Em chào cả nhà

DTH

Sáng nay đọc Tuổi trẻ thấy nguyên trang giữa giới thiệu về chơi HD và HD Việt Nam. Đọc một hồi ham quá nên phải vào làm cái nick học hỏi với các bác.

Em chả có gì giới thiệu nên làm cái hình những thứ hiện có để bắt đầu công cuộc chơi HD

Tạm liệt kê như sau:
- Màn hình: Plasma 42 inches
HD ready

- Receiver: 5.1 - YAMAHA RXV 457

- Speaker: Jamo 660 nguyên bộ

- Đầu đọc: chưa có

- Laptop: Macbook Intel

DTH

Ðề: Em chào cả nhà

Có đọc trên báo lúc sáng luôn rồi bác. Em chưa dám mua đầu đọc vì đang xài tạm trên macbook rồi bac ạ

manhthang

Huyền Thoại

Vị trí ngồi xem của bác toàn rơi vào điểm "worst case listening position"
Loa đặt sát tường trong khi đằng sau không có tiêu âm.
Bác cũng chưa xử lý vấn đề 2 mặt phẳng song song, nếu mở volume lớn nó dội cho phải biết.
Bố trí lại phòng nghe trong lúc nghiên cứu phương án chơi đi bác.

CafeBlue

Vị trí ngồi xem của bác toàn rơi vào điểm "worst case listening position"
Loa đặt sát tường trong khi đằng sau không có tiêu âm.
Bác cũng chưa xử lý vấn đề 2 mặt phẳng song song, nếu mở volume lớn nó dội cho phải biết.
Bố trí lại phòng nghe trong lúc nghiên cứu phương án chơi đi bác.

Bác chủ có cái phòng giải trí đẹp quá. Mơ ước của nhiều người đó. Theo em phòng của bác hiện tại khá ổn, không lo việc dội âm, phản âm vì:
1- Phòng của bác thiết kế dạng open view, phía bên trái thông sang phòng khác.
2- Bộ salong bọc nỉ của bác là vật liệu tiêu âm sang trọng, ấm cúng và đẹp nhất mà em từng thấy. Bộ Jamo dòng 6 này khá hợp với nội thất về màu sắc, tuy nhiên vẫn còn 1 điểm nữa chưa tương xứng :D.

Em mạn phép đề xuất việc nhỏ sau:
1- Vì cái kệ dài quá, ngắn lại khoảng 50cm thì hợp lý hơn, bác nên kéo cặp loa ra phía trước thêm khoảng 20cm (e ước lượng vậy vì nhìn hình không chính xác lắm), kéo 02 loa gần hơn về phía đầu kệ (cách xa tường cạnh và sau)
2- Nếu có thể, đẩy bộ salong lùi lại phía sau hơn nữa, tránh việc nó án ngữ trước 02 loa bass của jamo, sân khấu âm thanh ít nhiều bị ảnh hưởng.
3- Nếu có thể, quay ngang cái ghế dài ra để có nhiều sweet point hơn, thưởng thức đã hơn:D
4-Trông phòng của bác khá rộng, bác thử ngâm kứu 7.1 (lắp thêm 02 loa Sur nữa).

Vài lời mạn đàm, có gì chưa chuẩn mong các bác chỉnh giúp.

tieuthieugia

Well-Known Member

Bác chủ có cái phòng giải trí đẹp quá. Mơ ước của nhiều người đó. Theo em phòng của bác hiện tại khá ổn, không lo việc dội âm, phản âm vì:
1- Phòng của bác thiết kế dạng open view, phía bên trái thông sang phòng khác.
2- Bộ salong bọc nỉ của bác là vật liệu tiêu âm sang trọng, ấm cúng và đẹp nhất mà em từng thấy. Bộ Jamo dòng 6 này khá hợp với nội thất về màu sắc, tuy nhiên vẫn còn 1 điểm nữa chưa tương xứng :D.

Em mạn phép đề xuất việc nhỏ sau:
1- Vì cái kệ dài quá, ngắn lại khoảng 50cm thì hợp lý hơn, bác nên kéo cặp loa ra phía trước thêm khoảng 20cm (e ước lượng vậy vì nhìn hình không chính xác lắm), kéo 02 loa gần hơn về phía đầu kệ (cách xa tường cạnh và sau)
2- Nếu có thể, đẩy bộ salong lùi lại phía sau hơn nữa, tránh việc nó án ngữ trước 02 loa bass của jamo, sân khấu âm thanh ít nhiều bị ảnh hưởng.
3- Nếu có thể, quay ngang cái ghế dài ra để có nhiều sweet point hơn, thưởng thức đã hơn:D
4-Trông phòng của bác khá rộng, bác thử ngâm kứu 7.1 (lắp thêm 02 loa Sur nữa).

Vài lời mạn đàm, có gì chưa chuẩn mong các bác chỉnh giúp.

cơ bản là đày đủ cho 1 lời góp ý chân tình, bac chủ nen suy tính cách sắp xếp lại la vừa. xin lỗi, em nhiều lời chút xíu

DTH

Rất cám ơn các bác góp ý, em vẫn đang xoay ở tìm giải pháp tối ưu đây ạ. Em post hình lên cũng nhờ các bác chỉ trỏ cho cách bài trí mà.

Đặc biệt cám ơn bác CafeBlue, mấy điểm bác góp ý em xin ghi nhận và làm thử:
1. Cái kệ công nhận dài, làm xong rồi cưa đi không được nữa. Nếu kéo loa gần vào màn hình và đẩy lên có vẻ hơi chướng, liệu em để loa lên kệ chỗ bình hoa được không bác?

2. Bộ ghế đã sát ngoài rồi nên không thể sát hơn nữa. Phía trong của cục ghế dài em đang để cục Sub, vị trí đó đã ổn chưa?

3. Đúng là xoay ngang cục ghế dài ra ngồi xem phim thoải mái hơn, em thử rồi. Chỉ tội nó hơi vướng 1 tẹo nện xoay lại như hiện trạng.

4. Receiver của em đang là 6.1 nhưng chỉ dùng 5.1 thôi, nghe như vậy cũng đã lắm rồi. Cái này còn hỗ trợ kênh B cho 2 loa nữa, em đang kéo dài ra phía đối xứng có bàn ăn để nghe nhạc.

Dù sao em cũng thử hết mọi phương án như bác đề xuất rồi cập nhật tiếp

user124

kệ ko dài đâu bạn, nếu sắm thêm tvix hay ps3 là vừa đủ.

ldt

phòng cách nhà pác nhìu kute wa1 nhỉ:eek:
mỗi tội cái salon có vẻ hơi bị choáng chổ

anyway, tivi đagn chiếu trailer film Death Race:rolleyes:

DTH

phòng cách nhà pác nhìu kute wa1 nhỉ:eek:
mỗi tội cái salon có vẻ hơi bị choáng chổ

anyway, tivi đagn chiếu trailer film Death Race:rolleyes:

Đúng Death Race đó bác, cái này em có DVD. Hôm chụp hình chả có đồ gì trưng bày nên trưng đại mấy thứ mầu mè lên đó thôi <:p

manhthang

Huyền Thoại

Bác nên kê lại ghế và loa.
Vị trí nghe tốt nhất là thẳng với loa center. Khoảng cách từ chỗ ngồi xem đến loa center bằng đúng khoảng cách 2 loa Left và Right. Nếu ngồi xem như hiện tại sẽ chả thấy hiệu ứng nào của âm thanh đâu.
Loa của bác vừa để sát tường đằng sau vừa sát bên cạnh (vì ở góc) là chỗ tối kỵ đặt loa. Chỗ đấy là chỗ đặt 2 cột chân voi chứ không phải loa đâu bác.

DTH

Cám ơn ý kién của bác. Tối qua em đã xoay xở đủ kiểu nhưng kê như trong hình vẫn ổn hơn cả. Có lẽ giải pháp phải là kéo loa ra ngoài mỗi khi xem phim. À mà vị trí ngồi xem của em là cái ghế dựa màu vàng nhạt trong hình cơ ạ, chỗ có cái điều khiển ấy. Vừa xem vừa được đấm lưng với bóp chân, phê lắm.

Nhà chật nên kẹt quá, hợp lý được không gian thì hỏng mất hiệu ứng âm thanh, ngược lại thì nhìn cái phòng chả ra gì cả. Mai nghỉ em lại xoay tiếp, mỗi lần xoay sẽ chộp hình lên để các bác góp ý giúp

CafeBlue

1. Cái kệ công nhận dài, làm xong rồi cưa đi không được nữa. Nếu kéo loa gần vào màn hình và đẩy lên có vẻ hơi chướng, liệu em để loa lên kệ chỗ bình hoa được không bác? CHỐNG CHỈ ĐỊNH, tuyệt đối không thực hiện ý tưởng này nhé, lý do tại sao thì em chưa tiện trình bày.

2. Bộ ghế đã sát ngoài rồi nên không thể sát hơn nữa. Phía trong của cục ghế dài em đang để cục Sub, vị trí đó đã ổn chưa? Bác thử kéo loa cột ra phía trước rồi đẩy cục Sub ra phía sau xem sao.

3. Đúng là xoay ngang cục ghế dài ra ngồi xem phim thoải mái hơn, em thử rồi. Chỉ tội nó hơi vướng 1 tẹo nện xoay lại như hiện trạng. Vâng quả là hơi tiếc, trước lúc mua nếu bác chọn cái ghế đó ngắn hơn tí chút thì Kiều biết bao:D

4. Receiver của em đang là 6.1 nhưng chỉ dùng 5.1 thôi, nghe như vậy cũng đã lắm rồi. Cái này còn hỗ trợ kênh B cho 2 loa nữa, em đang kéo dài ra phía đối xứng có bàn ăn để nghe nhạc. Nhất cử lưỡng tiện, bác chú ý đến dây loa tốt nhé, kéo dài như vậy sẽ suy giảm tín hiệu nhiều lắm đấy. Bác cũng nên chú ý đến trở kháng của loa và receiver nhé, phối hợp đúng trở kháng sẽ nhẹ gánh cho receiver rất nhiều mà lại hạn chế nguy cơ chết CS. Ngoài ra cũng cẩn thận đối với mọi thứ đồ điện tử trong bếp, nhất là bếp thông với phòng khách (như trường hợp nhà bác?), nên có hệ thống thông gió, khử mùi và thường xuyên vệ sinh hệ thống lọc, khử mùi

Còn nhiều phương án khác, tiếc rằng em chưa là bác :-<

Dù sao em cũng thử hết mọi phương án như bác đề xuất rồi cập nhật tiếp

Chúc bác setup ngày càng tanh, vừa êm tai vừa đẹp mắt

DTH

Đúng là gặp chuyên gia rồi, cám ơn những ý kiến đóng góp của bác

manhthang

Huyền Thoại

Theo tôi thì xử lý thế này:
Cặp loa front bác cố gắng đẩy lên phía trước càng cao càng tốt, bác cứ đẩy được hết tầm thì thôi vì còn liên quan đến vấn đề thẩm mỹ. Nhưng phía sau bác nên đặt tiêu âm, ví dụ: 2 cột chân voi.
Loa sub bác không nên đặt ra đằng sau, bác cứ thử đi xem có thấy ù tai không nhé :)
Nếu bố trí được bác đặt Sub phía trước cái bàn uống nước thử xem.

DTH

Em đang để phía trước mà bác. Theo sách cơ bản thì có 3 vị trí đặt Sub

1. Đặt trước màn hình
(như nhà em là trước cái bàn uống nước)
2. Đặt bên trái màn hình
(bên phải người xem TV) song song với mặt phẳng loa front
3. Đặt bên tay trái người xem TV ở khoảng cách giữa loa front và loa back
Em chỉ sắp xếp theo qui định đó chứ chưa bỏ ra phía sau người nghe bao giớ

manhthang

Huyền Thoại

Em đang để phía trước mà bác. Theo sách cơ bản thì có 3 vị trí đặt Sub

1. Đặt trước màn hình
(như nhà em là trước cái bàn uống nước)
2. Đặt bên trái màn hình
(bên phải người xem TV) song song với mặt phẳng loa front
3. Đặt bên tay trái người xem TV ở khoảng cách giữa loa front và loa back
Em chỉ sắp xếp theo qui định đó chứ chưa bỏ ra phía sau người nghe bao giớ
Mình đưa ra lời khuyên vị trí đặt loa sub vì bên trên có bác đưa ra đề nghị đẩy sub ra đằng sau. Thật sự vì không nhìn thấy loa sub của bạn do bị khuất nhưng vị trí đó là vị trí tôi ưu tiên hàng đầu đấy.

Bên trên