Giúp em về hệ thống loa 5.1 cho laptop với

Em chuẩn bị sắm em 5.1 về cắm vào laptop coi HD cho sướng.laptop em là 5740G xem HD thì mượt rồi nhưng ko biết âm thanh có ra được 5.1 ko.sợ mua bộ này về phí tiền.em thấy loa 5.1 có tới 3 giắc vào.nhưng trên lap em chỉ có 1 lỗ tai nghe,1 lỗ ra bộ loa 2.1 còi đang dùng,1 lỗ ra micro.trên cấu hình nó có ghi thế này ạ.

* Dolby®-optimized surround sound system with two built-in stereo speakers
* Optimized 3rd Generation Dolby Home Theater®7 audio enhancement, featuring Dolby® Digital Live, Dolby® Pro Logic® IIx, Dolby® Headphone, Dolby® Natural Bass, Dolby® Sound Space Expander, Dolby® Audio Optimization, Dolby® High Frequency Enhancer technologies
* True5.1-channel surround sound output
* High-definition audio support
* S/PDIF (Sony/Philips Digital Interface) support for digital speakers
* MS-Sound compatible
* Built-in microphone

True 5.1 ở đây liệu có phải là cho ra âm thanh 5.1 ko ạ.pro nào giúp em với.sợ mua về phí tiền

Ðề: Giúp em về hệ thống loa 5.1 cho laptop với

giúp em với.đang máu bộ loa này để đến mai hết máu mất

vietrung

Active Member

bác mua sợi dây DIGITAL 3.5ly <> OPTICAL, 01 đầu 3,5ly nối vào laptop, 01 đầu nối vào bộ loa có optical in là ok

View attachment 8284

sao em nghe nói phải cắm cả 3 giắc ở loa vào 3 lỗ của laptop.mà bên cạnh lỗ cắm 3.5 mà em vẫn cho ra loa 2.1 cùi nó ghi SPDIF bác ạ.biết nó là chuẩn kết nối nhưng ko biết có hỗ trợ ra 5.1 ko.Loa em định mua là microlab FC730 bác ạ

các pro giúp em với.mún chiều nay múc lun nó về.hiihi

vietrung

Active Member

sao em nghe nói phải cắm cả 3 giắc ở loa vào 3 lỗ của laptop.mà bên cạnh lỗ cắm 3.5 mà em vẫn cho ra loa 2.1 cùi nó ghi SPDIF bác ạ.biết nó là chuẩn kết nối nhưng ko biết có hỗ trợ ra 5.1 ko.Loa em định mua là microlab FC730 bác ạ

vậy bác cứ mua bộ dây 03 đầu 3,5ly; các đầu còn lại là jack bông sen nối vào bộ loa analog 5.1 của bác

dangnham

thì bác mua cái dây DIGITAL 3.5ly <> OPTICAL.
Cắm đầu 3.5mm là chỗ nào ghi S/PDIF ấy, đầu kia cắm vào loa.
rồi vào phần Audio Control Panel chỉnh cho nó xuất ra âm thanh qua S/PDIF

tình hình em đã hiểu được vấn đề.vấn đề ở đây là có rất nhiều kiểu kết nối phải ko ạ.Rất rất cảm ơn các bác.theo em được biết thì cổng HDMI cũng cho ra âm thanh 5.1 nếu loa hỗ trợ HDMI phải ko ạ.thế theo các bác thì kết nối kiểu nào cho âm thanh tốt nhất

Mà cái cổng OPTICAL như thế nào hả pro.cho em cái ảnh ti em đi xem xem loa ấy có hỗ trợ ko với.thanks pro

vietrung

Active Member

tình hình em đã hiểu được vấn đề.vấn đề ở đây là có rất nhiều kiểu kết nối phải ko ạ.Rất rất cảm ơn các bác.theo em được biết thì cổng HDMI cũng cho ra âm thanh 5.1 nếu loa hỗ trợ HDMI phải ko ạ.thế theo các bác thì kết nối kiểu nào cho âm thanh tốt nhất

cổng HDMI nó ra tới 7.1 luôn đó bác, loa thì ko hỗ trợ HDMI mà chỉ có AVR thôi, tùy chức năng mà mình dùng optical hay HDMI thôi!!!

Mà cái cổng OPTICAL như thế nào hả pro.cho em cái ảnh ti em đi xem xem loa ấy có hỗ trợ ko với.thanks pro

hình mình có up ở trên đó!!!

vinagoh

Well-Known Member

Nếu bác mua loa có 3 đường jack 3.5li (loa vi tính) => kết nối theo kiểu analog.

Nếu mua loa có cổng "Digital in" thì mua sợi dây giống bác vietrung hướng dẫn (recommend).

Còn cổng HDMI thường dùng cho kết nối qua AVR vì rất ít dàn AIO or bộ loa nào có cổng "HDMI IN".

Thân.

Loa em đinh mua giá hơn 2t.chắc ko có cổng optical rồi.Làm sao để biết chắc chắn laptop nó cho ra âm thanh 5.1 ko mà mua hả pro?vấn đề quan trọng nhất đóa.hì.em nghe thấy nói ghi là SPDIF thì sẽ cho ra âm thanh 5.1.chả biết đúng ko...

vietrung

Active Member

Loa em đinh mua giá hơn 2t.chắc ko có cổng optical rồi.Làm sao để biết chắc chắn laptop nó cho ra âm thanh 5.1 ko mà mua hả pro?vấn đề quan trọng nhất đóa.hì.em nghe thấy nói ghi là SPDIF thì sẽ cho ra âm thanh 5.1.chả biết đúng ko...

laptop của bạn có ngõ ra SPDIF dĩ nhiên là ra 5.1 dc rồi!!! mà loa của bạn ko có ngõ vào SPDIF thì đành sử dụng cổng analog 3,5mm thôi!!!

Nếu bác mua loa có 3 đường jack 3.5li (loa vi tính) => kết nối theo kiểu analog.

Nếu mua loa có cổng "Digital in" thì mua sợi dây giống bác vietrung hướng dẫn (recommend).

Còn cổng HDMI thường dùng cho kết nối qua AVR vì rất ít dàn AIO or bộ loa nào có cổng "HDMI IN".

Thân.

Thì em đang nói về loa máy tính đó pro.Kiểu analog có phải như thế này ko ạ.3 dây 3,5>>3,5

khốn nỗi máy em nó có 3 lỗ lần lượt là :Headphones/ Speaker/ Line-out(bên cạnh lỗ này có chữ SPDIF); Microphone; và Line-in..Cắm cả 3 cái vào 3 lỗ liệu có cho ra âm thanh đủ các loa ko ấy chứ

vinagoh

Well-Known Member

Thì em đang nói về loa máy tính đó pro.Kiểu analog có phải như thế này ko ạ.3 dây 3,5>>3,5

khốn nỗi máy em nó có 3 lỗ lần lượt là :Headphones/ Speaker/ Line-out(bên cạnh lỗ này có chữ SPDIF); Microphone; và Line-in..Cắm cả 3 cái vào 3 lỗ liệu có cho ra âm thanh đủ các loa ko ấy chứ

Chính xác con gà ác!!!

Cắm vào phải setup nữa mới ra 5.1 nghe bác. \:D/

vietrung

Active Member

lỗ Line-out mà bên cạnh có chữ SPDIF thì bạn dùng ngõ quang 3,5<>optical sẽ chắc chắn ra 5.1 (nếu dùng loa có SPDIF in).

nhưng nếu bạn dùng 03 dây analog 3,5mm thì bạn phải vào setting lại trong laptop xem có hỗ trợ ra 5.1 qua 03 lỗ 3,5mm ko nha!!!

vinagoh

Well-Known Member

lỗ Line-out mà bên cạnh có chữ SPDIF thì bạn dùng ngõ quang 3,5<>optical sẽ chắc chắn ra 5.1 (nếu dùng loa có SPDIF in).

nhưng nếu bạn dùng 03 dây analog 3,5mm thì bạn phải vào setting lại trong laptop xem có hỗ trợ ra 5.1 qua 03 lỗ 3,5mm ko nha!!!

Loa 2tr thì làm gì có cổng Optical in hả bác. :D

sao anh bảo có ngõ ra SPDIF dĩ nhiên là ra 5.1.vậy laptop của em sẽ cho ra 5.1 nếu setup đúng trong realtek phải ko?Mà cái realtek của em nhìn hài hài.ko giống cái hồi trước.

dangnham

đây cái cổng optical có hình như thế. cái màu đỏ ấy

HOặc là cái màu trắng này, cái cạnh chữ Out ấy

Bên trên