Download 24/24 trên Win7 (32bit & 64bit) bị đầy Ram!

megymax

Member
Em sử dụng cả 2 bản window 7 32bit (laptop) và 64bit (PC) đều bị trường hợp tràn Ram (đầy) khi để máy download 24/24.

Sử dụng chương trình download là:
Jdownloader và IDM (test lần lượt 2 con này đều bị)

Sau đó, em đã sử dụng Ram Saver Professional để Defrag ram, nhưng ram nó vẫn cứ tăng dần đều, đến khi gần hết ram thì đứng máy.

Máy chạy 4gb ram, lúc mới start-up (k chạy bất kỳ chương trình nào) thì Ram chạy khoảng 30%

Chạy bằng XP thì download bình thường.
Có bác nào bị như em không, và có cách khắc phục k?

bkpro_54

Member
Ðề: Download 24/24 trên Win7 (32bit & 64bit) bị đầy Ram!

Em sử dụng cả 2 bản window 7 32bit (laptop) và 64bit (PC) đều bị trường hợp tràn Ram (đầy) khi để máy download 24/24.

Sau đó, em đã sử dụng Ram Saver Professional để Defrag ram, nhưng ram nó vẫn cứ tăng dần đều, đến khi gần hết ram thì đứng máy.

Máy chạy 4gb ram, lúc mới start-up (k chạy bất kỳ chương trình nào) thì Ram chạy khoảng 30%

Thỉnh thoảng bạn restart máy để giải phóng ram nếu k muốn restart thì dùng thử RAMfreer xem có đỡ hơn k. Mình cũng dùng win 7 càng dùng lâu ram càng tăng lên:(.

megymax

Member

Mình dùng Ram Saver Pro cũng vậy, khi k download thì càng dùng Ram càng được giải phóng lại thời kỳ start-up nên càng dùng càng tăng, chỉ có khi download thì nó giải phóng k nổi..

Mà lạ nhỉ, e thấy nhìu người cũng view wa topic mà chẳng lẽ k ai bị như em sao?

sunset_309

Well-Known Member

Mình dùng win 7 cũng bị thế.Chuyển sang XP sp2 ,crack xong up lên SP 3 luôn,máy chạy ổn định hơn Win 7,update cũng thoải mái

bé xíu

Mình dùng Ram Saver Pro cũng vậy, khi k download thì càng dùng Ram càng được giải phóng lại thời kỳ start-up nên càng dùng càng tăng, chỉ có khi download thì nó giải phóng k nổi..

Mà lạ nhỉ, e thấy nhìu người cũng view wa topic mà chẳng lẽ k ai bị như em sao?

Dùng Windows 7, dùng jdownloader. AMD + 2GB + [160,500] GB
Để máy download 3 ngày liên tục. vẫn bình thường.

Doatphach

Active Member

chỉ có bạn bị thế thôi còn lại chả ai bị thế mọi người vẫn xài win 7 bt.4g ram mà bị đầy thì chả phải lỗi tại win 7 đâu
bạn thử mở task lên coi xem cái gì chiếm ram thì mới nói được chứ chung chung thế thì chịu, nghi ngờ nhất vẫn là virus

hoanvu9000

Cẩn thận virus, chứ máy mà dùng để down không thì không thể nào làm tràn bộ nhớ đệm được. Khi bị virus mà online thì nó cứ phát sinh . . . chạy càng nhiều càng dể bị tràn bộ nhớ. Dọn dẹp "quét lại nhà" lại thử phát đi bạn :D. Goodluck !!!

linhtinh

Mình sử dụng win7, IDM và Freerapid Downloader down 2 ngày liên tục có thấy bị j đâu, máy mình cùi mía lắm: dual core 6300,1Gb Ram, VGA onboard. Vậy mà chạy vẫn fà fà có bị j đâu

honglong99

lạ nhỉ, mình để win 7 down torrent cả tuần có sao đâu, 2G thôi đấy

tuanhungct

Well-Known Member

Mình sài Win 7 Ultimate + Jdownload cả tháng nay không Shutdown ram vẫn bình thường. khả năng PC bạn dính con svchost.exe làm đầy bộ nhớ ram. bạn lên google tìm hiểu về con này nhé. rất nhiều thông tin ở trên đó.

pimpin

laptop của mình sài W7 4g ram khi DL 1000kbps thì 0 sao,sao này DL 1500kbps thì bị như bạn phải reboot.

thử giảm tóc độ DL lại xem sao

ptk8588

Member

Mình sài Win 7 Ultimate + Jdownload cả tháng nay không Shutdown ram vẫn bình thường. khả năng PC bạn dính con svchost.exe làm đầy bộ nhớ ram. bạn lên google tìm hiểu về con này nhé. rất nhiều thông tin ở trên đó.
Đồng ý với bác này, em đã từng dính con này, mở Taskbar lên thì thấy cái đó nó chớp tắt liên tục, tắt ko dc, diệt mãi nhưng vẫn còn ---> ghost lại máy lun..........

bkpro_54

Member

svchost.exe k phải virus nhé, ai tiếng anh tốt thì đọc cái này:
According to Microsoft: “svchost.exe is a generic host process name for services that run from dynamic-link libraries”. Could we have that in english please?
Nói nôm na là cái svchost.exe giống như 1 ứng dụng làm nền cho các service (về service bạn nào hay nghịch máy cũng biết rồi;)).

Tại sao có nhiều service như thế?
If you’ve ever taken a look at the Services section in control panel you might notice that there are a Lot of services required by Windows. If every single service ran under a single svchost.exe instance, a failure in one might bring down all of Windows… so they are separated out.

Those services are organized into logical groups, and then a single svchost.exe instance is created for each group. For instance, one svchost.exe instance runs the 3 services related to the firewall. Another svchost.exe instance might run all the services related to the user interface, and so on.

Windows yêu cầu rất nhiều service nếu tất cả các service đều chạy trên cùng 1 svchost.exe, 1 cái service có vấn đề toàn bộ windows có thể sẽ đứt (treo máy) thế nên các service chạy trên nhiều svchost.exe. Mỗi svchost.exe chạy các service liên quan đến nhau vd như 1 svchost.exe chạy service liên quan đến firewall, 1 svchost.exe chạy service liên quan đến audio.

Xử bọn svchost.exe như thế nào?

Đơn giản lắm tắt bỏ các service k cần thiết. Lưu ý: chỉ tắt các service khi bạn biết chính xác nó có tác dụng gì, mình có cần nó k? Hiện có nhiều trang nói cách tắt service nhưng mình chỉ tin tưởng www.blackviper.com. Trang này có mục để mình tìm hiểu thêm về các service trước khi quyết định tắt nó.
Bổ sung: đôi khi virus tạo ra service của riêng nó nên đảm bảo bạn đã diệt sạch virus.

Chỉnh sửa lần cuối:

akonhell

win7 cua minh chay rat on dinh ko bao gio bi tran ram

TLDarkAngel

Active Member

svchost.exe cũng có virus.Đợt trc mình bị nhiễm con này 1 lần rồi.Nó ghi như thế này mới biết là virus nè:
1. svchost.exe User> Virus
2. svchost.exe Systems>ko phải Virus

hienthu76

Active Member

Uh, lần đầu tiên mình mới nghe cái vụ dl mà bị tràn Ram này. Mình cũng xài laptop Win 7 + 4Gb ram + IDM download mấy ngày trời có bị gì đâu ta?

Doatphach

Active Member

"svchost.exe" laf virus

Thua pa này

muitendenvn

LeechPro

Trước cũng bị, sáng mở mắt ra thấy ram xài 3.8GB !!!

Nhưng cũng chẳng quan trọng lắm... Do cơ chế dọn rác thôi.

Khỏi lo đi....

tuanhungct

Well-Known Member

"svchost.exe" laf virus

Thua pa này

svchost.exe cũng có thể là virus?:-B
Có thể hiểu nôm na như thế này.
- Trong windows các tập tin có đuôi exe thì có thể trực tiếp chạy.
- Các tập tin dạng dll thì win phải nhờ vào svchost.exe để kích hoạt.
Lợi dụng điều này một số phần mềm gây hại (virus) đã dùng svchost để sống qua ngày.
- Nếu bản thân service virus bị lỗi thì svchost.exe sẽ không thể nạp được dịch vụ do virus tạo ra và win sẽ báo lỗi "svchost.exe - Application Error"
- Nếu service virus mạnh khỏe (cái này mới nguy) thì win phải liên tục cử svchost.exe ra để nuôi chúng (mất một số dung lượng RAM).
=> Nếu PC của bạn bị nhiễm khoảng chục em virus thì trong Task Manager Có khoảng hơn chục em svchost.exe đang ngồi gặm RAM là chuyện bình thường.
=> Bị đầy RAM. #:-S

vuphongkkk

mình cũg gặp trường hợp tương tự với win7 final 32 bit , khi dow liên tục với mediafire7 + idm , máy mình ram 2g . ai có cách giải quyết không

Bên trên