Dây loa có thực sự thay đổi đc chất lượng âm thanh

ngdhieu

Well-Known Member
Ðề: Dây loa có thực sự thay đổi đc chất lượng âm thanh

Đọc một hơi 26 trang bằng điện thoại toét gần hết cả mắt, k biết ở tp.HCM có bán dây điện Trần Phú ko ta e mua về nghe thử xem sao.

TPHCM thì không có bán dây điện Trần Phú bác ạ. Chỉ có dây điện Lioa các loại thôi.

khong_ai_ca

Well-Known Member

TPHCM thì không có bán dây điện Trần Phú bác ạ. Chỉ có dây điện Lioa các loại thôi.

Cám ơn bác, e cũng chỉ nghe nhắc đến dây điện Trần Phú từ thị trường Đà Nẵng trở ra thôi ạ!

lan806

Well-Known Member

Các bác hài hước quá, Trần Phú chỉ là thương hiệu nhắc đến trong diễn đàn, nó không phải là dây loa mà nó là dây điện dân dụng do vậy nó đâu có khác gì với các dây điện khác cùng tầm tiền. Không lẽ Trần Phú họ cho đường vào dây để ngọt hơn dây khác :))
Các bác cứ từ từ mà thưởng thức và theo thời gian quan điểm nó sẽ thay đổi, đừng vội phản biện bằng công thức toán học. Do vậy mỗi người theo đuổi một quan điểm khác nhau, có người nhận ra sự khác biệt của dây dẫn nhưng có người không nhận ra sự khác biệt đó, và cũng có người cần một sự đồng bộ cho hệ thống hay chí ít là bình an trong tư tưởng.
Mình thấy đơn giản nhất là khi đã có đôi giày đẹp, quần âu, áo tây đẹp long lanh, không lẽ các bác dùng dây thừng để thay dây lưng, Mặc dù công dụng của nó là để cho cái quần đỡ tụt, người nhạy cảm thì thấy cái dây lưng nó êm bụng hơn dùng dây thừng để buộc, người bình thường thì thấy cái dây lưng nó phù hợp với tổng thể với những thứ nó có trên người.
Giày prada, quần Lacoste, áo Piecardin thì cũng phải kiếm cái dây lưng An Phước tầm > 1tr chứ ai lại dùng dây thừng; Gày Gucci, quần Cavalli, áo Giovani thì cũng phải kiếm cái dây lưng Hermes không lẽ lại ... dùng dây thừng :))

C_Pham

Well-Known Member

Từ kinh nghiệm bản thân khi em thay dây loa string bằng Kimber 8TC chất lượng âm thanh khác hẳn chứ không phải chỉ là trang trí

Bin-K

Well-Known Member

Cái quan trọng là gắn dây thương hiệu vào bộ dàn nào, gắn dây chục ngàn $ vào bộ "tan nát tình làng nghĩa xóm" ko những ko thấy hay hơn mà còn có thể làm hỏng jack loa.

bonghd

Active Member

Các bác hài hước quá, Trần Phú chỉ là thương hiệu nhắc đến trong diễn đàn, nó không phải là dây loa mà nó là dây điện dân dụng do vậy nó đâu có khác gì với các dây điện khác cùng tầm tiền. Không lẽ Trần Phú họ cho đường vào dây để ngọt hơn dây khác :))
Các bác cứ từ từ mà thưởng thức và theo thời gian quan điểm nó sẽ thay đổi, đừng vội phản biện bằng công thức toán học. Do vậy mỗi người theo đuổi một quan điểm khác nhau, có người nhận ra sự khác biệt của dây dẫn nhưng có người không nhận ra sự khác biệt đó, và cũng có người cần một sự đồng bộ cho hệ thống hay chí ít là bình an trong tư tưởng.
Mình thấy đơn giản nhất là khi đã có đôi giày đẹp, quần âu, áo tây đẹp long lanh, không lẽ các bác dùng dây thừng để thay dây lưng, Mặc dù công dụng của nó là để cho cái quần đỡ tụt, người nhạy cảm thì thấy cái dây lưng nó êm bụng hơn dùng dây thừng để buộc, người bình thường thì thấy cái dây lưng nó phù hợp với tổng thể với những thứ nó có trên người.
Giày prada, quần Lacoste, áo Piecardin thì cũng phải kiếm cái dây lưng An Phước tầm > 1tr chứ ai lại dùng dây thừng; Gày Gucci, quần Cavalli, áo Giovani thì cũng phải kiếm cái dây lưng Hermes không lẽ lại ... dùng dây thừng :))

Bác nói chuẩn nên em "Quote" lại của bác!

songxanh

Member

Thấy các Bác đều nhất định là khác nhiếu vậy ra tay Trưởng phòng kg của ôi pioneer sai à, mà theo em biết ông này rất giỏi về lĩnh vực âm Thanh. Mà mấy Bác cho ý kiến kg nên theo kiểu cứt ai nấy thơm thì kg khách quan ( tui mua dây hay bán dây giá 1000$ thì phải hay hơn dây 100k chứ ) như thế thì kg hay chút nào. He.....he..... Em thấy để đổi chát lượng âm Thanh em nghĩ là đầu tư một dàn equalizer là hay nhất ạ

Tay đó thì không thể sai được , vấn đề ở đây bác trưởng phòng đó đang nói chuyện với ai . Sorry bác em không hạ thấp bác .

Giả sử bác là 1 tay nghe nhạc có thâm niên . Tất nhiên tay trưởng phòng đó sẽ nói khác đi về sản phẩm và ngược lại bác chưa đụng đến Hifi thì người đó sẽ nói khác .

Có thể chỗ anh em nên bác đó nói vậy để cho bác khỏi Phải quan tâm tới và dẫn thân vào con đường đau khổ bác à . Trong lời nói và hành động đều từ tâm mà ra hết .

Theo em thì em nghĩ vậy đấy . Vả lại bác đó trưởng phòng marketing thì phải :-?

Người làm kỹ thuật bản chất của họ thì hay nói thật, họ sẽ lý luận bằng bằng chứng thực tế trên cơ sở chứng minh bằng dẫn chứng hay công thức khoa học... Họ cũng có thể làm cho người nghe không tin không hiểu bởi còn phụ thuộc trình độ người nghe.

Con buôn thì hay lèo lá, giảo hoạt. Họ có thể làm thay đổi nhận thức của người nghe bằng cảm tính, sở trường ăn nói nhạy bén hoạt giảo chèo chống trong mọi tình huống họ có thể làm cho người nghe có kiến thức lẫn trình độ thấp đều bái phục tin tưởng.

Trở lại với vấn đề dây tín hiệu, nếu mình có hai sợi dây cho chất lượng âm thanh khác nhau mình sẽ vác ngay ôm kế ra đo hay đọc tài liệu để xem chỉ tiêu kĩ thuật của thiết bị xem các thông số danh định của nó có bị can thiệp thay đổi hay không là sáng tỏ vấn đề.

trangchodom

Well-Known Member

Trở lại với vấn đề dây tín hiệu, nếu mình có hai sợi dây cho chất lượng âm thanh khác nhau mình sẽ vác ngay ôm kế ra đo hay đọc tài liệu để xem chỉ tiêu kĩ thuật của thiết bị xem các thông số danh định của nó có bị can thiệp thay đổi hay không là sáng tỏ vấn đề.
Cân đong đo đếm chẳng có tác dụng trong vấn đề này bác à, chỉ có điều 2 dây khác nhau thì cho chất âm ra khác nhau với bộ giàn tầm trung trở lên (> 50tr). Em nói thêm dây còn phù hợp với thiết bị âm thanh nữa, một sợi dây mắc tiền hơn không chắc cho chất âm phù hợp với mình hơn nhưng sợi dây rẽ tiền thì chắc chắn là không hay rồi.

lan806

Well-Known Member

Con buôn thì hay lèo lá, giảo hoạt. Họ có thể làm thay đổi nhận thức của người nghe bằng cảm tính, sở trường ăn nói nhạy bén hoạt giảo chèo chống trong mọi tình huống họ có thể làm cho người nghe có kiến thức lẫn trình độ thấp đều bái phục tin tưởng.
Mình không kinh doanh nhưng mình cũng không đồng ý quan điểm về người kinh doanh như bác. Xã hội phát triển là nhờ thương mại, giờ này bác vẫn dùng từ con buôn e có quá không. :)
Chúng ta có được thế này cũng nhờ công của những nhà doanh nghiệp (cả lớn và nhỏ), nếu không có họ chúng ta chỉ có loa phường mà nghe thôi, giống Triều Tiên thì chết.
Người tiêu dùng thông thái ở trong mỗi người, đâu có vì ăn nói giảo hoạt hay vì cái ôm kế mà thay đổi được nhận thức của họ.
Thân!

Minhsur

Banned

Đây mới đúng là quan điểm chơi âm thanh. Em nghĩ mỗi thứ đều phải có sự tương xứng.

Bộ KOK nhà em thì toàn dùng dây loa 10k, trước thì dùng dây hoa sen đưa tín hiệu lên tivi. Sau này chuyển chỗ để em buộc phải mua thêm cái màn hình chọn bài, buộc phải mua thêm cái dây HDMI dài 10 của Audioquest (giá cũng khá khá) thì mới biết hình ảnh của cái đầu KOK sao lại đẹp thế. Tiện tay em thay luôn bộ dây loa Monster. Em không cảm được nó có hay hơn nhiều không, nhưng nó làm cho em cảm thấy yêu thích việc hát hơn.

Bộ loa xem phim thì ban đầu em cũng dùng dây 10k thôi (vì nhiều bác trên này bảo là dàn cỏ dưới 50t thì không nên quan tâm dây dợ). Sau em hay nghe lossless thì mới thay đôi dây đến loa chính bằng dây xịn Mỹ (mua tại TL giá 180k/m) thì thấy nó hay hơn rõ ràng.
Em cũng đang chờ hàng về để lấy đôi dây loa tử tế hơn cho cặp Denon2010ae và loa HECO 702 của em.

Em cho rằng tiền nào thì của đó. Chất lượng âm thanh khi dùng những đôi dây đắt vài triệu hơn (dây xịn) chắc chắn phải hơn những loại dây rẻ tiền vài chục ngàn. Nhưng để so sánh chất âm của những đôi dây đắt tiền với nhau, em cũng chịu luôn.
Và cũng giống như bác Lan806, em nghĩ chúng ta không thể mặc bộ vest và đi dép tổ ong (kể cả dép da có quai hậu) - đó gọi là sự cân xứng.

trangchodom

Well-Known Member

Đây mới đúng là quan điểm chơi âm thanh. Em nghĩ mỗi thứ đều phải có sự tương xứng.

Bộ KOK nhà em thì toàn dùng dây loa 10k, trước thì dùng dây hoa sen đưa tín hiệu lên tivi. Sau này chuyển chỗ để em buộc phải mua thêm cái màn hình chọn bài, buộc phải mua thêm cái dây HDMI dài 10 của Audioquest (giá cũng khá khá) thì mới biết hình ảnh của cái đầu KOK sao lại đẹp thế. Tiện tay em thay luôn bộ dây loa Monster. Em không cảm được nó có hay hơn nhiều không, nhưng nó làm cho em cảm thấy yêu thích việc hát hơn.

Bộ loa xem phim thì ban đầu em cũng dùng dây 10k thôi (vì nhiều bác trên này bảo là dàn cỏ dưới 50t thì không nên quan tâm dây dợ). Sau em hay nghe lossless thì mới thay đôi dây đến loa chính bằng dây xịn Mỹ (mua tại TL giá 180k/m) thì thấy nó hay hơn rõ ràng.
Em cũng đang chờ hàng về để lấy đôi dây loa tử tế hơn cho cặp Denon2010ae và loa HECO 702 của em.

Em cho rằng tiền nào thì của đó. Chất lượng âm thanh khi dùng những đôi dây đắt vài triệu hơn (dây xịn) chắc chắn phải hơn những loại dây rẻ tiền vài chục ngàn. Nhưng để so sánh chất âm của những đôi dây đắt tiền với nhau, em cũng chịu luôn.
Và cũng giống như bác Lan806, em nghĩ chúng ta không thể mặc bộ vest và đi dép tổ ong (kể cả dép da có quai hậu) - đó gọi là sự cân xứng.
để có thể nhận xét được dây tín hiệu, bác dùng đầu phát dvd gấu có 2 cổng rca out (1 cổng rca chỉnh trên dvd chuyển âm thanh sang 2 kênh) bác nối kết 2 cổng in của ampli, phát 1 bài nhạc trên dvd chuyển cổng trên ampli để lấy tín hiệu lần lượt. Không khó gì để thấy dây tín hiệu đóng vai trò lớn trong vấn đề thưởng thức âm nhạc, chứ không phải là cảm tính.

xui xeo

cho mình xin góp ý kiến đừng ném đá nhé! Có những cặp loa khi chịu sự tác động của amply nó sẽ không chỉ tiêu thụ dòng điện đó để tạo ra công mà nó còn trả về amply một dòng cảm ứng, với dòng cảm ứng này sẽ tạo ra sự thay đổi trở kháng loa. vì vậy trở kháng động có khi giảm từ 6 ohm (bình thường) khi hoạt động có khi còn dưới 1 ohm(ở từng thời điểm). Có những amply biết sự thay đổi này chỉnh theo loa để cho ra âm thanh chính xác hơn (trường hợp này có khi có bác nói cái cặp loa này khó tính phải chọn amply phù hợp) Tuy nhiên có những amply phổ quát hơn dễ dàng làm được việc này nhưng có 1 trở ngại là sau khi đưa ra tín hiệu ra loa và nhận phản hồi dễ gặp nhiễu hay bị lệch pha( xin lỗi mình dùng từ này không chính xác nhưng ngôn ngữ hạn chế nên chưa biết dùng từ nào hay hơn) amply đưa ra hiệu chỉnh nhầm. Với bộ dàn âm thanh này bạn dễ cảm thấy dây loa và jack audio quan trọng. Với những loa thụ động (dễ tính) cho ra âm thanh không thực sự chuẩn bạn chỉ có thể nhận ra âm thanh thay đổi khi trở kháng dây loa quá lớn (hà hà tại nó hát nhỏ hơn), với hệ thống âm thanh này chỉ cần vác dây cadivi là ok! dây khác bạn chỉ cảm thấy đắt hơn nên chắc là hay hơn. hic! các bác nào gặp phải trường hợp này đừng buồn nhé. Em xin cáo lỗi

Vdzung

Active Member

Mùa hè 2014 mà CK, Carvalli, escada hay Pier mà nó dùng dây thừng làm dây lưng thì bác nghĩ sao?? :)) :))

quanghaith2

Well-Known Member

Khoan không nói về dây loa, bác hiểu sai cơ bản về tôn giáo rồi đấy ạ. Trong 6 tỷ người trên hành tinh bác biết có bao nhiều người theo ít nhất một tôn giáo nào đó không, em chỉ nhắc vậy bác tự tìm hiểu còn em không tiếp tục tranh cãi về các vấn đề liên quan đến tôn giáo, chính trị vì hình như sẽ vi phạm các quy định của diễn đàn ./.

Loài người vẫn trong giai đoạn đầu của nền văn minh, nói trắng ra loài người vẫn còn ngu muội mà bác.

BCMCM

Member
Re: Ðề: Dây loa có thực sự thay đổi đc chất lượng âm thanh

Chử đỏ đấy bác . Khó lắm bác ...............
Wầy, ý kiến của bác quả là hay! :D
Sẽ rất phi lý nếu dây 1500$ chất lượng bằng dây 100k. Tất nhiên, em thấy mỗi thứ 1 tí mới tạo nên sự khác biệt. Dây xịn vào nguồn phát dở amply dở, loa dở thì dây 100k có lẽ tốt hơn :D

gakhovn

làm dây loa lấy dây chiếc lõi cứng là hay nhất. loa lớn lấy dây lớn, loa nhỏ lấy dây nhỏ, ko tin các bác cứ thử xem. cần gì fải mua mấy sợi dây đắt tiền.

Sai nha bác.
Bác nên tìm hiểu thêm về "hiêu ứng da" (Skin effect) https://en.wikipedia.org/wiki/Skin_effect
Theo đó thì tín hiệu hay đúng hơn là các electron di chuyễn trong day có khuynh hướng chạy trên rìa chu vi dây dẫn chứ không chạy ở phần trung tâm của dây. Vì vậy nếu sử dụng dây 1 lõi thì độ suy giảm tín hiệu sẽ rất lớn.
Nói cách khác, nếu cần độ lợi về tín hiệu thì ng ta sẽ thiết kế dây dẫn có nhiều sợi nhỏ bện lại mà điều nầy sẽ làm tăng chi phí sản xuất.

ngdhieu

Well-Known Member

để có thể nhận xét được dây tín hiệu, bác dùng đầu phát dvd gấu có 2 cổng rca out (1 cổng rca chỉnh trên dvd chuyển âm thanh sang 2 kênh) bác nối kết 2 cổng in của ampli, phát 1 bài nhạc trên dvd chuyển cổng trên ampli để lấy tín hiệu lần lượt. Không khó gì để thấy dây tín hiệu đóng vai trò lớn trong vấn đề thưởng thức âm nhạc, chứ không phải là cảm tính.

Em đề nghị 2 việc
1. Đảm bảo âm lượng phát ra giữa 2 cổng là như nhau (chênh lệch không quá 0,1dB)

2. Người cắm chuyển dây và người nghe thẩm định là 2 người khác nhau, người nghe không được biết mình đang nghe dây gì.

quanghaith2

Well-Known Member

Test mù thì mấy bác nhận ra dây xịn với dây tốt đâu. Vì vậy hãy mua dây tốt trong tầm của bộ dàn. Theo mình đầu tư cho dây chừng 5-7% giá trị bộ dàn là ổn rồi

trangchodom

Well-Known Member

Em đề nghị 2 việc
1. Đảm bảo âm lượng phát ra giữa 2 cổng là như nhau (chênh lệch không quá 0,1dB)

2. Người cắm chuyển dây và người nghe thẩm định là 2 người khác nhau, người nghe không được biết mình đang nghe dây gì.
không nhất thiết vậy phải kỹ như vậy đâu bác. Bác tự test là tự mình cảm nhận ngay trong vòng 1 bài nhạc.

Bên trên