HD...đa phương tiện review!

user124

Theard HTPC review của anh Chip đã nhận được sự ủng hộ nhiệt tình của anh em HDSaiGon. Qua đó, có một số mem thực sự rất tâm huyết và quyết tâm thúc đẩy phong trào HD tiến xa hơn nữa. Anh em đã xem qua nhiều HTPC chất lượng hàng đầu như của pác caynam, general, dinhvannam...hay mới đây nhất là mini theater của "đại gia" ptduc. Đó là thưởng thức HD đúng nghĩa. Tuy nhiên HD ở chất lượng bình dân thì sao? Mong các pác xem qua bài của em và cho vài đường chỉ giáo để em tiến dần dần :)>-
Tiêu đề của em là HD đa phương tiện nên em xem HD (film, video music, sport, tv) trên 3 phương tiện các pác ạ :D:

First:

PC. Cấu hình của em:
PIV 3.0Ghz, Ram 1GB, VGA 6800, DVDRewrite, HDD 320&250GB, Soundmax A-5000, LCD SS2253Bw.
Với cấu hình trên chủ yếu là xem HD ở res 720p thui ạ. Vài screen:

(các pác sẽ tiếp tục gặp em nó vào phần sau ;))

Second:

Laptop core 2 duo, dĩ nhiên là chạy mượt res 1080p (do hiện tại phổ biến là file mkv) nên CPU decode là chính. Với những file mpeg hay m2ts (sẽ nói ở phần sau) thì mới yêu cầu đến VGA (pure video HD của nvidia chẳng hạn). Em này tuy mạnh nhưng hạn chế là màn hình nhỏ quá, nên đối với film 1080p, thường out ra HDTV hoặc SS2253Bw thông qua ngõ VGA. Vài screen:

Last:

Để giảm dung lượng cho phù hợp với việc download và lưu trữ, HD với định dạng mkv ra đời, thực chất là file rip từ disc film bluray. Và ai cũng biết là thiết bị play disc bluray và giá disc bluray hiện nay còn cao (y như hồi dvd mới ra mắt) nên nó chưa thật sự phổ biến. May mắn thay, Sony đã đi tiên phong trong việc tích hợp đầu đọc bluray vào PS3, với cấu hình mạnh mẽ, đủ sức max những gì chân thực, rộng lớn nhất của HD. Nhưng một vấn đề đặt ra là file mkv không được PS3 support, còn giá disc bluray thì :( (tuy nhiên ai mún mua có thể ghé tiệm PC hàng độc ở Lương Hữu Khánh). Không thể để PS3 ngồi chơi với chất lượng như thế được, em đã lên google search: convert mkv to ps3, có vài soft nhưng gặp rắc rối về phần âm thanh do PS3 not support 5.1 mà chỉ hỗ trợ 4.1. Sau đó thì gặp bài hướng dẫn của pác sieucan: http://hdsaigon.com/diendan/showthread.php?p=710, và đã convert thành công từ file mkv sang định dạng m2ts (với định dạng này, có thể đường hoàng chơi trên PC dùng Power DVD 8 ultra với sự giảm tải rõ rệt của CPU do có VGA kéo phụ). Sau khi covert xong, đối với những file nhỏ có thể chép vào PS3 thông qua thẻ nhớ, những file lớn có thể chuyển vào PS3 bằng nhiều cách: thông qua HDD external, disc DVD dual layer, hoặc dùng switch nối PS3 với PC, dùng laptop làm access point cho PS3 (một số cách chưa có điều kiện thử nghiệm). PS3 kết nối với HDTV qua ngõ HDMI, và kết nối với ampli qua 2 dây đỏ trắng từ đó xuất ra 2 loa dân dụng BRC. Và đây là hình ảnh trên PS3:

(em hồi nãy đây, các pác có thấy em nó xinh hơn tí nào ko :D)
ngoài lề tí game:

Vài dòng về các công cụ thiết yếu để play HD thời lạm phát. Nếu có thể, anh em giao lưu kinh nghiệm or data HD qua: [email protected]
Thx anh em đã xem qua, thân ái chào tạm biệt! :-|;):-h
PS:
HDTV của em là SS slimfit 32'
Hình chụp bằng máy HP R707

dinhvannam

Ðề: HD...đa phương tiện review!

Bây giờ mới chịu ra hàng nhé.
Kiến thức bác nhìu và rộng quá, nói toàn từ chuyên ngành IT, mình bẩm sinh dở từ trong trứng nên đọc thấy ^:)^
Vài bữa nữa theo bác tầm sư đó.
Chúc mừng bác có 1 khoảng không gian giải trí đa ngành nghề. =D>=D>

tui

Member

Nếu laptop bạn có cổng S-video, tại sao bạn ko xuất trực tiếp ra tivi SS 32" qua cổng S-Video.

Có chức năng dual view mà bạn, đỡ phải tốn công convert qua định dạng của PS3, vừa đỡ tốn chỗ. Không lẽ phim nào muốn coi phải mất thời gian convert à ?

HDViet.Com

Có chức năng dual view mà bạn, đỡ phải tốn công convert qua định dạng của PS3, vừa đỡ tốn chỗ. Không lẽ phim nào muốn coi phải mất thời gian convert à ?

Bro ấy nói convert thật ra là remux đấy, nhanh gọn lẹ như ta remux MKV vậy :D

havu

bạn upgrade cái slimfit lên 1 nắc nữa là toàn hảo.

cuabongang

Super Moderators

Nếu laptop bạn có cổng S-video, tại sao bạn ko xuất trực tiếp ra tivi SS 32" qua cổng S-Video.

Hồi xưa đã thử với lappy và LCD 32 của mình, xấu không thể tưởng. Chắc bác này cũng vì thế nên không làm.

luciano

Active Member

Em nghĩ phần nhìn là khá tốt, mà vẫn chưa thấy đề cập đến phần nghe (mất đi một nửa cái hay bác à)

Em thấy bác nên xoay theo chiều dài, hơn là chiều ngang :p

PS: kết cái PS3 qué à!!! Trước có cái PS2 xì-lim chơi đá banh với mấy thằng bạn la chí chóe vui lém. Giờ đi làm, không có thời gian chơi, mà cái máu ghiền game vẫn còn . Nến nhìn con chú chảy cả nước miếng

user124

@dinhvannam: hế hế, anh Nam zoom em wa! em fai theo anh nhiu lam!

@tui: đúng như bạn silver nói bạn ah, mình chỉ muxing file mkv thành m2ts thui. nhanh lắm bạn ah, mất khoảng 10' cho file 4.37gb (pc đời mới chắc nhanh hơn nữa). mình xem trên ps3 vì hình ảnh của nó đẹp hơn rất nhìu, ko lo giựt hình, và nghe tiếng kêu gào của cpu nữa. lâu lâu, có mấy film cổ trang rủ ông bà già coi ké (tiện việc xin tài trợ ^^).

@luciano: phần nhìn ko là đuối lắm rùi pác ạ ^^ hum nèo có pes09 em với pác giao hữu vài trận ^^

dinhvannam

@dinhvannam: hế hế, anh Nam zoom em wa! em fai theo anh nhiu lam!

@tui: đúng như bạn silver nói bạn ah, mình chỉ muxing file mkv thành m2ts thui. nhanh lắm bạn ah, mất khoảng 10' cho file 4.37gb (pc đời mới chắc nhanh hơn nữa). mình xem trên ps3 vì hình ảnh của nó đẹp hơn rất nhìu, ko lo giựt hình, và nghe tiếng kêu gào của cpu nữa. lâu lâu, có mấy film cổ trang rủ ông bà già coi ké (tiện việc xin tài trợ ^^).

@luciano: phần nhìn ko là đuối lắm rùi pác ạ ^^ hum nèo có pes09 em với pác giao hữu vài trận ^^

Để nam cố kiếm cái đĩa bluray qua nhà quý thử luôn xem hiệu quả so với $$ đầu tư có thỏa đáng ko ?

đầu đủ bộ gear ko thiếu thứ j
hàng họ game giếc ngon thật

dylan

Member

Hồi xưa đã thử với lappy và LCD 32 của mình, xấu không thể tưởng. Chắc bác này cũng vì thế nên không làm.

ủa cho em hỏi out ra slimfit = s-video xấu lắm hả, em hiện đang xài cách này từ PC ra ss slimfit 29 in qua dây s-video, màn hình PC thì em xài cái LCD SS 19in BW gì gì đó ko nhớ, thấy chất lượng giữa tivi và lcd cũng same same mà

dino

Active Member

HT thì chơi con LCD cho nó đẹp bro à ... như bro thì làm cái 37 là đẹp :D

kickball2006

Active Member

bác này tính chuyên về nhìn, giờ em thấy bác nên đầu tư thêm 1 tí về phần nghe nửa để thêm phần hoàng tráng

khoadtvn

Member

bác này đúng trùm chơi game,đủ hệ máy console lun,bác nên đầu tư thêm quả LCD cho nó máu,chứ chơi TV Slimfit chưa tận hưởng đc cái "sướng" đâu

thenhantinh

Well-Known Member

Bác này xem HD mà chỉ để ý đến hình ảnh, dùng con loa Soundmax thì vẫn chưa phải pro thứ thiệt rồi, bác thử vác con Z5500 về xem HD xem nào, lúc đó chắc sướng ko thể tả ấy chứ, ko lẽ audio của HD là DTS 6channel với Dobly chỉ để làm cảnh. Chỉ cảm nhận bằng tai trong movie và game thì mới cho ta cảm giác mạnh được.

newbieppc

Member

Bạn này đúng là BIẾT CHƠI!

Chơi đúng món dựa trên túi tiền. Kết!

Bên trên