Có nên mua tivi samsung D490 không ?

shadow_k23

Em đang định mua con tivi. Em thấy con plasma 3D Samsung D490 có nên mua không các bác ? Giá em nó 11.9 tr. Em thấy bảo dùng kính chập động nũa mà không dùng được kính thường. Các bác tư vấn giúp em với.

live_evil

Active Member
Ðề: Có nên mua tivi samsung D490 không ?

Bóc tem cho bác luôn nè, dòng D490 này mới ra đây
Giá thì rẻ vì đây là dòng plasma 3D rẻ nhất thị trường mà
Kính nghe nói là chưa có thì phải, mà có cũng hơi đắt
Ae trong 4r cũng đang me e này nhưng là loại 51 inch chứ ko phải 43 inch như bác
Nếu bác thực sự thích thì mua thôi, làm review cho ae trong 4r học hỏi nhé ^^

shadow_k23

Thanks Bác nhiều nhiều. Nhưng em thấy bảo quả kính hàng hiếm với lại giá hơi đắt đỏ. Không biết thế nào đây ?

live_evil

Active Member

Nếu bác ko cần gấp thì đợi khoản 1 tháng nữa là có kính cho dòng này thôi.
Hiếm vì là model 2011 nên chưa có kính thôi, khi có kính sẽ hết đắt và hiếm ngay ^^

shadow_k23

:D Thanks bác. Em múc con này vậy. :D Lúc đầu em thấy mấy con này 1024x768 sợ nó vỡ hình, nhưng đọc qua các bài viết thấy bảo không sao. Hy vọng là ngon :D

i8091990

Nhớ lên đây review chi tiết cho anh em học hỏi thêm nha. Chúc bác như ý.

shadow_k23

Em vừa đọc qua mấy bài viết. Họ nói 1/5 tới sẽ có kính trập động SAMSUNG 50$. Không biết có nên chờ đến lúc đấy mua luôn không nhỉ, liệu TV có xuống $ ko ? :D

live_evil

Active Member

res 1024x768 là độ phân giải của e nó, vẫn phát HD ready và full phà phà thôi ^^
Đợi khi nào có kính rồi mua nhé bác, mua xong làm 1 bài review cho ae học hỏi, bảo đảm thread review của bác sẽ rất đông người vào comment đó :))

i8091990

Trừ khi bác chơi game, hoặc làm màn hình máy tính thì cái full HD mới quan trọng, chứ để coi đài & phim thì HD và full HD cũng như nhau cả thôi.

shadow_k23

OK Thank các bác nhiều nhiều. Em sẽ đợi đến tháng sau vậy :D..........

nhungsieunhan9x

Active Member

Em đang định mua con tivi. Em thấy con plasma 3D Samsung D490 có nên mua không các bác ? Giá em nó 11.9 tr. Em thấy bảo dùng kính chập động nũa mà không dùng được kính thường. Các bác tư vấn giúp em với.
Đắt rồi. Bên em bán có 11tr1 thôi. Kính thì lúc nào mua chả đc. xEm bt cũng đẹp lắm bác ạ. ko tốn điện bằng dòng plasma cũ đâu. ẢNh cũng sáng hơn nữa

live_evil

Active Member

Đắt rồi. Bên em bán có 11tr1 thôi. Kính thì lúc nào mua chả đc. xEm bt cũng đẹp lắm bác ạ. ko tốn điện bằng dòng plasma cũ đâu. ẢNh cũng sáng hơn nữa

Dù sao cũng phải nghiên cứu kĩ giữa tv và kính chứ e gái ^^
Mua tv về xong, có nguồn 3D , phát lên mà ko có kính thì nó tức từng tực lắm ấy chứ :D
Đang đợi bác chủ thớt làm chuột bạch làm review cho ae mở rộng tầm mắt về dòng D490 mới này của SS mới đc :)

shadow_k23

À mà theo em đuợc biết hàng D490 của Samsung Việt Nam là PSD490 : res 1024 x 768 (4:3) . Thấy trên Samsung có loại PND490 : res 1280 x 720 (16:9) nhưng không biết ở mình có không. Có thì tốt biết mấy. Có bác nào bán không. Nhungsieunhan9x có hàng PND490 ko để mình lấy ???????????

live_evil

Active Member

À mà theo em đuợc biết hàng D490 của Samsung Việt Nam là PSD490 : res 1024 x 768 (4:3) . Thấy trên Samsung có loại PND490 : res 1280 x 720 (16:9) nhưng không biết ở mình có không. Có thì tốt biết mấy. Có bác nào bán không. Nhungsieunhan9x có hàng PND490 ko để mình lấy ???????????

Hihihi, theo mình biết (qua tra cứu trên website của SS) thì S ko đưa dòng PN vào VN đâu bác ^^
Mà res 1024 x 768 và 1280 x 720 chỉ khác độ phân giải thôi, tỉ lệ tv vẫn là 16:9 đấy :)

shadow_k23

Hi. Nhưng tỉ lệ 4:3 là 1024 mà. Tất nhiên giãn hình ra thì nó vẫn là 16:9 , nhưng nó sẽ ko nét bằng thì phải. Tất nhiên tốt nhất vẫn là 1920x1080 nhưng đắt quá :D. Bác dùng qua Full HD và HD ready thì bác thấy khi xem phim HD Bluray nó có khác nhiều ko vậy ????????

live_evil

Active Member

Dạ e xài 42 inch thôi nên ko thấy khác
Phải >42 inch mới thấy khác bác ơi (nếu đứng gần trong khoản cách 2m đổ lại
Về phần e ko quan trọng full HD hay Hd đâu, vì nguồn phim của e đa số là 720p
phim 1080p nó ko hơn là bao mà dung lượng quá lớn làm chiếm tài nguyên ^^

Hi. Nhưng tỉ lệ 4:3 là 1024 mà. Tất nhiên giãn hình ra thì nó vẫn là 16:9 , nhưng nó sẽ ko nét bằng thì phải. Tất nhiên tốt nhất vẫn là 1920x1080 nhưng đắt quá :D. Bác dùng qua Full HD và HD ready thì bác thấy khi xem phim HD Bluray nó có khác nhiều ko vậy ????????

Bác hiểu nhầm rồi

Tuy rằng : 1024 * 768 = 4:3

Tuy nhiên : 1024 *768 p cũng là số Pixel ( điểm ảnh ) có trên màn hình

Ngoài ra còn 1024 * 768p cũng là số dòng quýet

Với mắt trần tục + Với khoảng cách xem là 3 mét : Để xác định độ nét từ những điểm ảnh nhỏ nhất như ( Đồi mồi , mụn ruồi , Kể cả đầu ti nữa :D ) Ở khoảng cách 3 mét rất khó để thấy được giữa tivi Full HD và HD 720p nét hơn là bao nhiêu

Việc tivi cho độ sắc nét hay không còn tùy thuộc vào nguồn phim và thiết bị phát

VD : Với Phim 300 chiến binh

shadow_k23

:D . Em là em kết cái vụ "đầu ti" của bác trungakira rồi đấy. Cảm ơn bác live_evil nữa ha. H thì chỉ còn đợi thời gian thôi. Xem kính thế nào rồi múc. Múc xong em sẽ có liền bài Review ah. Nhưng chưa làm bao h ko biết thế nào đây ? :D

vuyenvoy

Mình mới mua con ss C530 37" lúc đầu định múc con ss D490 , Nhưng do mình để ở phòng ngủ plasma nó nóng hớn lcd ( papa xài con plasma 42 J650 để ở phòng ngủ ông nói nóng ) nhu cầu của mình là xem phim HD và game , vì có chơi game nên múc C530 full HD công nhận chơi game hình ảnh nó đã hơn con plasma nhiều . 32 C450 mới tiễn nó đi

nhungsieunhan9x

Active Member

Có đấy bác ơi. Bác lấy con 43d490 HAY 51D490? Con 43D490 em để bác giá 11tr1. Còn 51D490 em để bác giá 18tr9. Em bên Hoàng Hải chỗ 22B Hai Bà TRưng nhé. Rỗi thì bác call cho em, hay qua bên em xem hàng cũng đc. Bảo hành giá luôn cho bác

Bên trên