[Giới Thiệu] Foobar2000 + Skin DarkOne (v4) & Tổng hợp những Skins đẹp nhất

trantien0072

Well-Known Member
Ðề: [Giới Thiệu] Foobar2000 + Skin DarkOne (v4) & Tổng hợp những Skins đẹp nhất

Bác Vo cho mình hỏi là muốn nghe file rip LP 24/192 bằng foobar thì làm thế nào ah ?

do_long_khach

Well-Known Member

-Điều khiển fb2k từ xa với Android bác search FoobarCon trên CH play để cài nha, ở máy tính thì tải cái này về cài : http://www.mediafire.com/download/qakldsdmmulu5mj/foobarCon_0.97.28-fc.exe
khi cài nhớ duyệt đến đúng thư mục foobar2000 bác đang xài nha, mở foobar2000 trên máy tính trước ở Android nhập IP của PC ,( nếu thích có thể cho fb2k khởi động cùng Win)
, chúc bác thành công !

Tôi làm được rồi bác ạ. Cập nhật thêm cho ai chưa biết là foobarcon bản pro có chức năng tắt (và sleep, hibernate) pc.

ronald2015

Thank You Thank You

vo7210

Well-Known Member

Bác Võ cho mình hỏi là muốn nghe file rip LP 24/192 bằng foobar thì làm thế nào ah ?

Các bản Foobar gần đây mặc định đã play 24bit/192khz bình thường mà bác , có điều ở mục output (Menu > file > preferences>playback>Output>Device) bác phải chọn Primary Sound Dirver nếu chọn WASAPI thì chỉ output được với HDMI (AVR có hỗ trợ decode 24b/192khz) còn như output WASAPI bằng cổng quang Optical thì chưa Support 24b/192khz

trantien0072

Well-Known Member

Các bản Foobar gần đây mặc định đã play 24bit/192khz bình thường mà bác , có điều ở mục output (Menu > file > preferences>playback>Output>Device) bác phải chọn Primary Sound Dirver nếu chọn WASAPI thì chỉ output được với HDMI (AVR có hỗ trợ decode 24b/192khz) còn như output WASAPI bằng cổng quang Optical thì chưa Support 24b/192khz

Hôm trước mình mò đc rồi, đúng như bác nói, mình để output WASAPI nên ko nghe đc. Thanks bác

Nếu chạy file DSD thì chọn thế nào bác? E chọn theo Driver của DAC mà ko dc.
Tks bác.

vo7210

Well-Known Member

Kết nối qua USB bác ạ.
E mới dow đc mấy file DSD mà không chỉnh để cho ra DSD đc bác ạ, nó chỉ hiển thị 44khz

Bạn xem trong thư mục user-components của foobar2000 bạn đang xài có foo_dsp_resampler chưa, nếu chưa bạn tải về tại đây :http://www.mediafire.com/download/1mfh9rvhfy33cus/foo_dsp_resampler.rar giải nén chép thư mục foo_dsp_resampler bên trong vào thư mục user-components.
Mở foobar2000 lên vào Menu > file > preferences>playback>DSP Manager, click đup vào Resampler (Sox) bên phải cho sang ô Active DSPs bên trái tiếp tục nhấp vào Resampler (Sox) nhấp Configure selected bên cạnh Hz bạn xổ chọn mức cao nhất cho phù hợp với DAC của bạn ví dụ 192000 ,fb sẽ output ra DAC cho bạn đầy đủ khi bạn chơi file 24b/192khz sẽ thấy hiện ra trên DAC

ab3578

Cảm ơn bạn, cảm ơn bạn đã chia sẻ!

do_long_khach

Well-Known Member

Bạn xem trong thư mục user-components của foobar2000 bạn đang xài có foo_dsp_resampler chưa, nếu chưa bạn tải về tại đây :http://www.mediafire.com/download/1mfh9rvhfy33cus/foo_dsp_resampler.rar giải nén chép thư mục foo_dsp_resampler bên trong vào thư mục user-components.
Mở foobar2000 lên vào Menu > file > preferences>playback>DSP Manager, click đup vào Resampler (Sox) bên phải cho sang ô Active DSPs bên trái tiếp tục nhấp vào Resampler (Sox) nhấp Configure selected bên cạnh Hz bạn xổ chọn mức cao nhất cho phù hợp với DAC của bạn ví dụ 192000 ,fb sẽ output ra DAC cho bạn đầy đủ khi bạn chơi file 24b/192khz sẽ thấy hiện ra trên DAC

Cái này là dsp resampler chứ có liên quan gì dsd đâu bác? Phải cài cái file foo_dsd gì đó chứ bác? Tôi ko dùng dsp resampler vẫn chơi dsd bình thường.

To sao_mai: hôm qua được diện kiến bác ở hội lossless vnav. Tốt nhất bác copy bộ foobar nào đang chạy dsd ổn(từ máy của ai đó) vào máy của bác, dùng nó chơi nhạc là xong, đỡ phải cài cắm. Trên hdvn cũng có chia sẻ.

vo7210

Well-Known Member

Cái này là dsp resampler chứ có liên quan gì dsd đâu bác? Phải cài cái file foo_dsd gì đó chứ bác? Tôi ko dùng dsp resampler vẫn chơi dsd bình thường.

To sao_mai: hôm qua được diện kiến bác ở hội lossless vnav. Tốt nhất bác copy bộ foobar nào đang chạy dsd ổn(từ máy của ai đó) vào máy của bác, dùng nó chơi nhạc là xong, đỡ phải cài cắm. Trên hdvn cũng có chia sẻ.

Chỉ cần có components input_sacd là chơi được DSD đó bác , cái này hầu như bản foobar nào mình up lên cũng đã có sẳn , không cần cài gì thêm ,vấn đề ở phần output đó bác, tại vì bác Sao_mai cần nó hiển thị thông tin file dsd đầy đủ trên DAC nên mình mới bảo dùng cái này (output với WASAPI)vì trên DAC của bác ấy chỉ hiển thị 44khz

Chỉnh sửa lần cuối:

Mình cũng chả có mấy time để mày mò, tạm thời cứ tạm thế đã, lúc nào rảnh có lẽ cũng xem ai có thì copy vậy, đúng là cái link bác Võ gửi nó chỉ upsampler thôi, cá nhân e nghe cũng chả thấy khác 44khz.
Mà bác do_long_khach ngồi đâu nhỉ mà mình ko biết?

Chỉ cần có components input_sacd là chơi được DSD đó bác , cái này hầu như bản foobar nào mình up lên cũng đã có sẳn , không cần cài gì thêm ,vấn đề ở phần output đó bác, tại vì bác Sao_mai cần nó hiển thị thông tin file dsd đầy đủ trên DAC nên mình mới bảo dùng cái này (output với WASAPI)vì trên DAC của bác ấy chỉ hiển thị 44khz
Mình đã chạy lại bản mới nhưng nó cũng chỉ hiển thị đến 192 thôi bác ạ. Ys mình là khi chạy file DSD thì nó phải hiển thị 384kHz hay cao hơn nữa chứ, còn khi chạy file 44khz hay 192khz thì nó lại hiển thị đúng định dạng.
Tạm thời thế đã, có time mình sẽ tìm tòi sau,
Bác rất nhiệt tình. Cám ơn bác.

vo7210

Well-Known Member

Mình đã chạy lại bản mới nhưng nó cũng chỉ hiển thị đến 192 thôi bác ạ. Ys mình là khi chạy file DSD thì nó phải hiển thị 384kHz hay cao hơn nữa chứ, còn khi chạy file 44khz hay 192khz thì nó lại hiển thị đúng định dạng.
Tạm thời thế đã, có time mình sẽ tìm tòi sau,
Bác rất nhiệt tình. Cám ơn bác.

Mình hiểu ý bác muốn foobar không encode file DSD mà đẩy nguyên gốc sang cho DAC decode, vấn đề của bác bây giờ nằm ở chổ làm sao cho PC đưa được nguyên gốc file 384Khz sang cho DAC, tiếc là mình không có DAC kết nối bằng USB để test

do_long_khach

Well-Known Member

Bác sao_mai dùng dac nào vậy? Hình như là con 9 triệu mua trên muare? Theo em hiểu con này có vấn đề với foobar

daimc2102

Bạn ơi cho mình hỏi là mình dùng win 8.1 khi chạy foobar2000 thì nó báo lỗi như ảnh đính kèm. cách khắc phục như thế nào vậy?
thanks & regards

vo7210

Well-Known Member

@daimc2102

Bị thiếu file đó bác , gở bỏ đi ,tải về giải nén lại có thể phải tắt các chương trình diệt virut

Chỉnh sửa lần cuối:

sulta

Re: Ðề: [Giới Thiệu] Foobar2000 + Skin DarkOne (v4) & Tổng hợp những Skins đẹp nhất

Tôi cũng đang dùng M2tech hiface two như bác nên sử dụng Ks:..sẽ chạy trong Ram xuất ra USB máy tính>M2Tech>cổng Coaxial>PreAmp>Pow Tiếng cực hay nếu sử dụng Foobar2000 v1.3.8__skins DarKone v4 2015 của bạn vo7210 hay hơn hẳn bản cũ v.1.3.7
Rất cảm ơn bạn vo7210

dungtam25

Well-Known Member

sao em cài đặt Foobar2000 v1.3.8+skins DarKone v4 2015 khi play nhạc thì phần time bị lổi,không nhảy counter vậy bác,em cài nhiều lần,lần nào cũng vậy.
Em đang dùng win 8.
Thank bác trước.

Bên trên