DIY dây audio. Mời các bác cùng thảo luận!

tienlequoc

Well-Known Member
Tình hình là thấy vấn đề dây audio cũng đang nhạy cảm. Mình lập thớt này mong anh em có kinh nghiệm DIY các loại dây audio vào chia sẻ với anh em để anh em đam mê DIY có thể làm được dây ngon, bổ rẻ, hình thức độc, đẹp, không đụng hàng....:D

Chỉnh sửa lần cuối:
Ðề: DIY dây audio. Mời các bác cùng thảo luận!

bác tlq cho em hỏi DYI dây tín hiệu RCA ta nên hàn dây với jak hay là dùng jak bắt vít ahj ? cái nào tiện và tốt hơn

tienlequoc

Well-Known Member

bác tlq cho em hỏi DYI dây tín hiệu RCA ta nên hàn dây với jak hay là dùng jak bắt vít ahj ? cái nào tiện và tốt hơn
Cái này còn tùy thuộc vào nhiều thứ: Như bác dùng loại jack có ốc vặn hay loại jack kẹp dây.... Nếu bác dùng liên kết hàn thì nên hàn bằng vật liệu giống như vật liệu của dây. Nếu dùng hàn chì thì nên dùng chì loại tốt. Còn giữa các cách hàn và vặn ốc hay kẹp dây cách nào tốt hơn là bài toán ko có lời giải. Các hãng lớn thường hàn hơn vì là dây nguyên đai nguyên kiện và kỹ thuật hàn của họ rất tốt.
Tiện thì bắt ốc sẽ tiện hơn vì có thể thay đổi được. Nhưng cũng rủi ro cao hơn vì dễ tuộc dây dẫn đến 2 đầu chạm nhau.

đa số dân mình đều hàn bằng chì mà như bác nói hàn chì loại dỏm thì coi như tiêu phải ko .
bắt vít nó chỉ ảnh hưởng đến việc tuột dây thôi còn vấn đề làm giảm hay suy yếu tín hiệu thì nó đảm bảo hơn hàn phải ko bác nhỉ ?

tienlequoc

Well-Known Member

đa số dân mình đều hàn bằng chì mà như bác nói hàn chì loại dỏm thì coi như tiêu phải ko .
bắt vít nó chỉ ảnh hưởng đến việc tuột dây thôi còn vấn đề làm giảm hay suy yếu tín hiệu thì nó đảm bảo hơn hàn phải ko bác nhỉ ?
Mình thì hay dùng loại vặn ốc vì là dây DIY, cho dễ thay đổi. Còn việc có suy giảm tín hiệu hay không thì khó nói lắm. Phải có thiết bị chuyên dụng để đo đạc xem thế nào? Tuy nhiên theo mình suy giảm tín hiệu nếu có là ko đáng kể. chắc khoảng vài phần ngàn thui bác à.

Mình thì hay dùng loại vặn ốc vì là dây DIY, cho dễ thay đổi. Còn việc có suy giảm tín hiệu hay không thì khó nói lắm. Phải có thiết bị chuyên dụng để đo đạc xem thế nào? Tuy nhiên theo mình suy giảm tín hiệu nếu có là ko đáng kể. chắc khoảng vài phần ngàn thui bác à.
hiện tại bác có đầu jack bắt vít mà tốt ko . ?

tienlequoc

Well-Known Member

Hiện tại mình chỉ có jack vặn. Jack dùng vít chắc khoảng 2 tuần nữa sẽ có.
P/S: vấn đề này bác nên pm trực tiếp. Thân

quần_tà _lỏn

Active Member

các bác cho hỏi: đơn vị "Gao" là gì và tác dụng của nó ntn?

quần_tà _lỏn

Active Member

Để các bác cao thủ trả lời hộ bác, tuy nhiên để cho dễ tra cứu, xin được diễn dịch 1 chút: "Gao" = Gauss :D

cái này e dốt thiệt luôn! trong dd thấy có bác nói về gain,nhưng bên ngoài có ng đề cập tới gao (nghe đọc vậy)!

Nghia_PMT

Well-Known Member

gain và gauge khác nhau hoàn toàn bác ơi, nói về kỹ thuật âm thanh thì gain là khuếch đại còn gauge là tiết diện dây

tienlequoc

Well-Known Member

AWG – American Wire Gauge là chỉ số chỉ cỡ dây dẫn theo tiêu chuẩn Mỹ. Chỉ số AWG có tỷ lệ nghịch với cỡ dây dẫn. AWG càng nhỏ thì đường kính dây dẫn càng lớn. Vì AWG được tính theo số lần qua khuôn kéo dây, để đạt được một dây có đường kính nhỏt thì cần phải kéo khối kim loại qua nhiều khuôn, số AWG chính là số khuôn mà dây được kéo qua.

Thông số cơ bản một số cáp theo American Wire Gauge

AWG - Đường kính (mm)- Tiết diện (mm2) - Tổng trở (Ohm/m)

Chỉnh sửa lần cuối:

VAN_LOC

Well-Known Member

Theo cá nhân mình quan trọng là chất liệu của dây dẫn .

lan806

Well-Known Member

Theo cá nhân mình quan trọng là chất liệu của dây dẫn .

Cái này đúng vì em thấy Nordost mỏng lét như tờ giấy, hãng khác to như ngón chân đều bán đắt cả

tienlequoc

Well-Known Member

Đẹp nhẩy. Cũng giống hàng hiệu chứ bộ :D. Phần thắt thấy hơi lộn xộn.

tienlequoc

Well-Known Member

Lần sau em làm phải đẹp hơn của anh mới chịu, hehe....Vì em có nội tướng thắt dây rất giỏi...:D

tienlequoc

Well-Known Member

Em chỉ thích chạy theo quy tắc chứ ko thích chạy lộn xộn theo quy tắc. Vậy dây mới đều, đẹp được :D

tamdamsg

Member

Nhìn dây của Anh Tú xinh ghê....:)>-

hoanvu9000

Các pác cho mình hỏi dây bằng chất liệu CHÌ thì như thế nào. Mình thấy vấn đề ở chổ mua dây đắc tiền, giắc đắc tiền cuối cùng hàn chì vào (tín hiệu qua chì mới vào máy) thì ảnh hưởng gì không ? Phần nữa là chống nhiễu, mình có thể dùng những gì để làm chống nhiễu được. Nếu không có ảnh hưởng như thế nào ?

tamdamsg

Member

Em đang test cộng dây loa AR (CU) thắt rắn của bác Tiến, gắn cầu loa vào cắp rút, cảm thấy trung âm với bass nó khá dầy, treble thì không có nhuyễn lắm bằng cặp Bi-wire em đang sài, để em chạy rà cho bác rồi review sau, nói chung cũng khá tốt... mỗi tội nó khủng quá hahaha....

Tiện thể chém luôn ... cái hình dây em đang sài.

1. Dây loa DIY nè hehe:

2. RCA made in DIY:

Chém tiếp đi các bác, em rút đây :D

VAN_LOC

Well-Known Member

Em đang test cộng dây loa AR (CU) thắt rắn của bác Tiến, gắn cầu loa vào cắp rút, cảm thấy trung âm với bass nó khá dầy, treble thì không có nhuyễn lắm bằng cặp Bi-wire em đang sài, để em chạy rà cho bác rồi review sau, nói chung cũng khá tốt... mỗi tội nó khủng quá hahaha....

Tiện thể chém luôn ... cái hình dây em đang sài.

1. Dây loa DIY nè hehe:

2. RCA made in DIY:

Chém tiếp đi các bác, em rút đây :D

Hôm nào ghé bác làm phát nhé . Mình chỉ RCA made in DIY thôi .

Bên trên