Giúp mình một HTPC xem phim HD

phuong

Member
Trước đây em cũng mê âm thanh và hình ảnh lắm, đi làm 3 năm rồi mà không còn dư đồng nào, cứ dư bao nhiêu là đổ vào những thứ xa xỉ ấy và đã bán hết toàn bộ rồi, bây giờ lại làm tiếp một phi vụ khác, mình đang định đầu tư một HTPC, loa đã có mặt ở nhà : hai loa đứng của yamaha, center và surroud và sub của polkaudio,ampli em định mua pioneer VSA D8TX của chị Vân bên Gò Vấp ( theo anh em thì nên mua ampli 5.1 hay 7.1 và của denon hay của pioneer hai cái tầm giá ngang nhau )
còn LCD thì có nên mua loại full HD không ? loại này mắc quá ???
và cuôi cùng là HTPC tầm khoảng 7-8triệu tư vấn cho 1 em một HTPC (không cần màn hình và ổ cứng nhé, hai loại đó em có thể tính sau ), không có nhu cầu chơi game chỉ xem phim và làm việc thôi.
ah cho hỏi thêm là làm thế nào vào được hội HD SG, cũng mê HD lắm?

thân chào anh nhé, chúc sức khoẻ và thành công:-*

HDVNAdmin

Ban Quản Trị
Ðề: Giúp mình một HTPC xem phim HD

- Hiện nay (cho tới vài năm nữa) thì chỉ cần amply 5.1 là đủ, vậy nếu ampli nào chất hơn thì lấy em đó, bỏ cái 7.1 ra ngoài tiêu chí chọn lựa. Nhìn chung thì amply cho movie ít khắt khe hơn amply cho nhạc rất nhiều. Thậm chí receiver Yamaha loại tầm tầm cũng đáp ứng tốt. Bạn nên để ý công suất khá một chút để kéo loa là OK rồi.

- LCD mua được full HD thì tốt, nhưng nếu kinh tế eo hẹo thì bạn nên lưu ý kích thước TV < 50" thì đầu tư vào full HD không mang lại hiệu quả đáng kể.

- HTPC tầm 7-8 triệu ~ 470$ thừa sức mua được HTPC ngon:
CPU E7200 ~ 128
Main P35 có spdif để nối với receiver ~ 110
Sound onboard (vì receiver giải mã thì sound rời phí) ~ 0
VGA (CPU mạnh quá rồi, VGA không chơi game) ~ 60
PSU AcBel 430W passive PFC ~ 40
Ram 2x1GB bus 800 ~ 40
Key + mouse (ko dây) ~ 30
-------
Tổng: 410
Còn dư lại 60$ bạn kiếm cái case hợp mắt nữa là xong.

Trên đây là hướng xây dựng HTPC theo kiểu Intel Core 2, còn hướng theo kiểu AMD thì nhường cho bạn khác hướng dẫn giúp.

- Điều kiện vào HDsaigon có 2 mức:
+ mức 1: đăng ký cái nick trên forum này rồi tích cực post bài góp phần làm forum phát triển
+ mức 2: vào ban quản trị của HDsaigon: đi họp đầy đủ, được anh em bỏ phiếu ủng hộ nhập hội.

phuong

Member

- Hiện nay (cho tới vài năm nữa) thì chỉ cần amply 5.1 là đủ, vậy nếu ampli nào chất hơn thì lấy em đó, bỏ cái 7.1 ra ngoài tiêu chí chọn lựa. Nhìn chung thì amply cho movie ít khắt khe hơn amply cho nhạc rất nhiều. Thậm chí receiver Yamaha loại tầm tầm cũng đáp ứng tốt. Bạn nên để ý công suất khá một chút để kéo loa là OK rồi.

- LCD mua được full HD thì tốt, nhưng nếu kinh tế eo hẹo thì bạn nên lưu ý kích thước TV < 50" thì đầu tư vào full HD không mang lại hiệu quả đáng kể.

CPU E7200 ~ 128
Ram 2x1GB bus 800 ~ 40
-------

Trên đây là hướng xây dựng HTPC theo kiểu Intel Core 2, còn hướng theo kiểu AMD thì nhường cho bạn khác hướng dẫn giúp.

+ mức 1: đăng ký cái nick trên forum này rồi tích cực post bài góp phần làm forum phát triển
+ mức 2: vào ban quản trị của HDsaigon: đi họp đầy đủ, được anh em bỏ phiếu ủng hộ nhập hội.

CPU E7200 ~ 128
Main P35 có spdif để nối với receiver ~ 110 (cái này dùng loại nào vậy anh ?
Ram 2x1GB bus 800 ~ 40
Key + mouse (ko dây) ~ 30 (cái này có rồi )

thank anh nhiều nhé, anh có thể nói cụ thể hơn từng món để em ra của hàng làm một phát cho xong chuyện, mấy thứ này em không rành gì lắm:-*

nếu như mua mới thì em cũng ok, nhưng hiện tại ở nhà đang xai p4 2.4G không biết có tận dụng được gì không nữa ?

Chỉnh sửa lần cuối:

HD 1080p

Main P35 có spdif để nối với receiver ~ 110 ( cái này có cổng HDMIl phải không anh và sound onboard thì có cổng optical phải không hay là spdif mà spdif thì có cho ra cổng optical không hay là phải chuyển đồi nữa?)
Main không có Vga onboard thì làm gì có cổng HDMI ~:>
S/PDIF là chuẩn truyền âm thanh bằng kỹ thuật Digital,bao gồm cổng optical(dây quang) và coax (dây đồng trục).Main nào bây giờ cũng có 1 trong 2,hoặc cả 2 cổng đồng thời.

HD 1080p

Không hẳn thế, theo tớ thì chỉ khoảng 50% main trên thị trường có spdif, đó là phân khúc từ trung bình khá đến cao cấp.

Không phải khoảng 50% mà là gần như 100%
Thị trường main hiện nay đa số là Asus-Gigabyte,và đến 99% đều được trang bị Spdif.Bên cạnh đó là 1 lượng nhỏ main Abit cũng đều có cổng này,MSI đã từng trang bị Spdif từ thời main 478,AMD754, ECS sản xuất dòng main cho Core và AM2 sau này cũng khá đầy đủ các cổng.Đến ngay Jetway hay J&W cũng có spdif.Main bây giờ có cổng Spdif là chuyện đương nhiên rồi,ko có gì lạ cả.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Không phải khoảng 50% mà là gần như 100%
Thị trường main hiện nay đa số là Asus-Gigabyte,và đến 99% đều được trang bị Spdif.Bên cạnh đó là 1 lượng nhỏ main Abit cũng đều có cổng này,MSI đã từng trang bị Spdif từ thời main 478,AMD754, ECS sản xuất dòng main cho Core và AM2 sau này cũng khá đầy đủ các cổng.Đến ngay Jetway hay J&W cũng có spdif.Main bây giờ có cổng Spdif là chuyện đương nhiên rồi,ko có gì lạ cả.

Main 100$ trở xuống hầu như không có spdif, mà tỉ trọng main này chiếm gần nửa cái báo giá, :eek:

hoangtuan_neu

Active Member

Main 100$ trở xuống hầu như không có spdif, mà tỉ trọng main này chiếm gần nửa cái báo giá, :eek:

Người ta đang cần tư vấn về cái HTPC mà các bác cứ tranh cái nhau về tỉ lệ cái main có sdif kia làm gì nhỉ ?

HD 1080p

Bro chắc chưa xem cái báo giá :cool:
Cho bro vài cái ví dụ mà tham khảo ~:>
GA-945GCM-S2L ~ 1 triệu ,có Spdif
GA-G31M-S2L ~ 1,2 Triệu ,có Spdif
ECS G31T-M ~ 920.000 ,có Spdif
MSI 945GC-M7-L Solid Capacitors ~ 1,1 triệu ,có Spdif
...
và còn rất nhiều nữa.
Quy tỉ giá $ hiện này thì những main trên đều <~ 70$,tức là giá cũng rất bèo rồi,nhưng tất cả đều có spdif.Nhiều người cứ lầm tưởng Spdif chỉ xuất hiện trên các main cao cấp là hoàn toàn sai lầm ~:>,Spdif chỉ có chức năng truyền tín hiệu chứ không phải xử lý,nếu tính chi phí để thêm chức năng này vào trong main có khi không quá 1$.

phuong

Member

mấy bác cho hỏi là case dạng nằm ( nhìn đẹp đẹp ) thì mua ở đâu nhỉ. Thấy bác chip có cho hình mấy em nằm nhìn hay quá mà không biết mua ở đâu

HD 1080p

mấy bác cho hỏi là case dạng nằm ( nhìn đẹp đẹp ) thì mua ở đâu nhỉ. Thấy bác chip có cho hình mấy em nằm nhìn hay quá mà không biết mua ở đâu

Case đó cũng chỉ là case đứng đặt nằm ra thôi,giá không nguồn mà 70$ thì quá đắt.
Case chuyên HTPC thì 300-400$.Tốt nhất là mua mấy dòng máy bộ Dell mini SP,vừa nhỏ,vừa đẹp,hoặc Acer-chỉ bằng cuốn từ điển để làm HTPC thì quá good.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Bro chắc chưa xem cái báo giá :cool:
Cho bro vài cái ví dụ mà tham khảo ~:>
GA-945GCM-S2L ~ 1 triệu ,có Spdif
GA-G31M-S2L ~ 1,2 Triệu ,có Spdif
ECS G31T-M ~ 920.000 ,có Spdif
MSI 945GC-M7-L Solid Capacitors ~ 1,1 triệu ,có Spdif
...
và còn rất nhiều nữa.
Quy tỉ giá $ hiện này thì những main trên đều <~ 70$,tức là giá cũng rất bèo rồi,nhưng tất cả đều có spdif.Nhiều người cứ lầm tưởng Spdif chỉ xuất hiện trên các main cao cấp là hoàn toàn sai lầm ~:>,Spdif chỉ có chức năng truyền tín hiệu chứ không phải xử lý,nếu tính chi phí để thêm chức năng này vào trong main có khi không quá 1$.
jump spdif internal nằm trên main thì kể làm gì hả bạn, cái người dùng cần là spdif tại back panel, dạng coaxial hoặc optical kìa.

Anyway, bạn cứ thử bắt tay đi mua main cho htpc thì sẽ thấy kiếm được main có coaxial/optical có giá rẻ nó không đơn giản tí nào.

~o)

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Case đó cũng chỉ là case đứng đặt nằm ra thôi,giá không nguồn mà 70$ thì quá đắt.
Case chuyên HTPC thì 300-400$.Tốt nhất là mua mấy dòng máy bộ Dell mini SP,vừa nhỏ,vừa đẹp,hoặc Acer-chỉ bằng cuốn từ điển để làm HTPC thì quá good.
Những case post trong bài của Chip đều là case nằm hết, thậm chí chúng còn không đặt đứng lên được (vì không có chân ở mặt bên)

Dòng máy bộ Dell mini hoặc Acer cấu hình chán lắm, chơi HD không phê b-)

HD 1080p

jump spdif internal nằm trên main thì kể làm gì hả bạn, cái người dùng cần là spdif tại back panel, dạng coaxial hoặc optical kìa.
Đây không liên quan đến jump nằm nào trên main :-j
Nói kỹ hơn một chút cho bro hiểu ~:>,trước đây bro đã thấy main có kèm theo phụ kiện là cái card Spdif có coaxial và optical chưa,có dạng như thế này:

Bro có thể thấy nó rất đơn giản,vì thế tôi có nói là chi phí của nhà SX bỏ ra để làm chỉ cỡ 1$
Với Coaxial thì rất đơn giản,còn Optical thì thêm phần chuyển tín hiệu thành ánh sáng,phức tạp hơn 1 chút.
Bro có thể xem người ta mod cổng SPdif-coax đây :cool::

Anyway, bạn cứ thử bắt tay đi mua main cho htpc thì sẽ thấy kiếm được main có coaxial/optical có giá rẻ nó không đơn giản tí nào.

~o)
Ở phần trên đã cho bro mấy cái ví dụ,main dưới 70$ có spdif rồi đó,bro chỉ cần cầm tiền ra đại lý là có,rất đơn giản >:D<.
Bro đừng ngộ nhận một cách sai lầm là cứ phải có Spdif là phức tạp.Bây giờ spdif trên main cũng như main thì đương nhiên phải có cổng sata vậy L-)

Dòng máy bộ Dell mini hoặc Acer cấu hình chán lắm, chơi HD không phê
Cấu hình core2 E4500,Rambus 800,Vga onboard GMA3000 khá mạnh,dư sức chơi 1080p.

phuong

Member

Đây không liên quan đến jump nằm nào trên main :-j
Nói kỹ hơn một chút cho bro hiểu ~:>,trước đây bro đã thấy main có kèm theo phụ kiện là cái card Spdif có coaxial và optical chưa,có dạng như thế này:

Bro có thể thấy nó rất đơn giản,vì thế tôi có nói là chi phí của nhà SX bỏ ra để làm chỉ cỡ 1$
Với Coaxial thì rất đơn giản,còn Optical thì thêm phần chuyển tín hiệu thành ánh sáng,phức tạp hơn 1 chút.
Bro có thể xem người ta mod cổng SPdif-coax đây :cool::

Ở phần trên đã cho bro mấy cái ví dụ,main dưới 70$ có spdif rồi đó,bro chỉ cần cầm tiền ra đại lý là có,rất đơn giản >:D<.
Bro đừng ngộ nhận một cách sai lầm là cứ phải có Spdif là phức tạp.Bây giờ spdif trên main cũng như main thì đương nhiên phải có cổng sata vậy L-)

Cấu hình core2 E4500,Rambus 800,Vga onboard GMA3000 khá mạnh,dư sức chơi 1080p.

mình nhờ tư vấn mà mấy bác vào nói gì đâu không hà ??????? không hiểu gì hết:confused::confused::confused::confused::confused:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

search thử cái main đầu tiên trong list của bạn -> internal spdif

có spdif bracket đó ở đâu bán vậy bạn, giá rẻ thế tớ mua về vài chục cái để dành ráp HTPC cho người có nhu cầu.

Anyway tớ cũng không muốn đi xa hơn nữa, chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ.

phuong

Member

CPU E7200 ~ 128
Ram 2x1GB bus 800 ~ 40
-------

anh Chip cho em hỏi là với cấu hình như vậy thì mình chạy HDTrue la 1920x1080 được không anh

kosovo

các bác cho hỏi nếu không có nhu cầu chơi game tại sao không chọn con main này vậy ASUS P5E-VM HDMI giá khoảng 160$ có vẻ như em này sinh ra là để làm HTPC

http://www.vitinhphongvu.com/index.php?ava=productone&sp=6528

Bên trên