Giúp mình về cái quán cafe HD với

tuanhungct

Well-Known Member
Mình có quán cafe ở Q11. muốn chuyển tí sang phong cách phát phim HD cho khách coi chơi thì phải làm những gì nhỉ??? mình có LCD 40'', PC, cáp HDMI 10m rồi. bác nào có kinh nghiệm về vụ này hép với. :confused::confused:

Ðề: Giúp mình về cái quán cafe HD với

Theo mình, quán cafe thì nên mua con HD Player 7000A, không nên dùng HTPC vì tính chất đơn giản khi sử dụng. Ngoài ra do cần có nguồn phim lớn, bác nên sắm cái case chứa được nhiều HDD tý (6-8 chẳng hạn).

À quên, dàn loa nữa chứ. Không rõ quán rộng bao nhiêu nhưng nếu vừa phải thì làm con Z-5500 cho nó lành. Dư dả thì sắm dàn chuyên nghiệp hơn.

tuanhungct

Well-Known Member

cảm on bác Jim-toanstrong nhé. tại mình để cái PC ở quầy nên tận dung luôn. còn về phần âm thanh thì khó lắm bác ạ. có khách thì khoái nghe nhạc và xem phim, có khách thì xem phim đòi có tiếng. chẳng bít chìu ai hic! quán mình 6x15m. ở TP cafe HD có nhiều chưa các bác nhỉ?

tieuthieugia

Well-Known Member

quan trọng là cái cấu hình PC hiện tại của bác có chạy ổn với HD không?
Kết nối âm thanh hình ảnh thế nào?
hiện bác có nhửng loa nào ..........

Mình nghĩ thế này: nếu bác mạnh dạn tập trung vào phân khúc HD film chẳng hạn thì nên cắt hẳn 1 phòng để chiếu phim. HD mà không có tiếng thì khác gì mấy quán khác đang chiếu DVD và HBO, fTV. Nhớ quảng bá rộng rãi nhé.

tuanhungct

Well-Known Member

ý bác Jim-Toanstrong rất hay, mình sẽ nghiên cứu vấn đề này. mình đang chiếu thử ở dưới thôi. cấu hình PC mạnh lắm: CPU Q9550, ram 4G, VGA 9600GT 1G (dân nghiền game mà), còn cái dàn âm thanh thì đang phát từ PC->Ampli->4 loa, chủ yếu là nghe nhạc thôi. bác có kinh nghiệm quảng bá không giúp mình với. anh em trong diễn đàn ghé mình tiếp Free luôn.

tieuthieugia

Well-Known Member

ý bác Jim-Toanstrong rất hay, mình sẽ nghiên cứu vấn đề này. mình đang chiếu thử ở dưới thôi. cấu hình PC mạnh lắm: CPU Q9550, ram 4G, VGA 9600GT 1G (dân nghiền game mà), còn cái dàn âm thanh thì đang phát từ PC->Ampli->4 loa, chủ yếu là nghe nhạc thôi. bác có kinh nghiệm quảng bá không giúp mình với. anh em trong diễn đàn ghé mình tiếp Free luôn.

amply 2 kênh chạy 4 loa hẻ? có phải là 5.1 k?
có 4 loa rùi thì kiếm thêm 1 cái center + 1 cục sub
coi như dàn loa + amply giải quyết xong

ý bác Jim-Toanstrong rất hay, mình sẽ nghiên cứu vấn đề này. ..... bác có kinh nghiệm quảng bá không giúp mình với.

Mình làm MKT muh, tạo sự khác biệt là 1 trong những tiêu chí để có được những khách hàng mới, chăm sóc tốt để có KH trung thành.

Y! cho tớ sẽ tư vấn thêm cho, hehehe, chỉ xin vài lon ken khoen xanh thôi $-)

. anh em trong diễn đàn ghé mình tiếp Free luôn.

Các bác Q.12 ở sát bên ghé đêêêêê, mình ở cách đó 10 quận lận nên ngại lắm. Dù sao cũng cám ơn lời mời của bác chủ.

HD-Happy

Bạn muốn làm như vậy có thể "ngâm cứu" nơi này xem, ở đây sợ vi phạm "bản quyền" nên thường chỉ chiếu phim cũ.

http://forum.gamevn.com/showthread.php?p=8130438

website của nó: http://www.bobbybrewers.com/Default.php

Biết đâu quán cafe của bạn thành nơi offline của anh em HD Việt nam

tuanhungct

Well-Known Member

được các bác quan tâm khích lệ vậy mình vui quá, âm thanh của mình đang sài ampli 2 kênh, 4 loa streo thôi các bác ạ. chắc phải kiếm cái receiver. mình tính buổi tối chiếu phim bật âm thanh 5.1 được không các bác nhỉ? còn ban ngày thì phát phim nhưng bật nhạc cho khách nghe. mình đang có khoảng 1TB phim HD mấy bữa nữa các bác đến chơi trao đổi nhé. tưởng gì chứ mấy chai ken thì vô tư củ từ đi. rất hân hạnh tiếp đón các bác.

7saigon5

Tui khuyen bac hay tau mot dan may cong nghe gom co dau may Bluray,Ampli loc tieng 5.1,truyen hinh HDTV va 6 cai loa loai tot mua o Trung tam mua sam Nguyen Kim.Neu sam duoc thi tuong lai muon co nguon phim thi tui se cung cap loai dia hinh Bluray DVD5 va DVD9 dac biet danh cho dau may Bluray va PS3 chay phim HD(Hollywood) bang he AVCHD
do ton tien hon mua dia Bluray xin cho thi truong o VN....
Dong thoi se co nhung dia hat nhac DTS HD 5.1 do tui che tao cung cap cho quan cua bac nua!Nhan upgrade cac dia hat collection qua san pham cong nghe moi luon!
Muon biet them chi tiet thi xin ghe qua website cua minh www.sgdmp.com doc loi gioi thieu tren do roi cho minh biet neu ban can ok?

Good luck!

Chỉnh sửa lần cuối:

nham18

Member

Tui khuyen bac hay tau mot dan may cong nghe gom co dau may Bluray,Ampli loc tieng 5.1,truyen hinh HDTV va 6 cai loa loai tot mua o Trung tam mua sam Nguyen Kim.Neu sam duoc thi tuong lai muon co nguon phim thi tui se cung cap loai dia hinh Bluray DVD5 va DVD9 dac biet danh cho dau may Bluray va PS3 chay phim HD(Hollywood) bang he AVCHD
do ton tien hon mua dia Bluray xin cho thi truong o VN....
Dong thoi se co nhung dia hat nhac DTS HD 5.1 do tui che tao cung cap cho quan cua bac nua!Nhan upgrade cac dia hat collection qua san pham cong nghe moi luon!
Muon biet them chi tiet thi xin ghe qua website cua minh www.sgdmp.com doc loi gioi thieu tren do roi cho minh biet neu ban can ok?

Good luck!

Cái này sao bốc mùi quảng cáo thế, bác tư vấn phù hợp với nhu cầu và hoàn cảnh của bác chủ thớt là hay nhất, quăng cho 1 đống đao to búa lớn vào làm lệch hướng của người ta hết <:p Lần sau nhớ type tiếng Việt đầy đủ nhé bác, công nghệ cao thế mà lại... <:p

tieuthieugia

Well-Known Member

được các bác quan tâm khích lệ vậy mình vui quá, âm thanh của mình đang sài ampli 2 kênh, 4 loa streo thôi các bác ạ. chắc phải kiếm cái receiver. mình tính buổi tối chiếu phim bật âm thanh 5.1 được không các bác nhỉ? còn ban ngày thì phát phim nhưng bật nhạc cho khách nghe. mình đang có khoảng 1TB phim HD mấy bữa nữa các bác đến chơi trao đổi nhé. tưởng gì chứ mấy chai ken thì vô tư củ từ đi. rất hân hạnh tiếp đón các bác.

nhìn câu này thấy buồn.........
ok, lấy AVR + 1 loa Center + 1 loa sub nữa là ok
Cấu hình máy bác thí ngon rùi, cho nghe nhạc DTS thì quán bác sẽ đông khách nhất quận đấy
nếu bác quan tâm đến em, thì em cũng cố dành chút thời gian phụ bác hoàn thành quán ạh

nhà em cũng quán cafe, cũng có ý định mở cafe HD nhưng phải nói rất là khó, em nghĩ nếu quán rộng thì nên tách riêng ra, rồi quảng cáo rùm beng để cho mọi người biết cái phòng đó chỉ để chiếu HD thui.

mephim

nhìn câu này thấy buồn.........
ok, lấy AVR + 1 loa Center + 1 loa sub nữa là ok
Cấu hình máy bác thí ngon rùi, cho nghe nhạc DTS thì quán bác sẽ đông khách nhất quận đấy
nếu bác quan tâm đến em, thì em cũng cố dành chút thời gian phụ bác hoàn thành quán ạh

Bac giup e voi. e lam du cach ma ko go duoc tieng Viet nen danh the nay a.
Lap top cua e la dell Studio 1535, Core 2 Duo T5800 2.0 Gh, ram 3 GB. Sound card intel High Definition Audio 2.0, VGA : Mobil Intel 965 Express chipset Family, HDD 250 GB, voi cau hinh nay e co xai duoc HD khong a.
va e con can them gi nua ko? Cam on Bac truoc.

Bac giup e voi. e lam du cach ma ko go duoc tieng Viet nen danh the nay a.
Lap top cua e la dell Studio 1535, Core 2 Duo T5800 2.0 Gh, ram 3 GB. Sound card intel High Definition Audio 2.0, VGA : Mobil Intel 965 Express chipset Family, HDD 250 GB, voi cau hinh nay e co xai duoc HD khong a.
va e con can them gi nua ko? Cam on Bac truoc.

Lạc lối rồi bác mephim ơi. Kiếm topic khác đi, chỗ người ta bán cafe mà. hehehe

chiminh

Member

thật ra mở quán cafe mà chiếu phim thì khó đấy.Khó chứ không phải là không làm được.hồi xưa ( tháng 9/2008 mình off) mình cũng có 1 quán như vậy.Chíêu toàn phim mới ngoài rạp luôn đó.bạn có thể tham khảo ở đây nè http://360.yahoo.com/si_mi_studio
lúc đó mình làm phòng chiếu với màn hình 200 inch am thanh 7.1
Bạn nên chú ý đếnvấn đề :
1/ giấy phép hoạt động
2/ bản quyền phim
Cái quán của bác kia .Chưa chắc đó.Nó mà đến kiểm tra thì kiểu gì cũng chết.
cÒn về thiết bị thì vô tư.Khi nào bạn xin được giấy phép thì anh em sẽ giúp bạn.
Nếu không chê thì mình xin góp 1 chân:p

dino

Active Member

mình đã tư vấn làm HD cho một quán cafe và thực sự là gặp một số vấn đề như sau:

- Kinh phí: thông thường quán cafe chỉ làm màn hình 32 và cao nhất thì 1 màn hình 40 rất ít màn hình 50in, nên thành ra phải đầu tư thêm màn hình, mình chỉ khuyên cafe đầu tư Tvix 7000A,7010 vì tính tiện dụng, chất lượng, mà quán cafe thường có nhiều TV nên phải mua thêm bộ chia HDMI (không có hàng lại còn mắc như quỷ), dây HDMI hạn chế chỉ đi <10m, nên đôi lúc cafe 2 tầng sẽ ko đi dây được, tầng dưới 1 Hdplayer, tầng trên 1hd player nên kinh phí phát sinh nhiều, quán sẽ ngại đầu tư

- Âm thanh: thông thường thì dàn âm thanh của cafe là bộ mix và amply với nhiều loa chứ không có receiver, nên thành ra phải chơi âm thanh dowmix dts. mà quán cafe thì thường phải để nhạc nên phim HD hầu như chỉ coi hình không coi tiếng

- Quán cafe thường thì có chiếu dài, nên thành ra người ngòi xa người ngồi gần mà thực ra vào cafe người ta cũng chẳng để ý lắm đến phim phủng, có chăng nghe HD thì tò mò, mà ngồi khoảng cách ấy thì HD với DVD cũng không khác là bao nhiêu!!!

Giải pháp là quán cafe mọi thứ vẫn để y nguyên, nhưng đầu tư một phòng VIP (Cinema) để phục vụ chỉ cho xem phim HD, tât nhiên về mặt nguyên tắc thì phòng đó sẽ như một HT chuyên nghiệp với tất tần tật từ cách âm, LCD, projector, âm thanh...

noname

Member

Em cũng thấy băn khoăn về cái vụ kiểm tra này. Về luật thì đúng là sai, nhưng thấy nhiều nơi người ta vẫn chiếu ầm ầm (DVD ấy), với cả mấy cửa hàng băng đĩa ấy, có chỗ nào là ko vi phạm đâu. Nên dĩ nhiên là có lách với bảo kê rồi ;))
Bác nào có kinh nghiệm về mở quán vào chia xẻ thêm tí đi :D

tuanhungct

Well-Known Member

Hix!! không ngờ khó thế hả các bác? mình muốn để cho khách thưởng thức chơi nhưng coi bộ khó quá. nếu phải làm giấy phép thì hơi căng rồi.

Bên trên