[Dune Prime 3.0]: Tất cả trong 1 với chip Sigma 8642

trandzung

Em đã dùng qua , tuy nhiên mới xem được 3 ngày thì đem trả lại vì em nó đọc 1080 mà hình ảnh hiển thị chỉ được 720 à ! Có lẽ con của em bị lỗi .

Em C-200 bị lỗi , bây giờ em Dune 3.0 bị lỗi ! Toàn những em mới ra đều bị lỗi hết !!! Buồn nhỉ .
Nhưng may mắn là em C-200 của bạn MrBo682 đang xài rất ngon và em Dune BD Prime 3.0 của mình thì … đợt hàng đầu năm 2010.

Công Ty HDI Dune đã đem Dune BD Prime 3.0 và Dune HD Base 3.0 dự 2 triển lãm lớn vào mùa thu 2009 : IFA 2009 ( 4-9 ) tại Berlin , Đức và CEDIA Expo ( 10-9 ) tại Atlanta , Mỹ .

Đã có 5 tạp chí vừa làm Review về Dune BD Prime 3.0 : Stereo & Video Magazine ( 1/2010 ) , Salon Audio Video ( 1/2010 ) , What Hi-Fi? Sound & Video magazine ( 1/2010 ) , MPC Club.com ( 9/2009 )…

Cuối năm 2009 , Dune Prime 3.0 đã nhận được 6 giải thưởng ( MPC Club Editor’s choice , MPC Club Annual Awards Hybrid of thr Year , HD Land Award , Salon Audio Video Expert’s choice … )

Dù tuyết đang rơi dày hơn 1 tấc với những cơn gió lạnh buốt -10 độ C , chú lính mới vẫn đến trình diện đúng hẹn và quân phục nguyên vẹn , bóng loáng !

Chú Dune 3.0 và chú WD TV LIVE , chiều cao của Dune chỉ nhỉnh hơn 3 cái hộp dĩa DVD một chút .
Chiều ngang vừa vặn với chú Receiver , để vào bộ dàn cũng vừa đẹp . Dune 3.0 được sản xuất tại 1 nhà máy của Panasonic , Trung Quốc nên bề ngoài hao hao giống Bluray Player của Panasonic.

Chú có đầy đủ các cổng kết nối : LAN 10/100/1000 , 3 usb 2.0 ( 1 bên hông máy ) , HDMI 1.3 , Coaxial , Optical , Composite ( video , audio L,R ) , Component , eSata ( Đọc và chép data tốc độ cao ) và 8 jack cho dàn ampli 7.1 không có cổng HDMI . Có 1 con tem nhỏ , nếu rách là mất bảo hành 1 năm !

Remote của Dune có đầy đủ chức năng khi chơi CD , DVD , Bluray disc bằng ổ dĩa quang hay chơi các file Bluray nguyên bản , BD ISO, m2ts , mkv …. Tiếc là remote này không có đèn nền dưới các nút bấm .

Vài hình ảnh bên trong máy do dân chơi quốc tế post trên AVS forum . Bạn để ý bên trong có 1 thẻ usb 2 GB để chép thêm các app , để chơi BD LIVE … và có thể gắn 1 ổ HDD 2,5” nên mặt hông bên kia đã có sẳn lổ để bạn gắn thêm 1 cái quạt nếu muốn . Vâng , ALL IN ONE là như vậy đó các bạn.

Và đây là motherboard và trái tim của Dune BD Prime 3.0 : Chip Sigma SMP8642

Công Ty Dune Hdi là công ty đầu tiên sản xuất chiếc Platinum Blu-ray đọc được dĩa BD multi-region và đặc biệt với ISO MKV Blu-ray . Hiện nay , Dune BD Prime 3.0 là chiếc máy Platinum Blu-ray đầu tiên trên thế giới được trang bị chip thế hệ thông minh mới nhất Sigma Desings SMP8642.

Series chip SMP8640 của Sigma Designs chia thành 2 versions :
- SMP8642 thiết kế cho các Blu-ray decks .
- SMP8643 thiết kế cho các ‘ boxes’ và ‘ multimedia IPTV box ’.

Với ổ đĩa quang , Dune BD Prime 3.0 chơi được dĩa CD , DVD và dĩa Bluray như các đầu Bluray Player khác với đầy đủ các âm thanh True HD , Dolby DTS HD Master , DTS …

Chắc các bạn cũng nhận ra ban nhạc này rồi phải không ? Yes , ban EAGLES với bản nhạc nổi tiếng Hotel California , dĩa DVD với âm thanh DTS , nghe …phê quá !

Bây giờ , thử tới các file Blu-ray nguyên bản xem sao .

Đầu tiên , là phim Blu-ray dạng ISO ( Phim The Legend of Zorro )

Như các bạn đã thấy trên hình , Dune BD Prime 3.0 chơi được BD ISO với đầy đủ cấu trúc , với các chọn lựa về kênh âm thanh , phụ đề , các special features … y như đang chơi 1 chiếc dĩa Bluray thiệt.

Thử tới cái phim Transformers 2 dạng Bluray untouched :

Và kết quả là :

Em Dune 3.0 cũng chơi đầy đủ cấu trúc của Bluray , y như dĩa thiệt luôn.

Bây giờ thử tới loại phim Bluray nguyên gốc chỉ có file m2ts , như phim The Fast and The Furious - Tokyo Drift :

Dễ dàng chọn kênh Audio

và dễ dàng chọn phụ đề Tiếng Việt *.srt rời ở ngoài …

Như vậy , chip Sigma 8642 với các lisence hợp pháp , Dune BD Prime 3.0 chơi được đầy đủ các yêu cầu cơ bản 1 đầu Bluray Player với ổ quang ( cũng như DVD và CD ) và quan trọng nhất đối với các bạn mê HD là cũng chơi được các file Bluray ISO , Bluray untouched , m2ts với âm thanh lossless , high quality như Dolby DTS HD Master , True HD , LPCM .

Một ưu điểm nữa của Dune BD Prime 3.0 là cổng USB hổ trợ USB hub .

Với dock 2 ổ này ( mỗi HDD là 2 TB ) , kết nối bằng 1 sợi USB , thì Dune 3.0 lên đủ 2 HDD . Nếu bạn dùng loại box 4 ổ cứng ( 4 x 2 = 8 TB ) thì em nó vẫn lên đủ . Dune có 3 cổng usb và 1 cổng eSata , dễ dàng chơi 26 TB . Còn kết nối bằng USB hub , thì có người đã nối được tới 44 ổ cứng với em Dune !!!
Kết nối bằng usb , esata không phải lo chuyện coi phim bị giựt , mất tiếng và nhức đầu với LAN. Tuy nhiên, nếu có thời gian rảnh , mình cũng sẽ thử với LAN , với WHS hay NAS ( cái này chắc phải nhờ
các cao thủ trong forum chỉ dẩn ).

Với firmware kèm theo máy , thì không có hổ trợ duyệt phim dạng Preview , dạng thumbnail !!!
Muốn chơi kiểu này phải bỏ thêm thời gian dọc mấy soft khác .

Do thời gian hiện nay quá bận rộn với công việc , mình chỉ có thể viết ngắn gọn như vậy và hết sức khách quan với các hình ảnh kèm theo , mong các bạn xí xóa cho .
Các bạn nào đã có dùng em Dune 3.0 này xin cho các ý kiến đánh giá , kinh nghiệm sử dụng , thắc mắc …vào chung topic này để mọi người tiện theo dõi .

Xin cám ơn các bạn đã đọc bài này và cho đánh giá nha ( hay thì lấy sức viết tiếp, còn dỡ quá thì …hihi
tự sướng dzậy , gác bút luôn ). Mệt quá xá rùi , làm 1 ly congac nào .

P/s : rất cám ơn Mr. Bo682 đã cho mình lời khuyên và hướng dẫn tốt nhất .

Để các bạn tiện theo dõi , mình cập nhật các bài liên quan về HDi Dune 3.0 :

1/ Khả năng giải mã âm thanh qua các loại cổng kết nối :
http://www.hdvietnam.com/diendan/showpost.php?p=431146&postcount=81

2/ Hướng dẫn làm hình Thumbnails của bạn Ân Nguyên :
http://www.hdvietnam.com/diendan/showpost.php?p=473250&postcount=174

3/ Firmware để sửa lổi xem DVD bị stop , out ra menu của bạn Ân Nguyên :
http://www.hdvietnam.com/diendan/showpost.php?p=479114&postcount=191

4/ Hướng dẫn tái cấu trúc Bluray để thêm phụ đề Việt của bạn ManhThang :
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=46699

5/ Cách mở đa phân vùng ( bẻ khóa Region Code Bluray ) của bạn Ân Nguyên :
http://www.hdvietnam.com/diendan/showpost.php?p=453000&postcount=43

Chỉnh sửa lần cuối:

khactuyen

Banned
Ðề: [ DUNE BD PRIME 3.0 ] TẤT CẢ TRONG 1 VỚI CHIP SIGMA 8642

Tuyệt thật, với FW đi kèm mà đã đầy đủ các chức năng chứng tỏ hãng đã test rất kỹ trước khi đưa ra thị trường. Có một điểm hơi bất tiện là có sẵn ổ Bluray, nếu để ở dạng option thì tốt hơn, khi đó giá thành sẽ giảm nếu ko lấy ỏ bluray!
Hiện ở VN và các nước trên TG có vẻ mua em nó hơi khó nhỉ?
Bài reiviews rất chi tiết.

trandzung

Nếu bạn không muốn có ổ Bluray thì có em Dune Base 3.0 , có cửa gắn ổ cứng HDD phía trước , hổ trợ tới 2 TB , tất cả chức năng chơi y như Dune BD Prime 3.0, có quạt bên hông lám mát trong máy , giá rẻ hơn 100 usd.

Có 1 số BD rom rời chỉ có thời hạn sử dụng là 18 tháng vì lisence ! Muốn xài tiếp phải mua lisence tiếp !

Mình rất thích và thấm thía câu này của 1 bạn trên AVS forum , đại ý là : “ hãy mua 1 cái Player với những chức năng mà nó đã có , đừng trông chờ vào những lời hứa hẹn sẽ có trong tương lai ! ( qua update firmware ) ”.

ngoduythach

Em này đã về SG chưa bro? Giá tầm khoảng bao nhiêu? Thanks

trandzung

@ ngoduythach , bạn tính như thế này nhé :

Giá 1 bluray player + 200 đến 250 usd ( giá 1 em HD box trung bình ) -> giá hợp lý cho em Dune hiện nay

Xin lưu ý các bạn :
- hàng giao đợt đầu ( tháng 11-2009 ) , em Dune BD Prime 3.0 bị phàn nàn về ổ Bluray khi chạy kêu lớn tiếng , 1 số đã trả lại . Nếu có mua , bạn nên giao hẹn hay thử tại chổ với 1 Bluray disc để nghe xem có vấn đề này không ? Em mình mua đã được bên bán xác nhận kiểm tra 100 % trước khi giao hàng nên chạy êm ru !
- nếu muốn gắn thêm ổ HDD 2,5 ” thì ai làm ( ? ) để không bị mất bảo hành 1 năm của hãng HDi.

xtrader

ở HN có shop nào ban em Dune này ko các bác?

buihung

Administrator

Hóa ra hàng khủng của bác là em chân dài này. Chúc mừng bác nhé. Lúc nào rảnh bác review ít thông tin về việc chơi file mkv nhé.

trandzung

Cám ơn bác BUIHUNG nhé , mấy cái phim Blu-ray 4, 5 chục GB em nó lột hết trơn ra rồi , thì phim 720p , 1080p mkv … em này nuốt chửng luôn ! Mình đã thử với cái clip demo Samsung chạy ngon lành .

Còn DVD ISO như Thúy Nga , Asia … thì lên đủ như thế này :

;)

MrBo682

Well-Known Member

Wow...!!!
Mới vào đọc bài xong sướng tê tái.Chúc mừng.chúc mừng....
Bạn hanh phúc thì mình vui lây quá trời.(hehehe đùa chút preview kỹ thế này không chừng có thằng phán là dân buôn Kaiboer đang view em DUNE hihihi... nửa thì chit chit...,,,hehehe,,,)
Nhưng có cái là ở VN mua hàng hơi bị khó...(quá nhiều nguyên nhân,khổ thân các End-User...????).Đôi khi chỉ lẩn quẩn vài ba cái được nhập về rồi ....tá lã,tá lã...!!!
Em DUNE hơn em C200 cái khoản Esata.Các Box đựng Blurayrom lại được trang bị Esata.Em C200 không có cổng này ,nên buộc phải tháo khoang chứa HDD,bỏ Ổ rom ra khỏi hộp mà gắn vào.
Lần nữa chúc mừng chủ "thớt"

Bac lam on chi dan IPTV Va internet radio voi ....Minh cung moi mua xong lam mai ca nua thang nay van chua duoc ....Xin chi giup ...

yougood

Member

Chúc mừng ban đã có đồ chơi hết xảy....Mình thèm chảy nước miếng luôn nè...
Bạn mua ở chổ nào vậy và giá là bao nhiêu ? Mình phải để dành $ để lụm con này mới được....quá xá ngon.....Thích nhất là cái vụ chơi ISO với menu đó.... (Yougood ở cali).

Cám ơn bạn đã bõ thời gian review....:)

trandzung

@ yougood , đúng như bạn nói , chơi được BD ISO với menu là lợi hại nhất !
Cám ơn bạn đã xem bài của mình . Check PM mình đã gửi . See ya !

khactuyen

Banned

sau 2h dùng Dune base 3.0 em có vài nhận xét bổ sung so với post #1 như sau:
1. CHất lượng hình ảnh: có vẻ vẫn chưa bằng HTPC? em thấy màu sắc chưa được sâu và nét. Xem PBN thì như Xtremer thôi.
2. Chơi film Bluray dow trên mạng: phải nói là cực tốt (qua lan 1gb), em xem thử vài film đều rất tốt, ra đủ menu như bluray gốc, hình và âm thanh chuẩn, audiohd pass cực ngon.
3. Chơi Flac: tiếng nó hơi bị méo, nhiễu nhiều, chưa được chuẩn có lẽ là do chưa biết tinh chỉnh.
4. Điều khiển rất nhạy, bắt sóng tốt.
Tối về test kỹ sẽ update thêm. HTPC dùng VGA GF9600GT, asus Xonar HDAV 1.3.
Mời các bác bổ sung.

Meg2k

@trandzung: Dune Prime của bác có giá bao nhiêu giao tận nhà? Con Dune Base tham khảo một vòng giá ngất ngưỡng GBP299 ~ US$480

http://www.digitalera.co.uk/products/HDI_Dune_HD_Base_3_0-1307-0.html

HDI Dune này chọn nhiều reseller quá, nhìn hoa cả mắt nhưng trong đó có mấy reseller không biết nó có kiểm tra trước khi cấp quyền authorized dealer hay không mà vào đến trang gateway checkout của nó thấy hãi quá, không dám nhập cái gì vào cả vì không https, nói chung là chẳng biết nó có ship cho mình hay không....

@Bác Bo: tiễn C200 đón Dune Base / Dune Prime đi ... :D

Nhìn em này cooool thật ! Bác trandzung y như bác Mr.Bo, mới lấy bữa trước bữa sau qua là thấy bác ấy .... lột trần em nó ra để lộ hết "nội y" bên trong....nhìn thấy hãi ! :D :D

khactuyen

Banned

@trandzung: Dune Prime của bác có giá bao nhiêu giao tận nhà? Con Dune Base tham khảo một vòng giá ngất ngưỡng GBP299 ~ US$480

con này ở VN bán rồi mà bác H ơi, em vừa lấy nó xong với giá bằng bên USA (Vn bán cái gì cũng đắt), nếu đợi C-200 ship lâu qua nên thôi.
Thanks bác vì vụ ship C200.

MrBo682

Well-Known Member

http://www.digitalera.co.uk/products/HDI_Dune_HD_Base_3_0-1307-0.html

HDI Dune này chọn nhiều reseller quá, nhìn hoa cả mắt nhưng trong đó có mấy reseller không biết nó có kiểm tra trước khi cấp quyền authorized dealer hay không mà vào đến trang gateway checkout của nó thấy hãi quá, không dám nhập cái gì vào cả vì không https, nói chung là chẳng biết nó có ship cho mình hay không....

@Bác Bo: tiễn C200 đón Dune Base / Dune Prime đi ... :D

Nhìn em này cooool thật ! Bác trandzung y như bác Mr.Bo, mới lấy bữa trước bữa sau qua là thấy bác ấy .... lột trần em nó ra để lộ hết "nội y" bên trong....nhìn thấy hãi ! :D :D

Hehehe ! Sao lại tiển nhỉ.Giá 370usd về tận nhà (chưa thanks cái vụ mua dùm ...hehehe) thì tại HCM city hôm nay mua được cái gì cho xứng ????
Mình rất hài lòng C200 về mọi phương diện so các em trước đã dùng qua.Chừng chỉ ngóng mua thêm thôi nếu tiển được các loại đồ cổ lên đường.Hihihi giờ này còn có chú còn háaaat mấy con đồ cổ tận mây xanh nữa.... hết biết =))=))=))...????.Cứ như là so sánh Pentum4 xung cao ngon =vô địch ??? VS Core2Duo xung thấp hơn = ghẻ ấy mà ặc ặc =)) =)) =))...
Không biết sao nữa, chắc thời đại công nghệ chạy giật lùi (mấy nhà thiết kế ,mấy ông kỹ sư ngày càng ngu hơn hết cả rồi ...???) theo kiểu cắm đầu xuống đất...???? .Các ông lái buôn không phải ếch ngồi đáy giếng đâu mà tự nghĩ rằng sẽ nhốt các end-user xuống tận đáy giếng ?????:-":-":-"
Nghe chừng sắp có Intel tham gia nữa nên sẽ chờ xem,chờ xem ,...bỏ ống ,bo ống... chờ đón rước nàng về...=((=((=((

manhthang

Huyền Thoại

con này ở VN bán rồi mà bác H ơi, em vừa lấy nó xong với giá bằng bên USA (Vn bán cái gì cũng đắt), nếu đợi C-200 ship lâu qua nên thôi.
Thanks bác vì vụ ship C200.

Tuyến mua Dune ở đâu thế :D
Có khi mình cũng làm 1 con này chạy Bluray ISO và untouch thôi.

Bên trên