Đánh giá tổng thể đầu thu DVB-T2 IGATE T201HD của VNPT Technology

Ðề: Đánh giá tổng thể đầu thu DVB-T2 IGATE T201HD của VNPT Technology

Ngứa ngáy lắm rồi. đề nghị bác ra chương trình giảm giá ngay ngày mai cho ae hdvn @@

Sẽ có, sẽ có ạ :D Trước tiên thì em nhá thêm một cái ảnh em iGate này đi du lịch Malaysia cái đã (Triển lãm quốc tế về Nội dung số và truyền thông đa phương tiện) :)

lohado2

Active Member

Sẽ có, sẽ có ạ :D Trước tiên thì em nhá thêm một cái ảnh em iGate này đi du lịch Malaysia cái đã (Triển lãm quốc tế về Nội dung số và truyền thông đa phương tiện) :)

Trong tháng này hay tháng sau hả bác @@
Cái gì mới thì cũng sẽ háo hức. Bác làm nhanh thì anh em còn háo hức dồn dập. Để lâu kẻo nguội :D

htduy11

Member

Sẽ có, sẽ có ạ :D
Bác ơi có firmware mới chưa: dùng cái firmware hiện tại nhiều lỗi ức chế quá:
- Không đồng bộ được thời gian, reset factory cũng không được, thời gian hiển thị trên màn hình đầu vẫn sai; không biết nó hiển thị thời gian lấy ở đâu cả.
- mấy kênh quảng bá hd như vtv1,3,6 không có lịch phát sóng. chỉ mấy kênh vtc(dvt-t) thì có lịch phát sóng.
- chỉnh âm lượng tự động không cho bật(chỉ mặc định tắt)
- dò kênh, ẩn kênh làm kênh nhảy loạn xạ.

Bác ơi có firmware mới chưa: dùng cái firmware hiện tại nhiều lỗi ức chế quá:
- Không đồng bộ được thời gian, reset factory cũng không được, thời gian hiển thị trên màn hình đầu vẫn sai; không biết nó hiển thị thời gian lấy ở đâu cả.
- mấy kênh quảng bá hd như vtv1,3,6 không có lịch phát sóng. chỉ mấy kênh vtc(dvt-t) thì có lịch phát sóng.
- chỉnh âm lượng tự động không cho bật(chỉ mặc định tắt)
- dò kênh, ẩn kênh làm kênh nhảy loạn xạ.

Cảm ơn bác. Tất cả những bug này đã được báo với bộ phận phát triển bên em để lên kế hoạch khắc phục ạ :) Riêng vấn đề lịch phát sóng bên em sẽ kiểm tra lại, có thể nguyên nhân do phía đài phát.
Còn giờ hiển thị trên đèn LED khi stand-by sẽ là giờ của kênh cuối cùng trước khi tắt đầu thu. Trường hợp này cũng có thể do đài phát đặt giờ sai.

bitu280415

trời ơi ghê thế

kijin59

Member

cho mình hỏi là nó ghi chương trình tivi rồi lưu vào đâu? mình có xuất file đó ra dc ko?

trời ơi kinh thế

binhhc

Moderator

cho mình hỏi là nó ghi chương trình tivi rồi lưu vào đâu? mình có xuất file đó ra dc ko?
Bạn cắm USB vào đầu thu, chọn kênh (chương trình) cần ghi, rồi nhấn nút ghi (màu đỏ hoặc chữ REC) trên điều khiển là nó sẽ ghi vào USB thôi.
Bạn có thể đọc file đã ghi đó (đuôi dạng .mts) bình thường bằng chính đầu thu đó, bằng đầu HDP hoặc máy tính (file ghi đó có chất lượng rất tốt).

Chương trình được lưu vào ổ cứng và USB mà bác kết nối vào đầu ạ. Các file này hoàn toàn có thể trích xuất ra được với chất lượng nguyên bản đầu vào :)
Thực ra đối với lĩnh vực đầu thu DVB-T2 này, các đầu thu đã được công bố hợp quy tức là đã được chứng nhận đáp ứng đầy đủ khả năng thu và xem truyền hình DVB-T2. Còn lại, các yếu tố liên quan đến giao diện, tính năng khác, các tùy chọn nâng cao và các lỗi trong quá trình sử dụng thì không ai chứng nhận cho cả, vì không có quy chuẩn nào chung. Điểm mạnh của VNPT Technology ở đây là đã làm chủ được hoàn toàn cả phần cứng và phần mềm, do đó phát hiện bug ở chỗ nào có thể sửa ngay chỗ đó. Bên em cũng liên tục làm việc qua video-conference với các chuyên gia của Broadcom (nhà sản xuất chip cho các sản phẩm iGate của VNPT Technology) để xử lý các vấn đề tồn tại, thế nên các bác cứ yên tâm ạ :)

ngdhieu

Well-Known Member

Chương trình được lưu vào ổ cứng và USB mà bác kết nối vào đầu ạ. Các file này hoàn toàn có thể trích xuất ra được với chất lượng nguyên bản đầu vào :)
Thực ra đối với lĩnh vực đầu thu DVB-T2 này, các đầu thu đã được công bố hợp quy tức là đã được chứng nhận đáp ứng đầy đủ khả năng thu và xem truyền hình DVB-T2. Còn lại, các yếu tố liên quan đến giao diện, tính năng khác, các tùy chọn nâng cao và các lỗi trong quá trình sử dụng thì không ai chứng nhận cho cả, vì không có quy chuẩn nào chung. Điểm mạnh của VNPT Technology ở đây là đã làm chủ được hoàn toàn cả phần cứng và phần mềm, do đó phát hiện bug ở chỗ nào có thể sửa ngay chỗ đó. Bên em cũng liên tục làm việc qua video-conference với các chuyên gia của Broadcom (nhà sản xuất chip cho các sản phẩm iGate của VNPT Technology) để xử lý các vấn đề tồn tại, thế nên các bác cứ yên tâm ạ :)

Khi nào chính thức bán hàng tại các bưu cục thì nói nhé... Chứ giờ lặn lội lên đại lý của bác em ngại lắm...

ttung94

Active Member
Re: Ðề: Đánh giá tổng thể đầu thu DVB-T2 IGATE T201HD của VNPT Technology

Hôm nay em xem con iGate này thì thấy một cái quan trọng là EPG hoàn toàn không bị lệch giờ so với đài phát (một số loại đầu khác em từng xem qua thì thấy khá nhiều đầu nhận giờ của đài này áp vào lịch phát sóng cho đài khác, làm thông tin loạn hết cả lên). Có vẻ cũng đáng để đầu tư :))

tvip

Member

Em vẫn muốn set topbox nên tích hợp khe cắm Cam module, để có thể xem các kênh trả phí và khi cần có thể thay đổi nhà cung cấp truyền hình trả tiền

Chỉnh sửa lần cuối:

Em vẫn muốn set topbox nên tích hợp khe cắm Cam module, để có thể xem các kênh trả phí và khi cần có thể thay đổi nhà cung cấp truyền hình trả tiền

Vấn đề là khi đó thì giá thành của thiết bị sẽ lại đội lên, trong khi nhu cầu có thực của người dân thì chưa nhiều. Đây sẽ là một bài toán tương đối khó đối với nhà sản xuất bác ạ :) Một phần cũng ở phía các nhà cung cấp dịch vụ THTT khi họ chưa muốn mở rộng cho thiết bị của các hãng khác cũng có thể thu được, như vậy có thể gây ra phân mảnh dịch vụ và khó quản lý hơn sau này. Tuy nhiên có thể trong tương lai khi nhu cầu thực của người dân cao lên thì mọi chuyện sẽ khác :D

Đôrêmi

Moderator

Quan trọng là nhà cung cấp dịch vụ truyền hình có muốn điều này hay không, bởi vì hiện nay các nhà cung cấp dịch vụ truyền hình kiêm luôn cả kinh doanh đầu thu :D :D

dhpaul

Well-Known Member

Vấn đề là khi đó thì giá thành của thiết bị sẽ lại đội lên, trong khi nhu cầu có thực của người dân thì chưa nhiều. Đây sẽ là một bài toán tương đối khó đối với nhà sản xuất bác ạ :) Một phần cũng ở phía các nhà cung cấp dịch vụ THTT khi họ chưa muốn mở rộng cho thiết bị của các hãng khác cũng có thể thu được, như vậy có thể gây ra phân mảnh dịch vụ và khó quản lý hơn sau này. Tuy nhiên có thể trong tương lai khi nhu cầu thực của người dân cao lên thì mọi chuyện sẽ khác :D

Chỗ này theo em VNPT nên nghiên cứu giải pháp khe cắm CI có thể tháo lắp như 1 module để khách có thể mua rời và lắp vào nếu trong trường hợp nhận thấy tiềm năng chưa cao. Có thể do dè dặt, hoặc bị sức ép từ các nhà cung cấp THTT nên chưa dám đưa vào, chứ nếu quyết rồi thì các ông THTT cũng buộc phải theo thôi :-"

Sao em mới mua mà full box ko có dây HDMI vậy bác thớt ?

.

Hi bác HP_digital,
Không biết là bác đã mua sản phẩm từ bao giờ ạ :) Có thể sản phẩm mà bác mua nằm ở lô sản xuất đầu tiên của bên em cách đây tầm 3 tháng (khi đó phụ kiện chưa bao gồm cáp HDMI).
Bác inbox giúp em một số thông tin bao gồm: số serial đầu thu; thông tin liên lạc (tên, địa chỉ và số điện thoại) của bác, bên em sẽ gửi một cáp HDMI khác tới cho bác ngay trong ngày ạ.
Cảm ơn bác đã ủng hộ sản phẩm của VNPT Technology! :D

HP_digital

Sao hàng 1.0 em mua ko có dây HDMI nhỉ, phải tự mua sao bác thớt T_T

Vậy sao trang đầu tiên của topic này bác giới thiệu sản phẩm lại chụp hình full box có dây HDMI, còn ghi chú "chi tiết trong hộp ... có dây HDMI" nữa bác ??? Em mua của TELEQ.

VẬY HÌNH ĐÂU BÁC THỚT CHỤP VẬY, quảng cáo thế này bán hàng thế khác bác ơi ?

Chi tiết trong hộp thiết bị gồm:
-Cáp HDMI

Vậy sao trang đầu tiên của topic này bác giới thiệu sản phẩm lại chụp hình full box có dây HDMI, còn ghi chú "chi tiết trong hộp ... có dây HDMI" nữa bác ??? Em mua của TELEQ.

VẬY HÌNH ĐÂU BÁC THỚT CHỤP VẬY, quảng cáo thế này bán hàng thế khác bác ơi ?

Như em đã nói ở trên, lô đầu tiên xuất ra từ khoảng tháng 6 về các đại lý là không có dây HDMI, tuy nhiên sau đó do nhận thấy nhu cầu của khách hàng đối với dây HDMI là lớn nên từ cuối tháng 6 trở đi rất cả các đầu thu iGate T201HD xuất ra khỏi VNPT Technology đều có thêm dây HDMI trong hộp thiết bị như bài review ở đầu tiên. Trường hợp của bác là sản phẩm xuất ra từ lô đầu tiên nhưng bây giờ mới đến tay khách hàng, rất mong bác thông cảm với nhà sản xuất. Bác vui lòng cung cấp thông tin cần thiết như đã nêu trên, sau khi xác nhận bên em sẽ gửi bổ sung cáp HDMI miễn phí tới tận địa chỉ của bác.
Rất mong bác thông cảm vì điều bất tiện này. Bên em sẽ cố gắng để đảm bảo trải nghiệm của khách hàng với sản phẩm và dịch vụ của VNPT Technology là tốt nhất. :)

Bên trên