Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

dungsin_lqd

Well-Known Member
Một người chưa dùng bao giờ cho biết...
PC thì chủ yếu nhiễu từ thiết bị chứ mấy cái sevice thì ảnh hưởng bao nhiêu bị đánh đòn tâm lí thêm trí tưởng tượng thôi bác ơi. Mỗi service có công năng khác nhau liên quan gì âm thanh đâu hđh cả ngàn dịch vụ mà mỗi dịch vụ phục vụ 1 chức năng khác nhau. Em nghĩ bác sài HĐH lâu năm sẽ hiểu. Tóm lại bác có tắt 100% thì cũng thế thôi. PC chủ yếu phục vụ đa công việc chứ thần thánh nó mảng audio thì chắc nó chỉ là một phần rất rất nhỏ.

oldfriend

Moderator
PC thì chủ yếu nhiễu từ thiết bị chứ mấy cái sevice thì ảnh hưởng bao nhiêu bị đánh đòn tâm lí thêm trí tưởng tượng thôi bác ơi. Mỗi service có công năng khác nhau liên quan gì âm thanh đâu hđh cả ngàn dịch vụ mà mỗi dịch vụ phục vụ 1 chức năng khác nhau. Em nghĩ bác sài HĐH lâu năm sẽ hiểu. Tóm lại bác có tắt 100% thì cũng thế thôi. PC chủ yếu phục vụ đa công việc chứ thần thánh nó mảng audio thì chắc nó chỉ là một phần rất rất nhỏ.

Oh, bác chưa thấy con PC thần thánh hôm bữa em bán ah =)) core I7, 16gb Ram, SSD, sound Lynx two B , tắt all dịch vụ, khởi động lên chỉ có mỗi jdriver chạy nhạc và ko thể làm gì khác =))

P/s: vui vẻ thôi, mỗi người dùng 1 kiểu, ko ai đúng ko ai sai cả, mình thích là được.

lam hung

Member
Có bác nào bị như này không, cài AO khi không và khi cài đặt Ram Disk trên hệ điều hành thì mã máy ID bị thay đổi, bây giờ tôi muốn cài Ram Disk nhưng AO không cho kích hoạt nữa, nhấn mạnh đây là cài trên cùng máy tính nhé, mã ID lấy lúc chưa cài Ram Disk . Đang loay hoay mãi mà không được, tiếng Anh lại kém, bác nào thạo tiếng Anh hỏi gíup tôi cách khắc phục với.
Cám ơn các bác nhiều.

tml3nr

Moderator
Có bác nào bị như này không, cài AO khi không và khi cài đặt Ram Disk trên hệ điều hành thì mã máy ID bị thay đổi, bây giờ tôi muốn cài Ram Disk nhưng AO không cho kích hoạt nữa, nhấn mạnh đây là cài trên cùng máy tính nhé, mã ID lấy lúc chưa cài Ram Disk . Đang loay hoay mãi mà không được, tiếng Anh lại kém, bác nào thạo tiếng Anh hỏi gíup tôi cách khắc phục với.
Cám ơn các bác nhiều.
Em đoán mò: Phần mềm dựa trên một số thành phần harware của máy để xuất ra ID. Cách này cũng tương tự như cách của Micosoft dùng để chống active Windows sang máy khác.

Khi hoạt động phần mềm Ram Disk giả lập một hardware device, làm cho ID của máy thay đổi. (Tương tự như mình thay đổi phần cứng nào đó)

Anh thử đổi phần mềm Ram Disk khác. Hoặc là mail cho hãng nhờ họ support ID sau khi cài Ram Disk.

Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
được như bác nói thì hay quá. thôi bác đi đường bác, tôi đi với hội của tôi

tuanvhv

Member
Chào các bác! Em hiện đang dùng dac holo spring lv2 đã có Singxer Su1, giờ muốn sắm thêm em pi, nhờ các bác tư vấn giúp em một em nhé, cảm ơn các bác. Em muốn mua sẵn về chỉ vc chạy thôi. Cảm ơn các bác.

Hagemi

Active Member
Chỉnh sửa lần cuối:

do_long_khach

Well-Known Member
Cám ơn các bác nhiều.
En nghĩ bác bỏ ramdisk đi. Hồi xưa em đã dùng mãi rồi, ko thấy có tác dụng bao nhiêu.

thanhminhppc

Active Member
Mấy con music server trên chả con nào có USB hoặc I2S cho DAC, làm sao chơi ngon DSD cho Holo audio Spring, vì vậy có 2 cách là dùng music server trên nhưng phải tích hợp isolator và kali reclocker xuất i2s (không dùng Singxer Su-1) hoặc mua luôn con Allo USBridge xuất USB (dùng thêm Singxer Su-1 càng tốt), nói chung kinh nghiệm cho thấy đồ DIY phải cần thêm trí tưởng tượng phong phú để tự sướng nữa -> thành ra thôi mua con Allo usbridge giữ singxer xài tiếp đỡ phải tưởng tượng mất công

Chỉnh sửa lần cuối:

Hagemi

Active Member
Mấy con music server trên chả con nào có USB hoặc I2S cho DAC, làm sao chơi ngon DSD cho Holo audio Spring, vì vậy có 2 cách là dùng music server trên nhưng phải tích hợp isolator và kali reclocker xuất i2s (không dùng Singxer Su-1) hoặc mua luôn con Allo xuất USB (dùng thêm Singxer Su-1 càng tốt), nói chung kinh nghiệm cho thấy đồ DIY phải cần thêm trí tưởng tượng phong phú để tự sướng nữa -> thành ra thôi mua con Allo usbridge giữ singxer xài tiếp đỡ phải tưởng tượng mất công
Cái USBridge này có hơn hẳn Pi ko bác nhỉ?
Tiện thể có bác nào có DigiOne chán cần bán ko ạ :D

ac_vna

Active Member
Cũng không thay đổi lắm đâu bác ạ (phần cứng hầu như không thay đổi mấy), em có vẽ cái sơ đồ để bác nhìn cho rõ.

View attachment 281956
Em cũng bắt trước bác chủ vẽ cấu hình hiện tại ạ, nhìn ra thì cũng còn vài cái cần nấp cấp ạ.Cảm ơn bác chủ.

Đính kèm

151.7 KB · Xem: 89
Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
@ac_vna : Nếu bác định chơi FMC như em thì nên dùng pin LiFePO4 để cấp điện cho cục FMC nối với transport Pi. Trong số các nguồn em đã thử bao gồm LT1084, TPS7A4700, iFi iPower và pin LiFePo4 thì pin LiFePo4 cho âm thanh tốt nhất. Tiếng cực sạch, không bị bẩn tiếng như dùng iPower, độ bóc tách và lớp lang tốt hơn song âm thanh không bị mỏng như với LT1084 hay TPS7A4700, trái lại âm thanh rất "đầm tiếng" với độ động và độ nảy rất tốt (đặc trưng bởi tiếng piano).

Với cục FMC của bác chỉ cần 2 cục pin này mắc nối tiếp là đủ cho cục FMC nghe nhạc tầm 6 tiếng liên tục rồi.

https://www.ebay.com/itm/Hixon-IFR2...hash=item4b1e11a8f5:m:muA2kJ3COyn98OcS3uLPAMA

ac_vna

Active Member
Con Lt1083 sao chuyển đc từ 100V xuống 12V bác nhỉ?
Dạ, hi, cảm ơn bác ạ, em vẽ thiếu ạ, chỗ đó em có một biến áp ra 3 đường: hai đường 9v và 1 đường 12 v ạ.

Đính kèm

320.1 KB · Xem: 8
Chỉnh sửa lần cuối:

ac_vna

Active Member
@ac_vna : Nếu bác định chơi FMC như em thì nên dùng pin LiFePO4 để cấp điện cho cục FMC nối với transport Pi. Trong số các nguồn em đã thử bao gồm LT1084, TPS7A4700, iFi iPower và pin LiFePo4 thì pin LiFePo4 cho âm thanh tốt nhất. Tiếng cực sạch, không bị bẩn tiếng như dùng iPower, độ bóc tách và lớp lang tốt hơn song âm thanh không bị mỏng như với LT1084 hay TPS7A4700, trái lại âm thanh rất "đầm tiếng" với độ động và độ nảy rất tốt (đặc trưng bởi tiếng piano).

Với cục FMC của bác chỉ cần 2 cục pin này mắc nối tiếp là đủ cho cục FMC nghe nhạc tầm 6 tiếng liên tục rồi.

https://www.ebay.com/itm/Hixon-IFR2...hash=item4b1e11a8f5:m:muA2kJ3COyn98OcS3uLPAMA
Cảm ơn bác ạ!
Không biết các dòng pin Lifepo4 khác nhau có cho tiếng khác nhau không bác.
Loại pin dưới em đang có hai cục dùng cho đèn pin ạ.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên