Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

tad2709

Member
Cái case của anh build rất pro và đẹp!

Anh mô tả kỹ hơn vụ cấp nguồn pin cho anh em tham khảo với. Ghép pin, bộ lọc nguồn và sạc như thế nào ạ?
Em có tham khảo 1 số bác ở vnav về cái nguồn cho Pi, nguồn LT304x rất sạch nhưng nghe bị lạnh, tiếng có vẻ hơi mỏng. Các bác bên đó vẫn nghiêng về họ LT108x. Sau khi thử nghiệm vài kiểu nguồn thì e chốt cấu hình:
1. Ghép 2 quả pin đc 7.4V, dung lượng 3x2500mAh = 7500mAh
2. Ổn áp qua LT1084 ->5.1VDC (phang vài chú Blackgate là ngon).
3. Sạc pin bằng sạc tự ngắt bên ngoài chassis, khi nào nghe thì rút sạc. Bình thường e nghe nhạc buổi tối đến 12h, rồi cắm sạc tới sáng là ok.

tml3nr

Moderator
Em có tham khảo 1 số bác ở vnav về cái nguồn cho Pi, nguồn LT304x rất sạch nhưng nghe bị lạnh, tiếng có vẻ hơi mỏng. Các bác bên đó vẫn nghiêng về họ LT108x. Sau khi thử nghiệm vài kiểu nguồn thì e chốt cấu hình:
1. Ghép 2 quả pin đc 7.4V, dung lượng 3x2500mAh = 7500mAh
2. Ổn áp qua LT1084 ->5.1VDC (phang vài chú Blackgate là ngon).
3. Sạc pin bằng sạc tự ngắt bên ngoài chassis, khi nào nghe thì rút sạc. Bình thường e nghe nhạc buổi tối đến 12h, rồi cắm sạc tới sáng là ok.
Nếu mình giải quyết được việc sạc và ngắt tự động được thì hay quá anh nhỉ.

linhvk

Active Member
Em làm theo mạch của Tamura bác à! thay đèn ECC82 bằng 7N7 và 7AF7. Em rất ưng cái sê ma này.
Bác tham khảo shema ở đây nhé: https://vnav.vn/threads/diy-300b-tubes-amp-the-nao-cho-hay.1432/page-17
Bác thay bằng 7N7 và 7AF7 thì có chỉnh lại chế độ chạy của bóng không bác? trong mạch thì 7N7 là bóng mở đầu hay bóng đảo pha vậy ạ. Bác cho em xin ít hình ruột em tham khảo với.

tad2709

Member
Bác thay bằng 7N7 và 7AF7 thì có chỉnh lại chế độ chạy của bóng không bác? trong mạch thì 7N7 là bóng mở đầu hay bóng đảo pha vậy ạ. Bác cho em xin ít hình ruột em tham khảo với.
7af7=ecc82 về gain, 7n7 cao hơn chút, e giữ nguyên theo sơ đồ mạch, ruột gan ghê lắm, e k dám phọt đâu :))

youngj

Well-Known Member
có bản moode beta mới chưa mấy bác, e nghe ngóng thấy có hổ trợ bluetooth speakers

rightman01

Anh em đang dùng moode audio 3.8.4 thì up hết lên bản 4.0 beta 2 nhé bản 3.8.4 chạy Dsd rất lag lên 4.0 beta 2 là ngon lành
Nhờ bác NhậtDươngAudio giúp mình đã có transport Dâu tây chạy Moode audio thật tuyệt, khác hẳn cấu hình Laptop + Singxer SU1 (chưa mod) trước kia.... thanks bác Nhật Dương ;):):p
pvs9ks
http://www.upsieutoc.com/image/pvs9ks

Chỉnh sửa lần cuối:

tad2709

Member
Em thấy bên CA làm cái test nguồn này, có cả nguồn sạc iphone, pin và LPS thì kết quả là iFi ipower chỉ đứng sau nguồn pin ??? Nếu vậy thì làm cái cục ifi cho nhanh, gánh thêm mấy cái tụ nữa có ổn không các Bác.

Link gắn thêm tụ:
http://www.runeaudio.com/forum/simple-power-supply-tweak-using-hdmi-amazing-improvement-t4505.html
Link test nguồn : https://www.computeraudiophile.com/forums/topic/31119-power-supply-8-group-test-lps-and-smps/
Có bác chơi IFI power rồi giải tán luôn, vẫn chấp nhận chơi LT1084 :D
Cái này còn tùy tai nữa bác

chuong46

Active Member
Bạn Trung224 hướng dẫn mình cấu hình MinimServer để phát file dsd (.dsf; .aiff) với.

trung224

Well-Known Member
@chuong46 :
Chào bác, minimserver hỗ trợ mặc định aiff và dsf nên nếu bác ko chơi được 2 dạng file này thì là do streamer và OS của nó không hỗ trợ.

Với dsf thì Moode audio hỗ trợ, tuy nhiên nếu bác dùng digiOne hay các DAC không hỗ trợ DSD như Boss DAC và 502DAC thì sẽ bắt buộc phải convert về PCM.

Bác có thể vào mục MPD configuration trong moode audio để phần DOP-over-PCM thành off.

Với aiff thì cả moode audio lẫn minimserver đều hỗ trợ nhưng có vẻ liên tục gặp lỗi với cả hai thằng này từ cách đây vài năm nên em khuyên bác bỏ béng định dạng này, convert aiff sang flac/wav với phần mềm dbpoweramp

chuong46

Active Member
@chuong46 :
Chào bác, minimserver hỗ trợ mặc định aiff và dsf nên nếu bác ko chơi được 2 dạng file này thì là do streamer và OS của nó không hỗ trợ.

Với dsf thì Moode audio hỗ trợ, tuy nhiên nếu bác dùng digiOne hay các DAC không hỗ trợ DSD như Boss DAC và 502DAC thì sẽ bắt buộc phải convert về PCM.

Bác có thể vào mục MPD configuration trong moode audio để phần DOP-over-PCM thành off.

Với aiff thì cả moode audio lẫn minimserver đều hỗ trợ nhưng có vẻ liên tục gặp lỗi với cả hai thằng này từ cách đây vài năm nên em khuyên bác bỏ béng định dạng này, convert aiff sang flac/wav với phần mềm dbpoweramp
Cấu hình của mình như sau: Laptop Win 10 cài minimServer và Linn Kazoo; kết nối bằng Wifi đến Router; từ Router đến Pi3 + Digione bằng cáp Ethernet RJ45 (Pi3B chạy Moode 4 beta2); từ Digi kết nối bằng cáp Coxial đến DAC Teac UD503. Khi phát file .dsf thì chỉ nghe tiếng rồ ở loa; đã on, off mục DSD over PCM ở MPD trong Moode vẫn bị.
Cũng như trên nhưng khi cắm trực tiếp ổ cứng SSD chứa nhạc vào Pi3B cấp nguồn ngoài thì nghe file .dsf (off (no) mục DSD over PCM) thì nghe bình thường (tốt), UD503 nhận file là DSD64 chứ không phải là PCM.
Liệu có phải là do kết nối Wifi từ Laptop đến Router?

thchung

Member
Cấu hình của mình như sau: Laptop Win 10 cài minimServer và Linn Kazoo; kết nối bằng Wifi đến Router; từ Router đến Pi3 + Digione bằng cáp Ethernet RJ45 (Pi3B chạy Moode 4 beta2); từ Digi kết nối bằng cáp Coxial đến DAC Teac UD503. Khi phát file .dsf thì chỉ nghe tiếng rồ ở loa; đã on, off mục DSD over PCM ở MPD trong Moode vẫn bị.
Cũng như trên nhưng khi cắm trực tiếp ổ cứng SSD chứa nhạc vào Pi3B cấp nguồn ngoài thì nghe file .dsf (off (no) mục DSD over PCM) thì nghe bình thường (tốt), UD503 nhận file là DSD64 chứ không phải là PCM.
Liệu có phải là do kết nối Wifi từ Laptop đến Router?
Bạn thử chỉnh SoX resampling chứ đừng để disable xem sao

jancoler

Active Member
Chào Bạn Trung224 . cho mình hỏi. Mình dùng PI3+ Isolator + Boss Dac + moode audio 3.8. mà không thể play được nhạc DSD dù mình để DOP-over-PCM thành off.. hay còn setup phần nào nữa không vậy. tks

chuong46

Active Member
Trung 224 cho hỏi: Dây Coxial Wireword dài 1,5m cắt thành 02 đoạn 0,5m và 1m có được không? Sợi dây ngắn 0,5m có hay hơn không (ngắn hơn nên ít nhiễu hơn)?

trung224

Well-Known Member
@chuong46 : Ngoài cách dùng SoX resampling trong mpd configuration, bác có thể vào
minimserver properties > system > stream.transcode đánh dòng lệnh dsf(64):flac24;88 (để chuyển DSD64 thành PCM 24 bit 88,2kHz) và dsf(128):flac24;176 (để chuyển DSD128 thành PCM 24 bit 176,4 kHz). Cách này thì chắc chắn hơn.

Về dây coax dùng jack RCA trừ khi chiều dài trên 5m thì mới cần cắt ngắn đi bác ạ. Chứ với dây digital (đặc biệt là dây coax jack BNC 75 ohm) thì 100m cũng chẳng ảnh hưởng đâu ạ.

Bên trên