[Help] Điều chỉnh màn hình trong Windows 10

haianh07

Active Member
Tôi hay xem phim bằng PC lên dùng 2 màn hình 1 kết lối bằng DVI vào màn hình HP 19 ince để làm việc khi xem phim thì kết lối PC với màn hình soni 60 ince bằng cáp HDMI
Khi dùng DVI để xuất hình ảnh ra màn hình HP thì không có vấn đề gì chỉ khi xem phim xuất hình ảnh ra tivi Sony bằng cáp HDMI thì lúc đó màn hình desktop sẽ bị thiếu sung quanh , tức là hình ảnh hiển thị không được đầy đủ thiếu bên trên thiếu bên dưới thiếu hai bên .
Vậy trong windows 10 Tôi phải chỉnh thế nào xin anh em hướng dẫn . ( Trên tivi không có nút để chỉnh )
Hình ảnh phía dưới là được chụp trên màn hình hp Phần khoanh đỏ là phần khong hioeenr thị được nếu xuất hình ảnh trên TIVI sony
Xin cám ơn anh em

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT
Ðề: Nhờ trả lời về điều chỉnh hình ảnh trong windows 10

Tôi hay xem phim bằng PC lên dùng 2 màn hình 1 kết lối bằng DVI vào màn hình HP 19 ince để làm việc khi xem phim thì kết lối PC với màn hình soni 60 ince bằng cáp HDMI
Khi dùng DVI để xuất hình ảnh ra màn hình HP thì không có vấn đề gì chỉ khi xem phim xuất hình ảnh ra tivi Sony bằng cáp HDMI thì lúc đó màn hình desktop sẽ bị thiếu sung quanh , tức là hình ảnh hiển thị không được đầy đủ thiếu bên trên thiếu bên dưới thiếu hai bên .
Vậy trong windows 10 Tôi phải chỉnh thế nào xin anh em hướng dẫn . ( Trên tivi không có nút để chỉnh )
Hình ảnh phía dưới là được chụp trên màn hình hp Phần khoanh đỏ là phần khong hioeenr thị được nếu xuất hình ảnh trên TIVI sony
Xin cám ơn anh em

Bác thử theo những "Step" sau...

01. Chuột PHẢI vào màn hình "Desktop" => "NVDIA Control Center"/hoặc "ATI Control Center".
02. Tại phần "Display" (bên trái) => "Click" vào "Adjust desktop size and position" (hoặc những điều tương tự...)
03. "Click" vào hàng chữ "Full Screen"/ hoặc "Extend" / hoặc "Expand" (hay những điều tương tự...)
04. Click "Apply"/ hoặc "OK" (ở bên dưới...)
05. Restart PC

haianh07

Active Member
Bác cả xem hộ Tôi cái hình tôi up lên một chút với , trình tiếng anh của tôi kém qúa bác ơi lên cố tìm ra cái nút tương tự như nút Adjust desktop size and position nhưng không được

Flatland

Well-Known Member
Ðề: Re: [Help] Điều chỉnh màn hình trong Windows 10

Bác cả xem hộ Tôi cái hình tôi up lên một chút với , trình tiếng anh của tôi kém qúa bác ơi lên cố tìm ra cái nút tương tự như nút Adjust desktop size and position nhưng không được

Bác vào Desktop Management -> desktop properties để chỉnh độ phân giải màn hình (cái này bấm chuột phải vào biểu tượng ADM control trên tasbar cũng được)
Desktop color để chỉnh độ sáng, tương phản hay Gamma
Ngoài ra còn chỉnh ở My Built in display cho màn hình mở rộng

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Qua tấm hình trên, bác thử theo những "Step" sau...

01. Click vào mũi tên đằng trước "My Digital Flat Panels" (để mở rộng ra...).
02. Click "Scaling Options" (Digital Flat-Panel).
03. Điều chỉnh thanh trượt/"Slider".
["Underscan (10%) <==> "Overscan" (0%)]

04. Ngoài ra nếu thấy cần thiết...thêm vào dấu "Tick" tại "Use the scaling values instead of the customized settings..."
05. Nếu vẫn không thành công => "Update" phần mềm "Driver" của "Card" hình lên "Version" mới nhất..!

NOTE: Đừng quên chỉnh độ phân giải cho phù hợp với "Resolution" của TV.

"Good Luck!"

Chỉnh sửa lần cuối:

haianh07

Active Member
Tớ làm được rồi nhé !
đơn giản đến bước thứ 3 của bác DATAVIEWR :
huong dẫn 03. Điều chỉnh thanh trượt/"Slider".
đã thành công

DATAVIEWER

Moderator
Thành viên BQT

Tớ làm được rồi nhé!
đơn giản đến bước thứ 3 của bác DATAVIEWER:

03. Điều chỉnh thanh trượt/"Slider".

...Đã thành công
OK! Chúc mừng bác..!