Giúp tìm HDD Docking hoặc Box

puccavn

Em đang cần tìm cái HDD box-docking, có vài tiêu chí sau :
+ từ 2 bay HDD trở lên.
+ USB power, tức là ví dụ em cắm USB vào TViX nếu em tắt TViX thì nó cũng tắt còn em bật thì cái cục đấy bật ( Còn nguồn ngoài vẫn phải cắm rồi >:)>:)>:) ).
+ Có cổng LAN càng tốt, sau này hứng lên thì làm 1 bộ HT phòng ngủ, 1 bộ phòng xem film còn share :eek:3.
+ Down torrent có hay không cũng được, em toàn đi copy film.

Thanks các bác đã quan tâm đến nhu cầu nho nhỏ của em #:-S.

tanvinh

Active Member
Ðề: Giúp tìm HDD Docking hoặc Box

cho hỏi cái HDD BOX có thể gắn ổ cứng 30GB của SAMSUNG đời cũ vào xài có đầu USB 2.0 ra ngoài để gắn vào PC hay thiết bị nào có PC xài được ko nhỉ ?

PS2Guy

cho hỏi cái HDD BOX có thể gắn ổ cứng 30GB của SAMSUNG đời cũ vào xài có đầu USB 2.0 ra ngoài để gắn vào PC hay thiết bị nào có PC xài được ko nhỉ ?

Có cả 2 loại dành cho HDD IDE-ATA lẫn HDD S-ATA bạn ạ.

puccavn

Huhu, có bác nào tư vấn giúp em với.

muitendenvn

LeechPro

Mình chưa bao giờ thấy cái box hoặc dock nào xài adapter rồi mà vẫn tắt khi rút usb cả :( :(

vozhanoi

+ từ 2 bay HDD trở lên.
+ USB power, tức là ví dụ em cắm USB vào TViX nếu em tắt TViX thì nó cũng tắt còn em bật thì cái cục đấy bật ( Còn nguồn ngoài vẫn phải cắm rồi >:)>:)>:) ).
+ Có cổng LAN càng tốt, sau này hứng lên thì làm 1 bộ HT phòng ngủ, 1 bộ phòng xem film còn share :eek:3.

Buffalo Duo Station đáp ứng được đủ yêu cầu của bạn đó, bạn xem trong chợ có bác bán đấy :D

PS2Guy

Mình chưa bao giờ thấy cái box hoặc dock nào xài adapter rồi mà vẫn tắt khi rút usb cả :( :(

Có nhiều chứ bạn :) đa số sản phẩm Buffalo Box có hỗ trợ Auto Mode đều có chế độ này cả (Buffalo DriveStation).

+ từ 2 bay HDD trở lên. ==> Yes
+ USB power, tức là ví dụ em cắm USB vào TViX nếu em tắt TViX thì nó cũng tắt còn em bật thì cái cục đấy bật ( Còn nguồn ngoài vẫn phải cắm rồi >:)>:)>:) ). ==> Yes, Auto Mode của sản phẩm dưới
+ Có cổng LAN càng tốt, sau này hứng lên thì làm 1 bộ HT phòng ngủ, 1 bộ phòng xem film còn share :eek:3. ==> No, nếu bạn muốn vừa có LAN, vừa có cổng USB thì chỉ có sản phẩm 1 bay (Buffalo DriveStation™ 2Share - HD-CELU2)
+ Down torrent có hay không cũng được, em toàn đi copy film. ==> No, chắc chắn là không có box USB nào có khả năng download torrent được vì nó không có kernel để chạy.

Mình nghĩ sản phẩm sau sẽ phù hợp với nhu cầu của bạn khi nó thỏa được một số tiêu chí trên của bạn...

Buffalo DriveStation Duo™ (RAID) - HD-WIU2

(bên mình còn thêm 1 sản phẩm tương tự như cái trên, hỗ trợ 4TB, nhưng chưa được test kỹ lưỡng cũng như nó không có phần mềm tiếng Anh - chỉ có tiếng Nhật nên chưa update, nó cũng là 2 bay nhưng không RAID).

bdkhoi296

Member

nhưng sản phẩm này chỉ hỗ trợ ổ cứng 1TB

MTAM

Member

Xin lỗi bác! hỏi ké vào topic của bác tí
Tiêu chí của em cũng giống bác này!
+ từ 2 bay HDD (1,5TB ~ 2TB) trở lên (4bay thì càng hay).

Mấy bác tư vấn cho nhà em cái!

khactuyen

Banned

nếu ko cầu kỳ thì làm mấy box như CFI hay Icy (loại 4 bay), giao tiếp USB, tự động tắt khi thiết bị sử dụng nó tắt và ngược lại, tuy nhiên ko có Lan
Đã là HDD Box thì làm gì có chức năng như dòng NAS được.

puccavn

Chắc em sẽ làm con ICY. Các bác cho hỏi nếu mua NAS thì giờ mua con nào ngon nhất.

sunlight

Cho em hỏi loại box gắn được 4 ổ cứng (ICY và CFI) khi dùng cho TVIX-7000A:
- Có hỗ trợ ổ cứng đến 4x1.5TB không?
- Khi nối với TVIX qua cổng USB, TVIX có nhận đủ 4 HDD và đủ dung lượng không?
Thanks.

manhthang

Huyền Thoại

CFI và ICY gắn tới 2TB x 4 cũng được. Tuy nhiên với HDD >1TB ICY sẽ không còn đèn báo tín hiệu nữa mà tắt luôn.
Firmware mới nhất, TViX6600 đã hỗ trợ nhận đủ 4 HDD gắn qua USB. 7000A thì mình không có để test.

khactuyen

Banned

Chơi mấy dòng Buffalo cho bền bạn ạ, còn ko thì chơi CFI (nhận HDD 4x2tb bình thường)

manhthang

Huyền Thoại

Chơi mấy dòng Buffalo cho bền bạn ạ, còn ko thì chơi CFI (nhận HDD 4x2tb bình thường)

Tốc độ của CFI không tốt bằng ICY hay Buffalo đâu, thử test copy qua esata chỉ đạt khoảng 6-70MB/s, trong khi ICY là 8-90MB/s, riêng Buffalo thì trung bình là 96MB/s có lúc lên đến 130MB/s.

puccavn

Em sợ con TViX M7000A nó không support box 4 bay :(

puccavn

Các bác cho em hỏi thêm 1 chút xíu :
Hiện nay trên thị trường CFI hay ICY hoặc box nào có khả năng gộp ổ. Ví dụ em để 4 ổ 1TB thì trên máy tính chỉ hiện ra 1 ổ 4TB chẳng hạn. Hoặc TViX cũng chỉ nhận là ổ 4TB.

manhthang

Huyền Thoại

Các bác cho em hỏi thêm 1 chút xíu :
Hiện nay trên thị trường CFI hay ICY hoặc box nào có khả năng gộp ổ. Ví dụ em để 4 ổ 1TB thì trên máy tính chỉ hiện ra 1 ổ 4TB chẳng hạn. Hoặc TViX cũng chỉ nhận là ổ 4TB.

Mua Buffalo Driver Station Quatro là hợp lý nhất, giá rẻ + tốc độ cao + tự động tắt + 2 chế độ gộp HDD là Raid 1 và Jbod.

Bên trên