(Đánh giá) LUMIA 920 - ĐỒ CHƠI CÓ ÍCH!

Minhsur

Banned
Thưa các anh em trên HDVN!
Các đây hơn hai tháng mình có lập một cái Thread http://www.hdvietnam.com/diendan/156-thiet-bi-di-dong/442111-lumia-920-gia-13-9-trieu.html.

Sau gần 20 ngày trải nghiệm Lumia 920 mình đã qua nhiều 4r . Thấy nhiều bạn chê Lumia 920 lỗi nọ lỗi kia. Và cũng nhiều bạn khen Lumia 920. Hôm nay mình lập Thread chỉ với mục đích trao đổi thông tin, kinh nghiệm sử dụng WP8, sử dụng Lumia 920. Hoàn toàn không có mục đích quảng cáo cho Nokia vì mỗi người một sở thích, muốn kêu gọi hay quảng cáo cũng không dễ chút nào.

Lần đầu tiên mình dùng WP8 (vì nó mới ra mà) cho nên nhiều cái với mình còn rất mới, nhưng WP8+Nokia cũng là mới với nhiều người. Mình mong các anh em đã dùng WP, đang dùng WP và đang dùng dòng Lumia tham gia nhiệt tình. Mình chỉ mong muốn được nghe các bác bảo Lumia 920 Dở thì Dở cái gì và Khắc phục như thế nào.
Những thông tin dưới đây dựa trên trải nghiệm của mình với Lumia 920 của mình, nên có thể Lumia của bạn khác sẽ hơn hoặc không như thế. Do đó, mong các bác đang dùng Lumia 920 cùng vào chia sẻ và trải nghiệm.

1. Về hình thức: Có lẽ từ dòng N9 đến Lumia 900, 800 và bây giờ Lumia 920, hình thức đã có những đánh giá tương đối khách quan: đó là sự phá cách đẹp trong thiết kế, dễ dàng nhận dạng thương hiệu. Nhưng đến Lumia thì có vẻ bóng bẩy hơn, bố trí giao diện metro hợp lý hơn Lumia 900.

2. Về chức năng điện thoại:
* Danh bạ: Với dòng Lumia, danh bạ sẽ được đồng bộ liên tục và thường xuyên trên Wlive. Các bạn sẽ không còn mối lo mất máy là mấy danh bạ. Danh bạ trên Wlive có thể liên kết được với danh bạ trên fb, google… Trên danh bạ có thể tìm kiếm dễ dàng qua bảng alphabet. Vào danh bạ cụ thể thì mình có thể gọi điện hoặc nhắn tin ngay.
* Gọi điện: Âm lượng to, rõ ràng, nhưng trong vùng sóng yếu vẫn có tiếng vọng.
* Nhắn tin: Bàn phím có chức năng đoán chữ rất tiện dụng, có thể cài đặt nhiều ngôn ngữ. Bạn nào dùng tiếng Anh, tiếng Nga… rất dễ dàng soạn tin nhắn.
0

3. Chức năng office: Mình hay lưu văn bản trên SkyDrive nên thường dùng chức năng này trên Lumia 920, nhất là trên đường đi công tác. Tuy nhiên, do Lumia 920 dùng office 2010 nên các phải word phải chuyển thành đuôi .docx thì mới có thể chỉnh sửa văn bản trên Lumia 920. Các file PDF đọc ngon lành. Các slide trình chiếu vô tư luôn nhé…
0

4. Chức năng email: Nếu cài đặt chế độ as items arrive thì mình sẽ được thư tức thì sau khi đối tác bấm phím Gửi. Có thể liên kết được nhiều địa chỉ mail, không lo bỏ lỡ bất kỳ mail nào. Soạn thảo thư, gửi kèm file dễ dàng và nhanh chóng.

5. Chức năng mạng: Mình thấy Lumia vào mạng nhanh, dễ dàng nhập địa chỉ web như trên máy tính. Có thể cài đặt trang hoặc tin yêu thích để xem lại khi cần.
Về mạng xã hội thì mình đang dùng fb và với Lumia 920 lúc nào mình cũng thấy như đang trên mạng: Bình luận, tin nhắn, cmt, up ảnh, chụp ảnh và chia sẻ tức thì trên fb.

6. Chức năng chụp ảnh: Nhiều bạn chê Lumia 920 chụp ảnh chưa đẹp. Cũng có thể, nhưng hy vọng fw mới sẽ khắc phục được những điểm yếu trong chụp ảnh. Với riêng mình, mình tạm hài lòng với chức năng chụp ảnh, mình đã chụp ảnh lúc trời nắng và lúc thiếu sáng thấy không đến nỗi nào, in ra ảnh 13x18 là vô tư.
Chụp ảnh có chế độ: Panorama, chụp xong chọn ảnh đẹp, chỉnh sửa ảnh….
Một điểm hay là: Khi cần chỉnh sửa văn bản (bản giấy) hoặc file ảnh mà mình không ở văn phòng, mình sẽ chụp luôn cái văn bản hoặc file ảnh đó với những chỗ cần chỉnh sửa và gửi về văn phòng để chỉnh sửa, in ra được ngay.
0

0

7. Các chức năng và apps khác thì quá nhiều để lựa chọn (và hình như không có những apps nhảm nhí, thô tục, bậy bạ…)

Tóm lại, mình thấy Lumia 920 tạo cảm giác tương thông với văn phòng làm việc cá nhân, nếu có chút kiến thức tin học văn phòng thì có thể khai thác được nhiều điểm mạnh. Những thứ kể trên Lumia 920 làm được và nhiều dòng máy khác cũng làm được. Nhưng vì quen dùng w nên thấy nó thân thiện hơn.

Tuy nhiên, giống như Lumia 900, Lumia 920 vẫn còn một số điểm Dở sau:
- Không tạo được profiles, điện thoại gọi đến chỉ RUNG+CHUÔNG hoặc RUNG - Dở vì không thể hiện được cá tính của chủ nhân.
- Không xóa được toàn bộ danh bạ hoặc tin nhắn - Dở vì muốn đổi chủ, nhưng chủ mới chỉ muốn xóa danh bạ, không muốn trở về cài đặt gốc và không làm được điều này là bất tiện.
- Báo thức - Tắt máy thì nó ngủ và cho mình ngủ theo luôn - Dở quá vì quá dở hơi.
- Giao diện WP8 nhiều màu sắc và có vẻ hơi nhiều chữ
Còn vài thứ nữa, minh đang tìm tòi... và sẽ trao đổi sau.

Kết luận cá nhân: Lumia 920 chỉ là một chiếc điện thoại. Mình chỉ đơn thuần coi nó như một đồ dùng cá nhân nên nó phải có nghĩa vụ phục vụ mình. Và bây giờ nó đang phục vụ tốt nhu cầu của mình. Tất nhiên, nó cũng đẹp để được gọi là đồ chơi - MỘT ĐỒ CHƠI CÓ ÍCH!
Thanks các bác đã đọc và chia sẻ.

Chỉnh sửa lần cuối:

ruatheky

Ðề: (Đánh giá) LUMIA 920 - ĐỒ CHƠI CÓ ÍCH!

Thanks bác viết bài nhé

phuong

Member

Em thấy quảng cáo nó dùng được cảm ứng ngay cả khi đeo găng tay, không biết đút đt vào túi quần có bị loạn không nhỉ? Bác nào sài rồi cho em biết mới.

Minhsur

Banned
Thực sự là cũng nhạy, nhưng có cái chỗ để Tắt cho cái nhạy nó như bình thường. Mình thấy nhạy quá nhiều lúc cũng bất tiện.
Mình để chế độ tắt màn hình sau 30s và đa phần trước khi cho vào túi đều tắt màn hình nên ít bị. (Chắc là có bị vì nhiều lúc mờ máy ra, mờ khóa màn hình thấy nó đang "làm gì đó" rồi).

asari_tranz

Ðề: Re: (Đánh giá) LUMIA 920 - ĐỒ CHƠI CÓ ÍCH!

huhu, thích cái này ùi nha, ai tặng ta :d

giá cả không hợp lý, xem ra nếu dòng Lumia mà không cứu nổi Nokia thì thằng Nô sẽ chìm

Minhsur

Banned
Re: Ðề: (Đánh giá) LUMIA 920 - ĐỒ CHƠI CÓ ÍCH!

giá cả không hợp lý, xem ra nếu dòng Lumia mà không cứu nổi Nokia thì thằng Nô sẽ chìm
Nếu bạn được KM sạc + Chuột. Nếu như bạn alo bình quân 1 tháng hết khoảng 500k và được cái vouche KM của Mobi hoặc vina thì OK.
Còn nếu không có KM gì thì ĐẮT!
haizzzzz, nokia dc cái bền thui, dạo này đua z, mà mắc ai like chứ
Mình chơi Nokia thấy rằng đời trước N8 thì bền thật. Còn từ N8 đến giờ - Chưa chắc đã bền.
Nhưng nếu không thích IP mà lại thích tý công nghệ thì Lumia 920 đáng để chọn.

Bên trên