member

Dòng lens chia ra 2 dạng chính là fix ( 1 tiêu cự ) và đa tiêu cự
Lens thì lấy mốc 50mm để chia vì 50mm có góc nhìn giống với mắt người bình thường nhất.
Dưới 50mm là lens góc rộng, chủ yếu để chụp phong cảnh
Trên 50mm là lens tele - chủ yếu để bắn xa đến rất xa - tha hồ bắn trộm bathroom nhà hàng xóm >:)
17~85mm chưa có dịp xài qua nhưng dangnham từng xài 24~85mm : thực sự là rất ổn bên cạnh đó đã thử 17~40L cho kết quả mĩ mãn, thật ra cái 18~55 IS kia cũng rất thích hợp cho chụp phong cảnh đặc biệt là với người mới chơi như bác.

dangnham

Đi vắng có tí mà Kiukiu đã tranh thủ phán bừa rồi :))

Bác đừng mua 17-85, để nguyên cái 18-55 chụp phong cảnh, góc rộng là ok rồi :D
Em khuyên bác nên chơi fix. em cũng dùng lens zoom chán rồi và kết luận chụp fix vẫn đẹp nhất :D. Fix khẩu lớn 1.4, 1.8 nên chụp trong điều kiện thiếu sáng hoặc tối rất tốt

Chỉnh sửa lần cuối:

kiukiu

Well-Known Member

Ý chú là cái L này chứ j =))

Thôi nhé, để tránh huynh đệ đổ máu ở đây, hẹn lão jaispierre 1 hôm phê pháo luôn đi anh em mềnh giảng hòa =))

jaispierre

Active Member

Thế này chắc phải 1 buổi cafe mới đưa ra quyết định kiếm em nào về làm súng, chứ mua phải súng không hợp ý mình thì :((

dangnham

Thế này chắc phải 1 buổi cafe mới đưa ra quyết định kiếm em nào về làm súng, chứ mua phải súng không hợp ý mình thì :((

Chuẩn đấy, nói trên này không hết đc đâu bác ạ.
À cho em xin cái yahoo nhé. Nick em đây: vanmaiyeuem_11055

Bên trên