Đà Nẵng là nơi tôi đã tìm thấy Bình yên trong những bước chân đi

Hải Đăng

hút thuốc và nốc bia rượu :-bd

Hai khoản đó mà đạt thì cũng coi như được mấy cái chỉ tiêu làm Mốc, không thì .... :))
Không thì sao?
Em bia 3 lon, rượu 1 xị là lăn quay nè
Chỉ có được cái khoản đi với gái thì em nào em đó sau đêm mặn nồng thì phấn khởi ra mặt, sao mà anh mạnh quá vậy :">

crazy

Bắt giò Bác Mod Quoctrung cái đã !
Bác cho mình hỏi VN có cái tỉnh hay T/p mô là DakNan khg Bác nhỉ ?
Theo như mình nghi với nôi dung mà Bác đưa thì Đà Nẵng là đúng nhỉ ?
Hì hì mình dân Da Nang nên hơi khó tính.

quoctrung

Well-Known Member
Bắt giò Bác Mod Quoctrung cái đã !
Bác cho mình hỏi VN có cái tỉnh hay T/p mô là DakNan khg Bác nhỉ ?
Theo như mình nghi với nôi dung mà Bác đưa thì Đà Nẵng là đúng nhỉ ?
Hì hì mình dân Da Nang nên hơi khó tính.
Đà Nẵng trong lịch sử có những tên gọi khác. Vì nằm ở cửa sông Hàn nên còn được gọi là Cửa Hàn. Người Pháp gọi Đà Nẵng là Tourane vì đọc nhầm thôn Thạc (碩) Gián thành Tu(須) Gián và Tu Gián được phiên âm ra "Tourane".

Nguồn gốc từ "Đà Nẵng" là biến dạng của từ Chăm cổ "DAKNAN", nghĩa là vùng nước rộng lớn[3]. Trong đó, chữ DAK có nghĩa là nước, NAN là rộng, lớn, hoặc già. Địa danh DAKNAN hàm ý chỉ vùng sông nước rộng mênh mông (sông lớn hoặc sông già - cửa sông Hàn bây giờ). Người Việt phiên âm ra thành Đà Nẵng. Vào thời Pháp thuộc (và trước đó), địa danh Đà Nẵng thường được gọi là Tourane. vì chữ DAKNAN của dân tộc Chăm mà người Trung Hoa gốc Hải Nam đọc là TOUNAN, do đó mà phiên âm thành Tourane.
Đà Nẵng – Wikipedia tiếng Việt

Dạ vâng, có lẽ em hơi hướng về hoài Cổ nên mới dùng từ thế, để ghi nhớ lại về 1 địa danh xưa đã phai mờ theo thời gian.
Cảm ơn pác đã Góp ý, em sẽ Edit lại để phù hợp hơn về văn hóa địa phương hiện tại.

Thanks & Best Regards

crazy

Up nào ủng hộ Bác phát cho cái topic này mới hoài he he khg thành đồ cổ :))

dinhvinh

Member
Ðề: Re: Đà Nẵng là nơi tôi đã tìm thấy Bình yên trong những bước chân đi

Thank pác, mời pác cốc cafe be bé ĐN vậy ~O), không biết iem đã có dịp diện kiến chưa vậy ạ mà pác móc giò iem phát suýt té ợ 8->
Cha nội nầy tóc đinh ,mặt bự bự , bụng to to ,ngồi đối diện Bác Trung hôm ngày nhà giáo đó !
Cho anh hỏi luôn : iem là gì vậy ????? Anh chả hiểu > Bác sửa luôn nhé hê hê :))

crazy

Thank pác, mời pác cốc cafe be bé ĐN vậy ~O), không biết iem đã có dịp diện kiến chưa vậy ạ mà pác móc giò iem phát suýt té ợ 8->

Hên cho Bác ! Nếu chưa biết thì không nên biết hi hi Em hông cóa móc giò ! Bác làm gì sai đâu ! Chỉ thấy cái từ Bác dùng nó xa rời quân chúng thôi mà. Mỗi khi em vô HD ái đọc cái từ gì DakNan thấy khó chịu quá nên mới ...hi hi Bac đừng bùn nghe ., hun Bác cái

Hải Đăng

Có ai có nhu cầu ko, giá: 55 triệu
Sừng nai xịn đi săn ở Na Uy, hàng láo bù tiền gấp đôi :D

paracels

Well-Known Member
Em dự cuối tháng 7 này đưa cả đại gia đình đi chơi, tính ghé qua Daknan 1 ngày 1 đêm. Ngoài Non Nước, Hội An thì còn chổ nào kỳ thú nữa không các bác, phù hợp với U10, U20, U30, U40, U50, U60, U70 nha. Hiện giờ em đang lập kế hoạch.

quoctrung

Well-Known Member
Em dự cuối tháng 7 này đưa cả đại gia đình đi chơi, tính ghé qua Daknan 1 ngày 1 đêm. Ngoài Non Nước, Hội An thì còn chổ nào kỳ thú nữa không các bác, phù hợp với U10, U20, U30, U40, U50, U60, U70 nha. Hiện giờ em đang lập kế hoạch.

Riêng pác paracels thì miềng và ae ĐN sẽ support hết mềnh :D

Thank ghé thăm ngôi nhà be be xinh xinh trên đất ĐN ~O)

Bên trên