Fsend – Dịch vụ gửi file dung lượng cao qua mail nhanh gọn và tiện lợi

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu
Đôi khi cần gửi những file dung lượng cao cho khách hàng, cho bạn bè, cho người thân thì bạn lại ngần ngại việc gửi qua mail, bởi vì giới hạn dung lượng khi gửi và đặc biệt là tốc độ upload lên như rùa bò, vài chục megabyte mà còn đợi mòn mỏi huống chi là mấy chục gigabyte.

attachment.php

Dịch vụ gửi file qua mail Fsend vừa mới được giới thiệu dường như giải quyết tất cả những vấn đề đó khi cho phép gửi file dung lượng lớn lên đến 20 GB và tốc độ up lên cũng như download xuống khá nhanh, do tận dụng băng thông trong nước chứ không phải như khi up lên gmail hay yahoo. Những ngày đứt cáp bạn sẽ không còn phải khóc thét vì cực hình gửi mail mà mãi không up file lên được nữa, Fsend dùng băng thông trong nước nên hoàn toàn miễn nhiễm với đứt cáp hay là băng thông nước ngoài.

attachment.php

Gửi file cực nhanh với max tốc độ đường truyền

Theo như FPT giới thiệu thì dịch vụ này sẽ tận dụng tối đa đường truyền bạn hiện có để up file lên trước khi gửi qua mail. Điều này có nghĩa là, nếu đường truyền nhà bạn dùng có thể upload cỡ nào thì sẽ upload maximum mức đó khi gửi mail. Ví dụ như nhà mình đang dùng mạng cáp quang 12 Mb thì tốc độ upload cao nhất có thể lên đến 1,6 MB/s.

attachment.php

Chọn file dung lượng cao để gửi lên

attachment.php

Chọn xong và điền email của mình cũng như người nhận vào

Ở đây mình test thử gửi một file film có ích cho thằng bạn chẳng hạn. Không cần phải vào dịch vụ hosting nào, chỉ cần fsend là gửi ngay cho nó. Film thông thường hiện nay dung lượng chỉ từ 4 GB đến 10 GB là có thể xem tốt. Hoặc ngoài file film có thể là bộ sưu tập hình ảnh dung lượng cao, những file video 4K, những clip cá nhân, những file đồ họa có dung lượng lớn hoặc bất cứ thứ gì có trong máy tính. Trừ đĩa bluray nguyên gốc ra thì chắc chẳng có file nào dung lượng lớn hơn 20 GB.

Với file mình đang gửi thì có dung lượng 4 GB, thời gian để up file lên mất khoảng hơn 40 phút với đường truyền tốc độ trung bình. Tốc độ upload này sẽ luôn đạt mức cao ổn định như vậy do không ảnh hưởng gì đến băng thông nước ngoài. Những ai có tốc độ đường truyền internet cao hơn sẽ có thời gian upload nhanh hơn.

attachment.php

Upload với tốc độ max đường truyền​

Test thử với một file vài MB thì thời gian upload mấy khoảng 7 giây.

attachment.php

Dùng winrar và đặt pass cho an toàn

attachment.php

vài giây là xong​

Thao tác rất đơn giản

Với người dùng thông thường, càng đơn giản càng tốt, không nhiều người có thể hiểu rõ về các dịch vụ lưu trữ file, nào là lập account rồi up lên, rồi lại vào quản lý file để lấy link download, quá nhiều thứ rườm rà và khó hiểu với những người không biết (hoặc không muốn biết). Những nhân viên văn phòng, những người làm kinh doanh hay là bạn bè và người thân trong gia đình, trao đổi dữ liệu với nhau thì họ cần mọi thứ thật đơn giản.

attachment.php

Chỉ cần 4 cái nhấp chuột, chọn tập tin, điền email người gửi (tức là mình), điền email người nhận, nếu nhiều người nhận một lúc thì cách bởi dấu “;” rồi gõ tiếp email khác (cho phép gửi cùng lúc 20 email). Rồi bấm nút gửi, đợi đến khi upload file xong, tùy dung lượng file gửi mà tốc độ up nhanh hoặc chậm, vài trăm MB thì chỉ đợi vài phút, còn cả chục GB thì đương nhiên phải đợi lâu hơn (hoặc muốn nhanh hơn nữa thì chỉ còn cách nâng cấp đường truyền internet).

Một điểm tiện lợi nữa là người dùng không phải đăng nhập vào email của mình, không cần phải bấm nút soạn thư, chỉ cần vào fsend, chọn file và bấm gửi. Mọi thứ sẽ nhanh chóng hơn và thuận tiện hơn, và ngay trong fsend cũng có khung soạn thảo để người dùng có thể gửi kèm nội dung bức thư cho người nhận.

Nhận được mail ngay lập tức và tải xuống nhanh

Sau khi upload hoàn thành thì fsend sẽ tự động gửi luôn cho mình, không phải bấm thêm cú nhấp chuột nào nữa cả. Thời gian nhận được mail sau khi gửi là gần như ngay lập tức. Công việc của người nhận bây giờ chỉ cả vào mail và tải file được gửi về thôi.

attachment.php

nhận được email ngay lập tức
attachment.php

attachment.php

Chọn tập tin để tải về

Tốc độ tải xuống cũng max đường truyền, tức là khoảng 1,7 MB/s cho đường truyền 12 Mb nhà mình. Điều này có nghĩa là gì, nghĩa là bạn đang được download trực tiếp từ FPT với tốc độ cao nhất, tốc độ khi dùng tài khoản VIP của Fshare. Và mọi thứ đều miễn phí, nhanh chóng, tiện lợi mà không cần phải đăng ký bất cứ một thứ gì.

attachment.php

Ưu điểm và khuyết điểm của dịch vụ này

Ưu điểm:

- Ưu điểm lớn nhất chính là gửi được file với dung lượng cao lên đến 20 GB.
- Gửi cho nhiều người cùng lúc được
- Thao tác rất đơn giản, nhanh gọn, giao diện dễ sử dụng
- Người dùng không phải đăng nhập mail của mình
- Tốc độ upload và download cực nhanh với maximum đường truyền
- Download có tốc độ ngang với accout VIP của Fshare

Khuyết điểm:

- Chỉ lưu file trong thời gian 7 ngày. Tuy vậy, nếu gửi mail mà 7 ngày không chịu nhận thì chắc là nên gửi lại.
- Độ bảo mật chưa cao, nếu có những dữ liệu quan trọng, bạn hãy nén lại bằng winrar và đặt pass cho file trước khi gửi đi để đảm bảo an toàn.

attachment.php

Fsend là dịch vụ hay và tốt hiện nay, cung cấp cho người dùng thêm một giải pháp khi gửi mail mà cần gửi file dung lượng lên đến hàng trăm MB hoặc thậm chí lên đến vài GB. Một giải pháp nhanh gọn lẹ với thao tác đơn giản mà ai cũng dùng được lại có hiệu quả cao, không bị giới hạn băng thông như cách gửi file qua mail truyền thống.

Shewillbeloved

Active Member
Ðề: Fsend – Dịch vụ gửi file dung lượng cao qua mail nhanh gọn và tiện lợi

kim bình mai =)) =))

đã thử upload 1 file 4G chỉ mất 5 min...good..=D>

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

thực ra lúc review cái này em có nảy ra một ý tưởng hay các bác ạ, các uploader có thể dùng cái này, up xong lấy link (ở trong mail) cho mọi người download về, tốc độ như VIP luôn mà khỏi cần tài khoản VIP :)).

Dành cho những phim hot mới ra, download trong 7 ngày thôi, sau đó thì đương nhiên vẫn dùng link fshare như thông thường :D

Download thử, trải nghiệm tốc độ cao mà không cần VIP
http://fsend.vn/XXOA5LADP6FC

Chỉnh sửa lần cuối:

Em thik ad! like cho ad một phát! Tranh thủ dùng lẹ kẻo nó bóp tốc độ lại :]]]]

homelink

Có khi nào sau này fsend này hỗ trợ fshare, kho lưu trữ vẫn là ở fshare nhưng bán thêm dịch vụ fsend chẳng hạn. Muốn thời gian lưu lâu hơn vẫn phải dùng đến fshare.

angel_of_dead_91

Well-Known Member

thực ra lúc review cái này em có nảy ra một ý tưởng hay các bác ạ, các uploader có thể dùng cái này, up xong lấy link (ở trong mail) cho mọi người download về, tốc độ như VIP luôn mà khỏi cần tài khoản VIP :)).

Dành cho những phim hot mới ra, download trong 7 ngày thôi, sau đó thì đương nhiên vẫn dùng link fshare như thông thường :D
Bác bùi đúng là sáng tạo. Vậy em tiện tay gõ cái kim bình mai kia cho ae trải nghiệm 7 ngày vậy. :)
Fsend.vn

henryduc96

SuperHD Internal HDBits

cái này có lý nhỉ :)
chắc em sẽ học hỏi anh BUIAN ^^

thanhnn

Active Member

ngon quá, mình nhiều lần phải qua dropbox hay copy rồi gởi link, bây giờ sướng rồi !

Em test thử với cái đường mạng nhà em, nó lết lết như sên luôn, chắc nâng cấp đường truyền quạ T_T, bác an ơi, bác có trọn bộ CSI 2000 - 2015 hok, bác rộng lượng gửi cho em cái link bằng qua fsend.vn với ạ :-*

npd123

í í có phim kim bình mai nữa kìa, cho mình xin cái pass đi bác ơi :D

nhinlaiquakhu

cái này có cho xem File nhu Dropbox ko nhỉ? có tren android hay ios ko?

vuakiem

đã thử upload 1 file 4G chỉ mất 5 min...good..=D>

Upload 4GB trong 5 phút, vậy tính ra [(4GB * 8)/(5 * 60)] * 1000 ~ 106.66Mbps. Tốc độ upload còn nhanh hơn cả mạng ethernet LAN luôn? Cho hỏi bác dùng gói cước cáp quang nào thế? trong khi tốc độ nhanh nhất theo quảng cáo của một số nhà cung cấp cũng chỉ dừng lại ở mức 80Mbps. Ở Hàn Quốc (gần như đứng đầu thế giới), tốc độ cáp quang nhanh nhất hiện tại có cung cấp dịch vụ cũng chỉ 100Mbps. Bác làm seeder thì cũng chịu khó tính toán một chút chứ. Quăng bom vậy ai mà tin.

npd123

nhà bạn ấy xài cáp quang tốc độ tên lửa nên mới nhanh vậy mà, cơ mà mới thử thằng này để gửi file thiết kế A.I cho đứa bạn, nchung khá tốt cơ mà sao chỉ có 7 ngày nhỉ..? Muốn tăng thời gian thì như thế nào ha các bác

osiric

Well-Known Member

Upload 4GB trong 5 phút, vậy tính ra [(4GB * 8)/(5 * 60)] * 1000 ~ 106.66Mbps. Tốc độ upload còn nhanh hơn cả mạng ethernet LAN luôn? Cho hỏi bác dùng gói cước cáp quang nào thế? trong khi tốc độ nhanh nhất theo quảng cáo của một số nhà cung cấp cũng chỉ dừng lại ở mức 80Mbps. Ở Hàn Quốc (gần như đứng đầu thế giới), tốc độ cáp quang nhanh nhất hiện tại có cung cấp dịch vụ cũng chỉ 100Mbps. Bác làm seeder thì cũng chịu khó tính toán một chút chứ. Quăng bom vậy ai mà tin.

có thể bác ấy phóng đại hơi quá

theo lý thuyết thì 4GB up với tốc độ đạt tối đa chỉ mất 6 đến 8 phút thui đối với gói cáp quang được cung cấp ở VN hiện giờ

vuakiem

hình như bác tính lộn thì có

theo lý thuyết thì 4GB up với tốc độ đạt tối đa chỉ mất 6 đến 8 phút thui đối với gói cáp quang được cung cấp ở VN hiện giờ

Xin bác trích dẫn giúp em cái lý thuyết không tưởng đó. Em chỉ biết 1 byte = 8 bits. 4GB= 32Gb. Chia tiếp cho 300 giây (5 phút) rồi nhân lên 1000 để ra Mbps. Giới hạn về công nghệ không cho phép bác truyền với tốc độ vượt quá tốc độ nhà mạng quảng cáo (thường là bác luôn truyền chậm hơn rất nhiều vì còn share với các user khác). Gói cước cao nhất của FPT cũng chỉ 80Mbps, làm sao bác truyền được 106,66Mbps? Mấy cái này là cơ bản trong truyền số liệu, xin hỏi bác em tính sai chỗ nào? Em nói miệng thì bác còn đập được. Làm con tính rõ ràng rồi mà vẫn còn cãi, em không hiểu bác cãi cái gì.

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

bạn vuakiem có biết VPS là gì không? :D

vuakiem

Em làm ở VDC anh ạ, phòng OAC cũ, giờ là OSOC. Đang nói cung cấp dịch vụ đại trà, chắc là user bình thường đều phải mua VPS của IDC để up/down file hả anh. Trong khi quảng cáo cũng không đề cập đến VPS, vậy khác nào lừa người dùng. Nếu vậy sao anh không nói là chép từ partition này sang partition kia trong cùng 1 hard disk để đạt 3Gbps? Chúng ta đang tranh luận dựa trên điều kiện user bình thường sử dụng dịch vụ nhé.

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

bạn vuakiem có bị vấn đề về đọc hiểu không? bạn member kia khoe rằng up 4 GB trong 5 phút, bạn vào bảo rằng không thể như vậy được. Trong khi bạn đâu có biết người ta dùng mạng thường hay VPS?

rồi bạn lại tổ lái sang chuyện người dùng phải mua VPS để up/down, trong bài hay có ai ở đây nói chuyện đó hả bạn. Xin bạn đừng suy diễn nữa và cũng bớt tỏ ra nguy hiểm khi vừa nhận được một thông tin đã ngồi tính toán phản pháo.

Nhắc lại một lần nữa, bạn chẳng biết người kia có dùng VPS hay không? và chuyện họ khoe họ upload nhanh cũng là chuyện bình thường. Ai có đường truyền và điều kiện mạng như thế nào thì họ dùng thế đấy.

bạn tranh luận thì nên tập trung vào chủ đề, đừng tổ lái lung tung. nhận thiếu sót cũng là một văn hóa khi tranh luận đấy

Bên trên