HDMI mắc tiền thắng tuyệt đối HDMI rẻ tiền.

tethien

Active Member
Ðề: HDMI mắc tiền thắng tuyệt đối HDMI rẻ tiền.

À quên mất, trong trường hợp suy hao lớn thì có thể nhiều gói Data Island Packet cũng bị sai lệch, tín hiệu Control cũng sai luôn, lúc đó chắc TV cũng điên cái đầu để xem nên hiển thị cái gì.

Trong trường hợp này thì TV không thể lên hình. Chứ sao có thể lên sai màu được.

Khi truyền data Video thì có quá trình chuyển đổi 8bit->10bit để truyền đi. Ở đầu nhận có quá trình đổi lại 10bit-->8bit.
Theo mình thì đây chính là 01 dạng ECC. 2 bit cho 01 byte là dã quá nhiều. Ngay cả RAM ECC cho server cũng chỉ cần có 1 bit ECC cho 8 bit dữ liệu thôi.

HDMI là 01 kênh truyền dữ liệu tốc độ rất cao (Max 5Gbps với HDMI 1.3a ) cao hơn nhiều so với cáp mạng 1Gbps.
Với cáp mạng thì để kết nối được với tốc độ 1Gbps cũng phải yêu cầu cáp đạt chuẩn CAT5E. Với 10Gbps phải là cáp CAT6E.
Tuy nhiên cáp mạng cho phép tới 100m. Trong khi đó HDMI chỉ cần khoảng 5m.

Trong các tài liệu thì chỉ thấy nói nếu cáp không đảm bảo chất lượng sẽ dẫn đến không lên hình hoặc nháy.

Mình có 1 lần gặp vấn đề với cable HDMI như sau:
Số là mình có bà con có 1 cái TV 32" SS R7 (Dòng bordeaux xưa rích), mình cắm cái HD player 7300 vào. Cable là sợi HDMI 3m loại rẻ của bác sagia (210k).
* Đầu tiên cắm vào => Ko lên
* Tháo ra, cắm vào vài lần, màn hình nhòe nhoẹt (Bị lỗi như bác haipvg), toàn bộ màn hình mờ mờ như res thấp. Lúc này, vào setting của HDPlayer thì thấy nó đang hiển thị ở mode 480p.
* Tháo ra, cắm lại vài lần nữa, màn hình bị xanh lè. res lên 720p - 1080i (lên dc res tối đa)
* Làm vài lần nữa, kết quả là hình ảnh trở nên rõ đẹp. Màu sắc tươi tắn bt.

Lý do là cái chân cắm trong TV quá dơ, nên tiếp xúc ko tốt. Vì thế đầu tiên nó ko detect dc res luôn. Sau vài lần cố gắng, nó lên dc 480p. và cuối cùng là lên đúng.
Cái này giống trường hợp cable LAN 1Gb ở nhà xài. Hồi đầu bấm ẩu, detect dc 1G nhưng copy rất là đuối!!! Nhưng mà data copy dc thì vẫn ko lỗi.

Tóm lại, nếu HDMI có ECC, thì chất lượng ko khác nhau. Còn nếu ko có error checking, thì việc chất lượng cable chắc chắn có ảnh hưởng đến hình ảnh.

Rõ ràng 1 điều là đa số dây tốt(kèm theo đắt) thì bền hơn về dây dẫn lẫn 2 đầu kết nối. Và cũng sẽ ít bị nhiễu hơn, nhất là ở những nơi gồm đầu đĩa, ampli, loa, tivi thì dây dẫn rất dễ bị nhiễu làm cho tín hiệu không dc tốt nhất.
Cho nên mình nghĩ xài dây chất lượng tương đối tốt là dc rồi. không nên mua dây dỏm quá( thường rẻ) , còn dây mắc quá (tính tiền triệu trở lên > lương tối thiểu của nhà nước :D) thì ai có tiền cứ mua xài

Nhà mình ở Bình Dương, hồi xưa hay đi SG bằng xe honda 78 :D, đi tốn thời gian với lại hay bị hỏng hóc như bugi hay nóng máy. Bây giơ đi xe wave hay dream thì nhanh ( 50-60km/h) ít hỏng hóc. Nếu có tiền thì mua xe ô tô đi mát mẻ, ko bị mưa nắng, ít hỏng hóc tuy cũng chạy 50-60km/h (chạy nhanh công an bắt :D). chuyện dây HDMI cũng thế thôi

Mình làm về Kỹ thuật trong ngành Bưu Điện, trong hệ thống truyền dẫn tốc độ cao của viễn thông thì cũng toàn là DIGITAL, ko có ANALOG đâu. Riêng vụ dây dẫn quang hay dây dẫn đồng (ko nói tới thiết bị) thì hồi trước chuyên xài dây của Châu Âu hay Bắc Mỹ thì rất tốt, dây ít hư vặt, xử lý sự cố rất khỏe. Còn bây giờ đa số xài dây của Hồ Cẩm Đào thì hay hư vặt như hư connector hoặc bị lỗi tín hiệu phải thay dây mới, nếu đi lắp đặt thiết bị ở xa thì phải mang theo dự phòng 2-3 sợi :D đề phòng dây đểu.
Đó là thực tế, còn về lý thuyết sửa lỗi hay tín hiệu số thì trong hệ thống viễn thông Core thì toàn DIGITAL và đều có sửa lỗi

binh_gic

Em mua một cái PS3 vef chơi cho đỡ ghiền, cửa hàng tặng em một dây HDMI không biết của thằng nào sản xuất. Em đem về cắm vào con SS 37A550 nhà em và test ở đọ phân giải 1080p thì nó báo là "this mode is not supported". Em lấy cái HDMI của samsung tặng khi mua dầu DVD thì 1080p lại ngon. Thế nên mới thấy cái nhà sản xuất quan trọng lắm.

MrBo682

Well-Known Member

Mình dùng máy chiếu thay 4,5 sợi dây> các loại dây đểu(hàng hiệu giả) chỉ cho ra được tối đa 1080i > hình ảnh nhợt nhạt,1080p tắt thở không lên hình.Thay cái dây bằng loại dùng "HDMI to cable LAN cat6x2 to HDMI" > set lên 1080p vô tư hình ảnh rõ nét, màu mè bao la.Các bác ngồi bàn giấy search,,, search,,,.... cái google ơi ới ời....ekekek ???....???

audio&video

Active Member

vấn đề khhông cần bàn cãi

bimbim06

Active Member

Trường hợp của em thế này, em dùng HDX bd1 + receiver denon 1610+ 2 sợi HDMI 1 sợi mua khuyến mại theo đầu HD, 1 sợi mua 130k ở 50 Võng Thị về cắm vào xem hình ảnh âm thanh HD ầm ầm luôn, hài lòng với hiệu ứng và chi phí bỏ ra.

zorro8810

ôi zời ạ uhm thì tiền nào của nấy thôi có gì mà phải tranh cãi nhỉ đất hay rẻ là do túi tiền của mỗi người thôi họ cảm thấy hợp lý thì là rẻ còn không hợp lý thì là đắt còn về chất lượng thì mình không dám khẳng định là cứ đắt tiền hơn là sẽ ok hơn đâu nhớ ;))

nói chung là sợi cáp hdmi chỉ là sợi cáp mà thôi sao chả thấy ai chú trọng đến nguồn phát nhở cáp hdmi có xịn đên mấy mà nguồn phát cùi thì nó cũng có làm cho chất lượng hình ảnh phát lên tôt hơn đâu nói chung là tầm của mình đến đâu thì thưởng thức tới đó chắc gì hdmi đã là chuẩn mực mãi mãi nên theo em các bác không cần thiết phải nói lời cay đắng ở đây làm gì >:D<

nói chung cũng cảm ơn bác Nam đã lập topic này cho anh em tranh luận :-bd
Không cần phải tranh cãi nhớ đễ gây sứt đầu mẻ chán :d

davidhand

Moderator

Thanks bác Nam bỏ công review, đây cũng là một ý tốt để mọi người tham khảo. Còn e thì có ý kiến thế này, đồ chơi HD thì nhiều tiền chắc sẽ tốt và đẹp hơn ít tiền (nhieu - it do cam nhan va cach su dung cua tung nguoi). Tuy nhiên, đẹp hơn cỡ nào thì còn phụ thuộc cả vào các thiết bị đi kèm nữa. Bác nào đầu tư máy chiếu đắt tiền (cỡ vài ngàn USD) thì chắc chẳng tiếc tiền mua sợi HDMI vài trăm đô, còn máy ít tiền thì cũng chẳng nên đầu tư cọng dây đắt tiền làm gì, phải căng mắt ra mới thấy chút xíu khác biệt mà đầu tư gấp cả chục lần thì không nên, cần phải cân nhắc cho phù hợp với túi tiền và những gì mình đang có, không nên theo kiểu đi xế hộp xịn mang dép lê hay đi xe đạp cà tàng mang giày bót thì kỳ lắm!
Nhà em đang xài máy chiếu Optoma HD20 + Sợi cáp HDMI 15m giá 750k (mua ở chỗ bác Sa - Cafe HD Sài Gòn) về chiếu lên màn Grandview 100" 16:9 Hồ Cẩm Đào mua có 75 USD mà đã thấy nét căng rồi, màu sắc rất đẹp và thật màu, mọi người xem đều thấy thế, vậy là e happy rồi không cần đầu tư thêm làm gì cho tốn kém! (E da thu soi HDMI Atlona 300 USD, qua thuc la ko thay khac biet)
Còn bác nào nhiều tiền chơi máy xịn thì cứ việc đầu tư, ko happy với những gì mình đang có thì thay đổi, có sao đâu! Mục đích cuối cùng cũng là để hài lòng chính mình thôi.
Có ý kiến nhỏ, có gì ko phải mong các bác bỏ qua!
Cac bac xem review của e o day:
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=62263

Chỉnh sửa lần cuối:

fairstar

Member

Thanks bác Nam bỏ công review, đây cũng là một ý tốt để mọi người tham khảo. Còn e thì có ý kiến thế này, đồ chơi HD thì nhiều tiền chắc sẽ tốt và đẹp hơn ít tiền (nhieu - it do cam nhan va cach su dung cua tung nguoi). Tuy nhiên, đẹp hơn cỡ nào thì còn phụ thuộc cả vào các thiết bị đi kèm nữa. Bác nào đầu tư máy chiếu đắt tiền (cỡ vài ngàn USD) thì chắc chẳng tiếc tiền mua sợi HDMI vài trăm đô, còn máy ít tiền thì cũng chẳng nên đầu tư cọng dây đắt tiền làm gì, phải căng mắt ra mới thấy chút xíu khác biệt mà đầu tư gấp cả chục lần thì không nên, cần phải cân nhắc cho phù hợp với túi tiền và những gì mình đang có, không nên theo kiểu đi xế hộp xịn mang dép lê hay đi xe đạp cà tàng mang giày bót thì kỳ lắm!

quá chuẩn, ý em cũng giống ý bác, mình cứ liệu cơm mà gắp mắm sao cho phù hợp là được.

monster

Nhà em đang xài máy chiếu Optoma HD20 + Sợi cáp HDMI 15m giá 750k (mua ở chỗ bác Sa - Cafe HD Sài Gòn) về chiếu lên màn Grandview 100" 16:9 Hồ Cẩm Đào mua có 75 USD mà đã thấy nét căng rồi, màu sắc rất đẹp và thật màu, mọi người xem đều thấy thế, vậy là e happy rồi không cần đầu tư thêm làm gì cho tốn kém! (E da thu soi HDMI Atlona 300 USD, qua thuc la ko thay khac biet)
Còn bác nào nhiều tiền chơi máy xịn thì cứ việc đầu tư, ko happy với những gì mình đang có thì thay đổi, có sao đâu! Mục đích cuối cùng cũng là để hài lòng chính mình thôi.
Có ý kiến nhỏ, có gì ko phải mong các bác bỏ qua!
Cac bac xem review của e o day:
http://www.hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=62263

có chủ quan quá ko bác, bác có so sánh đúng chuẩn như bác Nam so sánh ko ???

em cũng đang chuẩn bị reset lại cái phòng nhà em nên đang phân vân vụ HDMI này :-<

davidhand

Moderator

có chủ quan quá ko bác, bác có so sánh đúng chuẩn như bác Nam so sánh ko ???

em cũng đang chuẩn bị reset lại cái phòng nhà em nên đang phân vân vụ HDMI này :-<

E ko dám phán các sợi cáp khác, nhưng hôm lấy máy về kiếm dây HDMI 15m thấy có chỗ bán loại Atlona 15m nên cũng lăn tăn cọng này, may có ông bạn mới mua nên mượn về xem thử, e thấy cũng đẹp tính lấy. Bữa nọ qua chỗ bác Sa thấy có bán cáp 15m giá rẻ, thử tại chỗ thấy OK e quất luôn. Về cắm 2 cọng vào 2 cổng trên máy chiếu, dùng HDMI splitter cho tín hiệu out từ HD box, dùng remote chuyển cổng cho cả splitter và máy chiếu chứ e ko rut ra cắm vào, có cả ông bạn chủ cọng cáp kia xem thử, cả hai đều công nhận chẳng thấy khác biệt tí nào. Chắc nguồn phát của e dễ tính với cáp thì phải :)

thogaubien

E ko dám phán các sợi cáp khác, nhưng hôm lấy máy về kiếm dây HDMI 15m thấy có chỗ bán loại Atlona 15m nên cũng lăn tăn cọng này, may có ông bạn mới mua nên mượn về xem thử, e thấy cũng đẹp tính lấy. Bữa nọ qua chỗ bác Sa thấy có bán cáp 15m giá rẻ, thử tại chỗ thấy OK e quất luôn. Về cắm 2 cọng vào 2 cổng trên máy chiếu, dùng HDMI splitter cho tín hiệu out từ HD box, dùng remote chuyển cổng cho cả splitter và máy chiếu chứ e ko rut ra cắm vào, có cả ông bạn chủ cọng cáp kia xem thử, cả hai đều công nhận chẳng thấy khác biệt tí nào. Chắc nguồn phát của e dễ tính với cáp thì phải :)

Trời... bác ko nói sớm. Em quất sợi Altona 12m rồi, tiếc của quá. Đáng lẽ dư ra 1 ít để... rửa cái máy chiếu. HN bán sợi 15m có 540k thôi huhuhu...

Bluebloa

Member

cuối tuần em mang sợi dây 5m tàu qua test với dây 1.8m hịn của bác totorauxom xem nó như nào nhé, xem trên đĩa BR luôn cho chuẩn

meomatto

Active Member

Cáp hay dây dẫn tín hiệu, xét cho cùng cũng chỉ là thiết bị truyền dẫn, ko phải là cái chính yếu, chỉ là Slave, thụ động mà thôi. ko quyết định nhiều đến chất lượng thành phẩm nên đối với em mà nói, nó không thực sự quan trọng, chỉ cần phù hợp với những thiết bị của mình có là dc rồi.

angeljan

Member

hình die hết rồi bạn ơi

Bên trên