Giúp em chỉnh âm thanh ampli Jarguar 506N với!

truclinhnd

Em dùng con ampli Jarguar 506N phối với Bose 301 V để hát karaoke,nhưng tình hình là em ko biết chỉnh hệ thống ampli như nào cho hay.Các bác nhiều kinh nghiệm vui lòng bớt chút thời gian hướng dẫn giùm em với(càng chi tiết càng tốt ạ)

thocon872007

Ðề: Giúp em chỉnh âm thanh ampli Jarguar 506N với!

Vào google "sợt" được cái này
Theo em phần Echo chỉ cần chỉnh mọi biến trở về giữa là hát KOK đủ hay rồi.

Tại vị trí này:

- Số lần nhại lại khoảng từ 8 đến 10 lần,nó lặp lại theo đúng 1 tỉ lệ(về biên độ giữa các lần lặp) tốt nhất ,đủ để nghe cảm thấy nó tự nhiên - không thừa - không thiếu.

- Thời gian giữa 2 lần nhại lại cách nhau khoảng 170-180mS (thông thường là 178mS),đủ để cảm thấy tiếng hát dày ra nhưng vẫn tự nhiên,không cảm thấy rời rạc thái hóa...Nếu vẫn thấy nó bị rời nhau thì chỉ nên tăng khỏi vị trí giữa của biến trở Delay lên một ít(1 đến 2 giờ nếu nhìn vào vạch chỉ thị tại biến trở Delay).Chú ý càng tăng Delay trước mặt máy là càng giảm thời gian lặp lại(2 lần nhại lại liên tục sẽ ngắn hơn)

Một vấn đề là tại sao khi chỉnh thì nói vào micro nghe rất hay nhưng hát lại không hay: Nguyên nhân chính là khi nói vào thì ta cần thời gian Delay dài hơn để có tiếng nhại đủ rỏ nhưng khi hát thì ta cần thời gian Delay ngắn hơn đủ để thấy tiếng dày ra-không bị hụt hơi là OK. Vì vậy ta lại phải liên tục điều chỉnh mà rất khó vừa ý.

Theo em thì những người chuyên nghiên cứu về mạch tiếng vang họ đã lựa chọn vị trí chuẩn là ở giữa nên nếu xét thấy hơi người hát đủ mạnh-dày(như ca sĩ) thì tăng Delay(giảm khoảng cách tiếng vang) lại cho giống giọng trong tự nhiên(Trong tư nhiên tiếng nhại lại vẫn có nhưng nó là 6mS)

Nếu hơi không đủ dày(đại đa số người không chuyên hát hò) thì vị trí giữa là OK nhất.

Một số ít người có giọng quá yếu-mỏng thì nên giảm delay lại (để tiếng nhại lại rỏ hơn),tạo cảm giác dày hơn

Trong tất cả các phép chỉnh trên thì chỉ duy nhất cái biến trở Delay là phải chỉnh qua lại,các biến trở còn lại phải nằm ở giữa.

Chú ý: Mọi Ampli KOK có mạch tiếng vang đều có chung 1 chuẩn duy nhất về repeat,delay,độ lớn giữa các thành phần...

Có 3 loại mạch tiếng vang thông dụng thì mạch trong:

-203N Digital là băng thông rộng nhất đến khoảng 15Khz.

-203XG,III...có băng thông đến 10Khz.

-Các máy Ampli VN lắp có giá rẻ sử dụng IC PT2399 cho băng thông tiếng vang kém nhất(6Khz),cá biệt có ampli chỉ đạt 2Khz cho phần tiếng vang.

Thân.

thocon872007

"sợt" tiếp nghienaudio wrote:
Bác ơi! Bác có kinh nghiệm cân chỉnh em 506N Digital này rồi xin chỉ em cách chỉnh cái, các nút để ở mức nào? Khi nghe nhạc chỉnh ra sao? Khi hát chỉnh ra sao? Bác chỉ tỉ mỉ giúp em với nha bác, Nếu không phiền xin bác post cho em mấy cái hình của nhà bác đã chỉnh rồi> Em xin chân thành cảm ơn Bác.

Hic, vụ cân chỉnh này không có công thức chung vì tùy thuộc vào thiết bị hệ thống và phòng ốc nên chẳng có cao thủ nào lên tiếng ehehe. Em thì không phải cao thủ, nhờ bác Thao-prosound hướng dẫn vài chiêu nên mạo muội trao đổi kinh nghiệm với bác chút. Em dùng riêng hệ thống này cho Karaoke nên chỉnh fix luôn, còn nghe nhạc thì có hệ thống khác... Vài thông số cơ bản như sau:
+Phần MIC: nút Gain tầm 9h, nút Echo tầm 10h, Lo-Mid-Hi gia giảm quanh 12h tùy thuộc loại micro.
+Phần REVERB: nút Decay tầm 12h, Vol tầm 10h.
+Phần ECHO: nút Lo-Hi tầm >=12h, RPT tầm >12h, DLY tầm >12h, Vol tầm 12h.
+Phần MUSIC: chỉnh Vol sao cho nhạc vừa nghe (để Master tầm 11h rồi chỉnh fix vol music, sau này cần tăng giảm chỉ tăng giảm bên Master thôi), Lo-Mid-Hi gia giảm quanh 12h.

Cơ bản như vậy còn lại tùy thuộc phòng ốc vừa gia giảm từ từ đến khi nào "mệt" thì thôi ehehe. Em gởi kèm cái hình bác tham khảo bên em nhé...

Chúc vui.

truclinhnd

Cảm ơn các bác nhiều lắm.Để em thử ngâm cứu rồi sẽ nhờ thêm các bác ạ.

VAN_LOC

Well-Known Member

Cân chỉnh còn tùy thuộc vào Mic và Loa nửa chứ .

binhvaeco

Well-Known Member

"sợt" tiếp nghienaudio wrote:
Bác ơi! Bác có kinh nghiệm cân chỉnh em 506N Digital này rồi xin chỉ em cách chỉnh cái, các nút để ở mức nào? Khi nghe nhạc chỉnh ra sao? Khi hát chỉnh ra sao? Bác chỉ tỉ mỉ giúp em với nha bác, Nếu không phiền xin bác post cho em mấy cái hình của nhà bác đã chỉnh rồi> Em xin chân thành cảm ơn Bác.

Hic, vụ cân chỉnh này không có công thức chung vì tùy thuộc vào thiết bị hệ thống và phòng ốc nên chẳng có cao thủ nào lên tiếng ehehe. Em thì không phải cao thủ, nhờ bác Thao-prosound hướng dẫn vài chiêu nên mạo muội trao đổi kinh nghiệm với bác chút. Em dùng riêng hệ thống này cho Karaoke nên chỉnh fix luôn, còn nghe nhạc thì có hệ thống khác... Vài thông số cơ bản như sau:
+Phần MIC: nút Gain tầm 9h, nút Echo tầm 10h, Lo-Mid-Hi gia giảm quanh 12h tùy thuộc loại micro.
+Phần REVERB: nút Decay tầm 12h, Vol tầm 10h.
+Phần ECHO: nút Lo-Hi tầm >=12h, RPT tầm >12h, DLY tầm >12h, Vol tầm 12h.
+Phần MUSIC: chỉnh Vol sao cho nhạc vừa nghe (để Master tầm 11h rồi chỉnh fix vol music, sau này cần tăng giảm chỉ tăng giảm bên Master thôi), Lo-Mid-Hi gia giảm quanh 12h.

Cơ bản như vậy còn lại tùy thuộc phòng ốc vừa gia giảm từ từ đến khi nào "mệt" thì thôi ehehe. Em gởi kèm cái hình bác tham khảo bên em nhé...

Chúc vui.

Bác chỉnh thấy hợp với ampli nhà mình ghê :p. Nhưng cho mình bổ sung vài cái nhen ^^:
Phần mic: nếu dùng mic shure sm58 (đài loan) dộ nhạy nó cao thì nên chỉnh gain < 9h là oki ko bị hú :), còn mic rẻ tiền thì >12h nhen
phần Reverb: Decay 12h1', vol 12h1' luôn
phần echo: y chang vậy tùy ng cần bass hay treble thì tăng lên hen ^^
Music tùy chọn ^^ Nhưng Master Vol nên để 12h rồi hạ or tăng từ từ nhen ^^

truclinhnd

Em đang dùng ampli Jarguar 506N +Loa Bose 301V + Mic Shure 686 ĐL.Mic hát bắt nhạy và nhẹ nhưng chưa biết cân chỉnh hợp lý nên tiếng nghe ko ấm và dày hơi,hát nghe tiếng yếu và mỏng lắm.Bác nào biết chỉ em chỉnh cái gì để âm ấm và dày,theo các bác thì em có phải đầu tư thêm cục trầm nữa ko ạ?Nếu phải đầu tư thì đầu tư loại gì cho hợp lý vì em cũng ko có điều kiện dư dả lắm.Cảm ơn tất cả các bác.

truclinhnd

Các bác ơi,ko ai giúp giùm em vụ này à.Hic....

dh201hy

Well-Known Member

Mình vừa có hỏi một anh kỹ thuật bên Sóng nhạc cho con 203N Digital của mình. Tối nay về thử. Anh ấy hướng dẫn như sau: Bác làm thử xem thế nào nhé. Áp dụng cho Mic shure SM58 (xịn)
Phần Mic: Gain 11h, echo 12h, low 12h, mid 10h, high 9h, volome 12h
Reverb: Decay 11h, volume 11h
Echo: Low 12h, high 9h, repeat 11, delay gan 12h, volum 12
Master volume 12
Phần Music. Low (1h tuy bass), mid 10h, hi 1h.

Em chưa thử. Tối nay về thử, mai em confirm.

JESSIEBO

Active Member

Chỉnh theo hướng dẫn trên, nếu nghe Mic bị hú thì bớt nút "hi" tại dãy chỉnh Mic.
Còn Echo thì tùy Micro, bớt volume Echo thì cũng bớt hú. "Alo " vài cái xem nhẹ giọng hát nghe hay là ok.
Chúc bác thành công

megaultima

Active Member

Mấy Bác cho em hỏi em dùng Jamo S608 + Boston Audio 1100II + Mic PG58 khi ca có cảm giác tiếng lặp lại hơi lớn + nhiều và giọng ca nghe không ấm , cái này nên giảm cái gì và tăng cái gì vậy mấy bác ?
Nghe nói amply này là digital không biết đúng không mà khó chỉnh ghê . Nghe nhiều bác nói digital chỉnh xong 1 lát mới ápphê mà em chẳng biết thời gian đáp ứng là bi nhiêu nên càng chỉnh càng rối
hic hic ...
Mong mấy bác giúp dùm em !

Chỉnh sửa lần cuối:

megaultima

Active Member

sorry bị trùng bài , mod xóa dùm em

thaygiaoyeugame

minh la nguoi moi, nen mong cac ban giup do, hy vong minh se giup ich duoc chut it cho cac ban
hôm nay, rãnh rỗi nên hướng dẫn sơ cho các anh em cách cân chỉnh một bộ dàn karaoke bình thường dùng trong gia đình. Các phím cơ bản trong aply karaoke
hàng phím MIC gồm có : volume ( âm lượng lớn nhỏ của giọng hát)
pan (độ rộng của âm thanh , tùy chỉnh theo phòng lớn hay nhỏ )
echo ( tiếng vang của giọng hát, để ở số 5 là ok, nếu là dân pro thì để ở số 2 hát là ok
low (âm trầm của giọng hát : nếu giọng nam thì bớt về cở sồ 3, 4 thì tiếng hát sẽ trong lại, nếu là nữ thỉ tăng lên cở số 6, 7 thì tiếng hát sẽ ấm hơn, ko còn bị chói nữa )
mid ( âm trung của giọng hát, cái này nên để ở số 5 (trung bình ) lả ok
hi ( âm cao của giọng hát, cái này nên để ở số 5 là ok, nhưng nếu thấy loa bị hú thì nên giảm về số 2, 3 cho hết hú).
dàn phím echo (có tác dụng tắt/mở hiệu ứng của các phím echo, low, mid, hi trong dàn phím míc và mic 2)
volum (tăng/giảm hiệu ứng của echo)
low (trầm tổng của tiếng hát ) cân chỉnh ở số 5
mid ( trung tổng của giọng hát ) cân chỉnh ở số 5
hi ( âm cao tổng của giọng hát) cân chỉnh ở số 5 , nếu hú thì bớt về số 3
rpt( tiếng láy lại của giọng hát chính) cân chỉnh ở số 5
dly (cân chỉnh độ trễ thời gian giữa tiếng láy lại và giọng hát chính) nếu bạn là dân bán chuyên nghiệp thì để số 5 , nếu là dân pro thì tăng lên số 7, 8 thì sẽ có tiếng hát tuyệt vời hơh
Dàn phím Music ( cân chỉnh bass , middle , treeble của tiếng nhạc nền karaoke) l
low (cân chỉnh tiếng trầm trong nhạc nền ) tùy theo sở thích của bạn thường là số 6,7
mid( cân chỉnh tiếng midi của nền nhạc) tùy sở thích , thưởng là số 5
hi (cân chỉnh tiếng treeble của nhạc nển karaoke ) tùy thích , đây là treeble của nhạc nền nên có thể tăng giảm thoải mái mà ko sợ loa bị hú, thường là số 7,8 tùy theo nhạc nền
Dàn phím Master ( tăng / giảm âm lượng chung cho tiếng hát và tiếng nhạc nến)
volume ( điều chỉnh âm thanh ra loa lớn hay nhỏ)
lo ( âm trầm tổng thể) số 5
mid( âm trung tổng thể) số 5
hi (âm cao tổng thể ) số 5, nếu loa bị hú thì giảm về số 3,4
Cân chỉnh độ hài hỏa giữa tiếng hát và tiếng nhạc, nếu tiếng nhạc lớn thì giảm volume(music ) tăng volume (mic ) nguyên tắc là 1:1 (giảm nhạc 1 số thì tăng tiếng hát 1 số) là ok và ngược lại
Sau khi cân chỉnh hoàn hảo thí chỉ sử dụng nút volume (master ) để mở lớn nhỏ thôi nha các bạn .
LƯU Ý : TRƯỚC KHI TẮT / MỞ APLY HAY CẮM DÂY MICRO VÀO LỖ MIC NHỚ GIÁM VOLUME (MASTER) VỀ 0 ĐỂ TRÁNH HƯ HỎNG CHO LOA VÀ APLY NHA MẤY BẠN. CHÚC CÁC BẠN CÓ NHỮNG PHÚT THƯ GIÃN VUI VẺ.
CHUYÊN TƯ VẤN , THIẾT KẾ, HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG VÀ CÂN CHỈNH CÁC DÀN ÂM THANH NGHE NHẠC, COI PHIM, KARAOKE TỪ BÌNH DÂN ĐẾN CAO CẤP. NHIỆT TÌNH , TRUNG THỰC, KỸ THUẬT HOÀN HẢO . HÂN HẠNH ĐƯỢC PHỤC VỤ CÁC BẠN . PHONE :0913 165 895 TÍNH

dh201hy

Well-Known Member

pan (độ rộng của âm thanh , tùy chỉnh theo phòng lớn hay nhỏ )

Công nhận trình bác này "rộng" thật đấy :D

hieuphamph

em nhờ bác chủ 1 ti ,em chỉnh như thế này kô biêt có đúng kô ,em mở bài hát ỏ catsset ,sau đó rí mỉcô vào gần rồi ngồi chỉnh theo tai mình nghe hay hay là được ,cách hai là tất cả để giữa ,hết ,bác nào có cao kiến giúp em 1 tay là phần
repeat ,và delay ,để tầm mấy giờ hát nhẹ ,mà người ngoài nghe đuợc ,vì đây là 2 nút khó chỉnh nhât,có phải delay càng nhiều thì hát càng nặng đúng kô,và echo tổng để tầm nào .em trân thành thaks các bác

KSAS

Member

Mình vừa có hỏi một anh kỹ thuật bên Sóng nhạc cho con 203N Digital của mình. Tối nay về thử. Anh ấy hướng dẫn như sau: Bác làm thử xem thế nào nhé. Áp dụng cho Mic shure SM58 (xịn)
Phần Mic: Gain 11h, echo 12h, low 12h, mid 10h, high 9h, volome 12h
Reverb: Decay 11h, volume 11h
Echo: Low 12h, high 9h, repeat 11, delay gan 12h, volum 12
Master volume 12
Phần Music. Low (1h tuy bass), mid 10h, hi 1h.

Em chưa thử. Tối nay về thử, mai em confirm.

bác chỉnh dc con 203N Digital chưa vậy? chỉ e với ,e dg phối e này với bose 301 v.cám ơn bác trc nghen^^

Bên trên