Đầu tư ampli loa rẻ và hiệu quả

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Xuất phát từ thread bàn về S3100, anh em lái chủ đề sang đầu tư ampli và loa rẻ nhưng hiệu quả. Chip mạn phép tách riêng sang đây để bà con tám tự do hơn.

manhthang

Huyền Thoại
Ðề: ONKYO S3100 Digital 5.1 sẽ đánh bại được Z5500?

Tôi nghe thử thì Pioneer HTZ767DVD, HTZ777DVD ấn tượng hơn Denon 390 nhiều.

tuancan82

Tôi nghe thử thì Pioneer HTZ767DVD, HTZ777DVD ấn tượng hơn Denon 390 nhiều.

vậy sao bác? em chưa có được nghe nên ko biết thế nào, thấy bộ 777 đó có dual Sub chắc là khủng lắm nhỉ?

cutinho

Member

Các bác máu nâng cấp thì nên tích đạn lâu lâu rồi bắn 1 em gấu gấu cho đáng. Chứ cứ suốt ngày bán đi, mua lại mấy cái dòng Entry Level thì mệt mà chất lượng ko chênh nhau là bao. Em khuyên thật lòng đấy

Theo Thế Anh thì bestbuy là gì? Hiện thực và mơ ước của bác thế nào?

IZZ

Active Member

Thế còn con Denon 1909 liệu đã ổn chưa? Kế hoạch của em là sẽ nhờ người xách hộ từ Nhật về rồi ghép với loa ở VN. Giá bên Nhật hình như 200-250$ cho em Denon này thì phải. Có điều chưa biết bao giờ nhờ được, chắc phải tết âm lịch năm nay quá.

tuancan82

Thế còn con Denon 1909 liệu đã ổn chưa? Kế hoạch của em là sẽ nhờ người xách hộ từ Nhật về rồi ghép với loa ở VN. Giá bên Nhật hình như 200-250$ cho em Denon này thì phải. Có điều chưa biết bao giờ nhờ được, chắc phải tết âm lịch năm nay quá.

con này bên đó rẻ thật đó bác, ở đây 1509 mà đã 450$ rồi, nếu mà phòng bác rộng thì cố lấy lên 2309 đi bác, em thấy nhiều báo khen con này lắm

IZZ

Active Member

con này bên đó rẻ thật đó bác, ở đây 1509 mà đã 450$ rồi, nếu mà phòng bác rộng thì cố lấy lên 2309 đi bác, em thấy nhiều báo khen con này lắm

Hic vừa check lại thì nó 4 vạn 7 tương đương với ~470$ nhưng thế cũng tương đối rẻ so với ở VN rồi thì phải. Phòng mình nhỏ lắm có 18m2 thôi, sợ em đó cũng là quá rồi í chứ :D

khactuyen

Banned

Hic vừa check lại thì nó 4 vạn 7 tương đương với ~470$ nhưng thế cũng tương đối rẻ so với ở VN rồi thì phải. Phòng mình nhỏ lắm có 18m2 thôi, sợ em đó cũng là quá rồi í chứ :D
Theo mình bạn nên nhờ người thân bên đó mua mấy con hàng 2nd dòng gấu cho rẻ và mạnh, ví dụ như Ya A1 có 200$, Denon A1SR, Pionner AX10 (500$).
Bạn có thể tham khảo giá tại đây:http://www.avac-used.com/

Chỉnh sửa lần cuối:

MrBo682

Well-Known Member

Giá thơm thấy thèm,mấy thằng bạn nhờ build dùng 2nd tầm 10t,tiêu chí kha khá chút >hơi gay gay

Thế Anh

Đừng mua 1909/2309 về rồi hối hận vì thấy đánh hụt hơi, lực yếu đấy các bạn.
Mua 2nd hàng gấu hoặc hàng trưng bày như khactuyen nói là đúng đấy. Giá hợp lý mà đẳng cấp.

a_Fon

Active Member

Đừng mua 1909/2309 về rồi hối hận vì thấy đánh hụt hơi, lực yếu đấy các bạn.
Mua 2nd hàng gấu hoặc hàng trưng bày như khactuyen nói là đúng đấy. Giá hợp lý mà đẳng cấp.

Chèn người ta mua 1909/2309 về để tránh khỏi nâng cấp sau này tránh phải nâng cấp nếu muốn chơi Blu-ray disc. Vậy theo bác nếu chỉ dành 10 tr cho AVR thì phải dành cái gì nữa nhỉ. Bác góp ý nốt

luciano

Active Member
Ðề: Đầu tư ampli loa rẻ và hiệu quả

nói chung là cứ theo gu mình mà chơi, vì k phải ai cũng thích Yamaha đâu!!!

Nhưng nếu xét rẻ và hiệu quả đúng tiêu chí thì làm sao mà mua hàng mới được trời, đem so với A1SR của Denon thì làm sao 2309 địch lại???? :))

củ ngon bổ rẻ thì chỉ có nước chọn hàng đỉnh một thời mà thôi

nghe&nhin

Member

nói chung là cứ theo gu mình mà chơi, vì k phải ai cũng thích Yamaha đâu!!!

Nhưng nếu xét rẻ và hiệu quả đúng tiêu chí thì làm sao mà mua hàng mới được trời, đem so với A1SR của Denon thì làm sao 2309 địch lại???? :))

củ ngon bổ rẻ thì chỉ có nước chọn hàng đỉnh một thời mà thôi
"công nghệ là nhất thời, đẳng cấp là mãi mãi"
để nghiệm ra điều này thì nhiều bác cũng tốn khối học phí đó >:)
mà người Việt mình có câu "cũ người mới ta" nghĩ cũng đúng nhỉ 8->

tuancan82

Theo mình bạn nên nhờ người thân bên đó mua mấy con hàng 2nd dòng gấu cho rẻ và mạnh, ví dụ như Ya A1 có 200$, Denon A1SR, Pionner AX10 (500$).
Bạn có thể tham khảo giá tại đây:http://www.avac-used.com/

ôi cái giá, biết bao j ở VN mới mơ được đây, có bác nào đi Nhật ko cho em ké con Ya A1 với:D

Thế Anh

Amply Surround có đẳng cấp nó khác với Amply thường ở rất nhiều thứ. Từ tên Model, sơ đồ khối, cho đến hình thức bên ngòai, linh kiện bên trong. các tính năng, cuối cùng là "chất âm"
Ví dụ nếu dùng 2 DAC giải mã cho 1 channel. Sẽ hay hơn là dùng 1 DAC giải mã cho nhiều channel rồi
Hoặc với mạch công suất, biến áp nguồn ko đủ khủng, linh kiện ko tốt thì có khuếch đại lên tới 200W, chất âm cũng bị sai lệch chẳng hạn.
Theo mình hợp lý nhất bây giờ là 1 Amply 5.1 gấu của những năm 1999. Giá dao động khỏang 5-6 triệu trở lên. Giải mã được Dolby Digital và DTS
Với Amply này có thể chơi được 80% các lọai HDrip có trên mạng. Vì chủ yếu các Team rip chỉ nén file HDrip với âm thanh 5.1
Nếu muốn chơi tiếp 15% các lọai HDrip Dolby EX và DTS ES/Neo 6.1/7.1 thì các bạn phải trang bị 1 Amply Model 2002 trở đi. Giá thị trường khỏang 10 triệu đồng trở lên.
Cuối cùng 5% còn lại là HDrip với Audio HD. Các bạn cần trang bị 1 Amply mới. Model 2008 trở đi. Tất nhiên lọai này mà gấu thì cực kỳ đắt. Còn lọai bèo nhèo như 1909/2309 thì ko nên mua 1 chút nào.

Chỉnh sửa lần cuối:

arryo

Active Member

Denon 2809CI ($800) với lại Onkyo TX-sr806 ($700) thì nên chọn cái nào các bác

da vinci

Active Member

AVR 2309 trở đi của Denon là đc làm tại Nhật nha mọi người. Chính vì vậy mà giá nó cao đời 190x. Đầu tư 1 dàn mới hay xài rồi đều có ưu và nhược điểm hết. Tôi chỉ nêu 1 vài điểm để mọi người nhận xét.
- Trong amply hay AVR thì thuờng sử dụng sò hoạt động theo chế độ kéo đẩy. Nếu là amply 2 kênh đời cũ thì sẽ có 8 sò cho 2 kênh. Các amply đời mới sau này thì có nhiều loại đc lắp có 4 sò thôi nhưng công suất ra vẫn đảm bảo do sò đời mới là loại có công suất rất cao. Vì vậy có thể nói AVR đời sẽ cho công suất cao hơn đời cũ (so cùng đời) và độ méo thấp hơn.
- Độ bền các linh kiện là 1 vấn đề. Ngoại trừ những sản phẩm có giá thành cao, sx cho thị trường hi-end ra thì các sp còn lại đều có tuổi thọ tương đối thôi. Sau 1 thời gian sử dụng thì các linh kiện như tụ, biến thế, sò, keo tản nhiệt... có khả năng bị phù, hư hay công suất o còn đảm bảo như lúc ban đầu. Chính vì vậy mà khi mua đồ cũ thì nhất quyết phải đc mở thùng máy, kiểm tra tất cả linh kiện có vấn đề j o.
- Do hàng xài rồi đa số là điện 100V hay 120V. Ở VN thì đào đâu ra điện 120V để mà cắm, chính vì vậy mà đa số đều sử dụng điện thế o phù hợp. Điều này dẫn đến nhiều hậu quả như công suất giảm, máy sẽ nóng... Điều này giống như xài PC toàn đồ ngon o nhưng PSU lại cùi vậy.
- Các linh kiện trong AVR đời mới thì thường có hàng nên nếu có hỏng hóc hay vấn đề j thì cũng dễ xử lý. Còn đời cũ thì pó tay. Tôi cũng từng bị hư AVR sau 5 ngày sử dụng, là hàng mới nên đc đổi lại các khác chứ hàng cũ thì hix...hix...
Nếu ai thích công nghệ mới, dư dả tiền bạc thì cứ phang cái mới. Nếu eo hẹp thì lựa đồ cũ mà chơi (cứ coi như là hên xui vậy). À, dĩa BR bên Mỹ bây giờ rẻ lắm nha mọi người, giá ngang với DVD à. Lúc BR thịnh hành thì xài AVR cũ sẽ o cảm nhận đc HD Audio là như thế nào.

Thế Anh

AVR 2309 trở đi của Denon là đc làm tại Nhật nha mọi người. Chính vì vậy mà giá nó cao đời 190x. Đầu tư 1 dàn mới hay xài rồi đều có ưu và nhược điểm hết. Tôi chỉ nêu 1 vài điểm để mọi người nhận xét.
- Trong amply hay AVR thì thuờng sử dụng sò hoạt động theo chế độ kéo đẩy. Nếu là amply 2 kênh đời cũ thì sẽ có 8 sò cho 2 kênh. Các amply đời mới sau này thì có nhiều loại đc lắp có 4 sò thôi nhưng công suất ra vẫn đảm bảo do sò đời mới là loại có công suất rất cao. Vì vậy có thể nói AVR đời sẽ cho công suất cao hơn đời cũ (so cùng đời) và độ méo thấp hơn.
Vấn đề lại ko phải là công nghệ của sò mà là chất âm của sò. Chơi âm thanh, càng ngày càng có nhiều người mê chất âm của các Amply bán dẫn đời đầu đấy. Amply bây giờ mang nhiều công nghệ mới, có thể kích thước nhỏ hơn, ít tốt điện hơn. Nhưng chưa chắc đã được thích.
- Độ bền các linh kiện là 1 vấn đề. Ngoại trừ những sản phẩm có giá thành cao, sx cho thị trường hi-end ra thì các sp còn lại đều có tuổi thọ tương đối thôi. Sau 1 thời gian sử dụng thì các linh kiện như tụ, biến thế, sò, keo tản nhiệt... có khả năng bị phù, hư hay công suất o còn đảm bảo như lúc ban đầu. Chính vì vậy mà khi mua đồ cũ thì nhất quyết phải đc mở thùng máy, kiểm tra tất cả linh kiện có vấn đề j o.
Dùng từ Hàng cũ chính xác hơn Second Hand. Vì hàng cũ cũng có nhiều lọai:
Hàng trưng bày, hàng Demo, hàng mua về dùng vài hôm đem trả lại, hàng đã qua sửa chữa tại hãng, hàng dùng lâu rồi thanh lý, vv và vv.
Ví dụ như mình có 1 cái Amply đời 2004. Hàng trưng bày chưa qua sử dụng, rất mới, các nút cắm ko có bất cứ 1 dấu vết nào. Tuy gọi là hàng lỗi mốt, nhưng tuyệt đối ko phải là Second Hand
- Do hàng xài rồi đa số là điện 100V hay 120V. Ở VN thì đào đâu ra điện 120V để mà cắm, chính vì vậy mà đa số đều sử dụng điện thế o phù hợp. Điều này dẫn đến nhiều hậu quả như công suất giảm, máy sẽ nóng... Điều này giống như xài PC toàn đồ ngon o nhưng PSU lại cùi vậy.
Dân chơi âm thanh mà nghe câu này chắc buồn cười lắm. Chẳng lẽ đầu tư hàng nghìn $ cho Amply mà ko đầu tư nổi 1 cái ổn áp gần 1000K?
Ai chơi đồ âm thanh chả có lọc điện, ổn áp cách ly..với các mức điện áp 100/110/120/220V. Chả ai vì lý do điện áp mà ko dám sử dụng 1 sản phẩm Amply bán dẫn Hi-end của thị trường Nhật Bản cả.
- Các linh kiện trong AVR đời mới thì thường có hàng nên nếu có hỏng hóc hay vấn đề j thì cũng dễ xử lý. Còn đời cũ thì pó tay. Tôi cũng từng bị hư AVR sau 5 ngày sử dụng, là hàng mới nên đc đổi lại các khác chứ hàng cũ thì hix...hix...
Người mới chơi thì có thể làm hỏng cái mà khó có thể thay được. Chứ người am hiểu thì có cho làm hỏng, cũng chỉ hỏng được những cái có thể sửa được
Nếu ai thích công nghệ mới, dư dả tiền bạc thì cứ phang cái mới. Nếu eo hẹp thì lựa đồ cũ mà chơi (cứ coi như là hên xui vậy). À, dĩa BR bên Mỹ bây giờ rẻ lắm nha mọi người, giá ngang với DVD à. Lúc BR thịnh hành thì xài AVR cũ sẽ o cảm nhận đc HD Audio là như thế nào.

Công nghệ là 1 chuyện, nhưng chất âm lại cũng là chuyện khác. Nếu mình am hiểu về thiết bị và mạch, cũng như nguồn gốc của hàng thì ko thể coi là hên xui được.

Ngòai ra chơi HDrip cũng có thể cảm nhận HD Audio, cần gì phải đĩa Blue-ray
Chơi Blue-ray ko hay và tiện bằng chơi HDrip. Nói thế luôn cho nhanh. Cho dù sau này đĩa Blue-ray ở VN có bán đầy đường. Mình cũng vẫn chơi HDrip
như thường
Cuối cùng là nếu hệ thống loa ko tốt, cái Amply bèo bèo. Kiểu như AVR-2309 và loa Jamo <1000$ và cái phòng ko được xử lý trang âm. Thì ai nhận thấy được cái hay của Audio HD mình xin bái phục luôn

Bên trên