HDTV fát sóng ở VN roài kìa các bác ơi

ldt

hnay e vừa còi tivi, giật cả mình khi thằng HTVC nó quảng cáo sẽ bắt đầu phát sóng HDTV từ tháng 8
các pac nào có LCD di dăng ký đi kìa

KSK

Member
Ðề: HDTV fát sóng ở VN roài kìa các bác ơi

Chổ nào nói dzị bro ? Cho cái trang để vào tham khảo đê :D !

leminhha93

Lại nghe tin vịt, chắc kiểu dân trí rồi :))

Việt Nam hiện nay số lượng TV CRT đang chiếm áp đảo so với LCD hay plasma, chỉ những nhà có điều kiện may ra mới tậu được LCD. Vậy nếu phát HDTV thì nhà đài được lợi bao nhiêu? Lỗ là cái chắc! Trang thiết bị cho HDTV, băng thông phát sóng... không phải chuyện đơn giản.

Ngay ở các nước phát triển như Mỹ hay châu Âu, số lượng đài HDTV vẫn chiếm quá ít so với chuẩn SDTV. Toàn châu Âu hiện mới có hơn 100 đài HDTV, Mỹ cũng khoảng 90 đài. Việc phát sóng HDTV ở Việt Nam vẫn còn rất xa vời và không phù hợp khi chỉ có một bộ phận nhỏ tiếp sóng được thôi.

locke1602

Well-Known Member

Nếu có cũng chỉ là thử nghiệm thôi, điều kiên VN mình hiện nay chắc phải mấy năm nữa mới có HDTV

leminhha93

hnay e vừa còi tivi, giật cả mình khi thằng HTVC nó quảng cáo sẽ bắt đầu phát sóng HDTV từ tháng 8
các pac nào có LCD di dăng ký đi kìa

Đây là một chiêu quảng cáo kéo người tiêu dùng đến mua LCD của mấy ông điện tử nhà ta đó mà. Sau đó thì cáo lỗi với người tiêu dùng :-h

Đùa thôi chứ chắc chả có hãng nào đem uy tín danh dự mình ra đặt làm trò đùa với khách hàng như thế đâu :D Chắc cậu ldt nghe nhảm từ đâu rồi :rolleyes:

giabang87

Member

mình nghĩ chắc ko phải nhảm đâu bạn ơi
nhớ lần trc coi htv có nghe nó nói là sắp đưa vào thử nghiệm, mà mình ko nhớ là nó nói chừng nào

nham18

Member

Confirm lại cái, SCTV bắt đầu quảng cáo cho HDTV rồi đấy. Xài cái này hình như phải mua cái box của nó nữa, có hình trên TV lun. Phía sau có khá nhiều port. Giá cả thì theo mình đoán cỡ tiền Net trọn gói hàng tháng của mấy bro đó. Còn giá bên US hình như rẻ nhất là 50 USD/tháng

007TTT

Member

khỏi nói cái vần đề mạng ADSl còn chưa xong nủa chập chờn thấy mồ , mạng còn đở chứ truyền hình cáp bỏ vào là thấy trời mua là hỏng giám coi, còn coi bằng lCD thì thôi rồi

sieucan

Active Member

Lại nghe tin vịt, chắc kiểu dân trí rồi :))

Việt Nam hiện nay số lượng TV CRT đang chiếm áp đảo so với LCD hay plasma, chỉ những nhà có điều kiện may ra mới tậu được LCD. Vậy nếu phát HDTV thì nhà đài được lợi bao nhiêu? Lỗ là cái chắc! Trang thiết bị cho HDTV, băng thông phát sóng... không phải chuyện đơn giản.

Ngay ở các nước phát triển như Mỹ hay châu Âu, số lượng đài HDTV vẫn chiếm quá ít so với chuẩn SDTV. Toàn châu Âu hiện mới có hơn 100 đài HDTV, Mỹ cũng khoảng 90 đài. Việc phát sóng HDTV ở Việt Nam vẫn còn rất xa vời và không phù hợp khi chỉ có một bộ phận nhỏ tiếp sóng được thôi.

Tin không vịt tí nào đâu em, thây nó trưng cả setup box. Đây chắc mới thử nghiệm

481112

Well-Known Member

Theo em nghĩ vấn đề là thị trường có nhu cầu không thôi. Chứ về mặt công nghệ thì triển khai tốt. Thật ra theo em biết là ở VN nhiều gia đình dùng chảo lậu để xem các kênh HD của nước ngoài rồi, bản thân em cũng đã thử. Chất lượng rất tốt.

Hiện tại theo em, có thể triển khai HDTV ở những thành phố lớn như TP. HCM, HN.

hat2305

Member

Thật ra theo em biết là ở VN nhiều gia đình dùng chảo lậu để xem các kênh HD của nước ngoài rồi, bản thân em cũng đã thử. Chất lượng rất tốt.

vậy bạn biết chỗ nào lắp chảo coi HD nước ngoài ko tớ sẵn sàng lắp

481112

Well-Known Member

vậy bạn biết chỗ nào lắp chảo coi HD nước ngoài ko tớ sẵn sàng lắp

Chi phí không hề rẻ, nếu không muốn nói là rất đắt. Nếu bạn muốn tớ sẽ PM cho bạn.

duycom

Ban Quản Trị

Thật ra theo em biết là ở VN nhiều gia đình dùng chảo lậu để xem các kênh HD của nước ngoài rồi, bản thân em cũng đã thử. Chất lượng rất tốt.
anh em bàn kín xíu :cool:

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

hôm nay đã thấy quảng cáo HDTV phát trên kênh 7 của HTV rồi, thậm chí có cả số liên lạc và đã open cho đăng ký.

HD 1080p

HDTV này sẽ không đáp ứng được nhu cầu của người thích xem phim HD đâu.Chất lượng hình thì tôi chưa rõ,nhưng nhà đài sẽ lồng tiếng Việt,mất đi sự trung thực của âm thanh vòng.

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

HDTV này sẽ không đáp ứng được nhu cầu của người thích xem phim HD đâu.Chất lượng hình thì tôi chưa rõ,nhưng nhà đài sẽ lồng tiếng Việt,mất đi sự trung thực của âm thanh vòng.

âm thanh vòm.

Tớ không nghĩ nhà đài sẽ lồng tiếng vì làm như vậy mất công hơn chạy phụ đề. Những phim trên kênh phim hiện nay như HBO, Starmovie, thậm chí ngay cả Disney cũng chạy phụ đề đấy thôi.

HD 1080p

âm thanh vòm.

Tớ không nghĩ nhà đài sẽ lồng tiếng vì làm như vậy mất công hơn chạy phụ đề. Những phim trên kênh phim hiện nay như HBO, Starmovie, thậm chí ngay cả Disney cũng chạy phụ đề đấy thôi.

Tôi thì quen gọi surround là vòng :-".

Thế thì bro chắc là chưa biết ,và cũng không xem nhiều:cool:,nên tìm hiểu để nắm rõ hơn.Việc bro nghĩ khác với nhà đài và đa phần khán giả.
HTV3 hay gì đó đang chiếu rất nhiều phim được lồng tiếng ,họ tắt hẳn tiếng thoại và lồng lời việt,âm thanh ,tiếng động khác giữ nguyên,mỗi người 1 giọng,nam thì nam lồng ,nữ thì nữ lồng,tôi cho rằng việc này không khó về mặt kỹ thuật nhưng hơi mất công,nhưng sẽ đáp ứng được số đông nhu cầu khán giả xem TH.Ở nhiều nước trên thế giới không thông dụng tiếng Anh họ cũng làm cách này để phù hợp với người xem bản địa.Đơn cử như Trung Quốc,Thái Lan,Nhật,Nga..

HDVNAdmin

Ban Quản Trị

Tôi thì quen gọi surround là vòng :-".

Thế thì bro chắc là chưa biết ,và cũng không xem nhiều:cool:,nên tìm hiểu để nắm rõ hơn.Việc bro nghĩ khác với nhà đài và đa phần khán giả.
HTV3 hay gì đó đang chiếu rất nhiều phim được lồng tiếng ,họ tắt hẳn tiếng thoại và lồng lời việt,âm thanh ,tiếng động khác giữ nguyên,mỗi người 1 giọng,nam thì nam lồng ,nữ thì nữ lồng,tôi cho rằng việc này không khó về mặt kỹ thuật nhưng hơi mất công,nhưng sẽ đáp ứng được số đông nhu cầu khán giả xem TH.Ở nhiều nước trên thế giới không thông dụng tiếng Anh họ cũng làm cách này để phù hợp với người xem bản địa.Đơn cử như Trung Quốc,Thái Lan,Nhật,Nga..

Thôi thì tương lai gần sẽ biết, mình nói đây cũng chỉ là đoán thôi.

HD 1080p

Thôi thì tương lai gần sẽ biết, mình nói đây cũng chỉ là đoán thôi.

Theo tôi biết thì tương lai các nhà đài sẽ làm theo hướng này.Đây sẽ là cách làm tốt để phát triển HDTV và thu hút được nhiều khán giả xem TH thông thường.Vì hiện nay đa phần người xem TH vẫn thích thuyết minh,việc họ vẫn phải xem phụ đề chỉ vì nhà đài chưa chịu đầu tư vào khâu lồng tiếng.

Bên trên