Help Me Cách ghi đĩa DVD 9

hamvui55

Active Member
Hiện tại mình có 1 số file iso DVĐ 9 nhưng mình không biết cách nào để ghi ra DVD 9 đọc được trên đầu máy gia dụng, DVD5 thì OK, nó đã làm mình tiêu tốn hơn 10 đĩa rồi.
Hôm nay nhờ các huynh chỉ giáo giúp, Cám ơn rất nhiều

gpk

Well-Known Member
Ðề: Help Me Cách ghi đĩa DVD 9

Hiện tại mình có 1 số file iso DVĐ 9 nhưng mình không biết cách nào để ghi ra DVD 9 đọc được trên đầu máy gia dụng, DVD5 thì OK, nó đã làm mình tiêu tốn hơn 10 đĩa rồi.
Hôm nay nhờ các huynh chỉ giáo giúp, Cám ơn rất nhiều

Bác cứ mua DVD9 rồi burn bình thường thôi (Nếu đầu phát chơi được). Thường đầu DVD dân dụng không đọc được DVD9 bác ợ, bác chuyển về DVD5 rồi Burn vậy.

nguyendatphuong

Well-Known Member

Em có file DVD9 dạng ISO, muốn chuyển sang DVD5 thì làm thế nào ạ?

XTATHYVN

Dùng cái này nhá bác DVD Shrink 3.2.0.15 , Shrink các file quảng cáo, file phụ xuống thấp nhất bao giờ nó xuống đến 4.3G là được burm DVD5 quá đẹp

davidbeckham_nd

Well-Known Member
Chất lượng hình ảnh , âm thanh từ DVD9 xuống DVD5 có xuống theo không ta? thiết nghĩ chắc chắn sẽ xuống theo đó. Xin cân nhắc trước khi sử dụng. Cảm ơn nhiều

gpk

Well-Known Member
Ðề: Re: Help Me Cách ghi đĩa DVD 9

Chất lượng hình ảnh , âm thanh từ DVD9 xuống DVD5 có xuống theo không ta? thiết nghĩ chắc chắn sẽ xuống theo đó. Xin cân nhắc trước khi sử dụng. Cảm ơn nhiều

Dạ vâng, buộc phải xuống thôi, chứ không thì chơi DVD5 cho tiết kiệm :D

phamhongson

Well-Known Member

Ghi DVD9 hay DVD5 chẳng có gì khác nhau cả. Vấn đề là để ghi DVD9 thì đầu ghi nó phải ghi được DVD9 (thường nó ghi các loại định dạng dĩa phải có loại DVD-DL, không phải đầu nào cũng ghi được) và phôi đĩa cũng phải là loại phôi 9,4GB hoặc có ký hiệu DL (tức là dual layer)

XTATHYVN

Ghi DVD9 hay DVD5 chẳng có gì khác nhau cả. Vấn đề là để ghi DVD9 thì đầu ghi nó phải ghi được DVD9 (thường nó ghi các loại định dạng dĩa phải có loại DVD-DL, không phải đầu nào cũng ghi được) và phôi đĩa cũng phải là loại phôi 9,4GB hoặc có ký hiệu DL (tức là dual layer)

Ghi DVD9 là phải có ổ riêng thuộc dòng của nó mới ghi được chứ mình ko tự ghi được đâu mà có ghi 10 cũng chỉ được có 2,3 thôi lên chấp nhận xuống DVD5 thôi , em chưa thấy ai ở ngoài mà ghi ok hết ah

Transformer

Member

Đĩa DVD 5 có dung lượng 4.7 GB, DVD 9 có dung lượng 8.5 GB, để ghi đc đĩa DVD 9 thì bác phải có ổ ghi hỗ trợ. Bác nhìn cái ổ nghi của bác nó có dòng RW DL (Double Layers) hay ko thì biết ngay bác ah, nếu có thì bác chỉ cần cái đĩa 2 lớp (Double Layers - DL) rồi bác burn đĩa với tốc độ 8x là ok. Chúc bác vui :)

Transformer

Member

8.5 GB thôi bác :)

duonghuuphuc

Well-Known Member

Mấy đầu DVD mua sau này cũng ko đọc được DVD9 luôn hả, tưởng chỉ có mấy cái đời đầu thôi chứ :D

lamlinh79

Well-Known Member

Đĩa DVD 5 có dung lượng 4.7 GB, DVD 9 có dung lượng 8.5 GB, để ghi đc đĩa DVD 9 thì bác phải có ổ ghi hỗ trợ. Bác nhìn cái ổ nghi của bác nó có dòng RW DL (Double Layers) hay ko thì biết ngay bác ah, nếu có thì bác chỉ cần cái đĩa 2 lớp (Double Layers - DL) rồi bác burn đĩa với tốc độ 8x là ok. Chúc bác vui :)
Còn một thứ quan trọng nữa là đầu DVD có hổ trợ play DVD 9 không!

hamvui55

Active Member

Thế là mình đành phải hạ xuống DVD5 rồi, cũng tiếc thật đấy. Cám ơn các huynh đã chỉ giáo.

gpk

Well-Known Member

Ghi DVD9 là phải có ổ riêng thuộc dòng của nó mới ghi được chứ mình ko tự ghi được đâu mà có ghi 10 cũng chỉ được có 2,3 thôi lên chấp nhận xuống DVD5 thôi , em chưa thấy ai ở ngoài mà ghi ok hết ah

Em dùng con HP DV4 mua cách đây 4 năm burn DVD9 vô tư rồi đọc trên đầu Cali 5 số chạy phà phà.

lamlinh79

Well-Known Member

Em dùng con HP DV4 mua cách đây 4 năm burn DVD9 vô tư rồi đọc trên đầu Cali 5 số chạy phà phà.
Mình thì ghi bằng con ASUS 22B1ST cách đây hơn 4 năm chạy vô tư trên đầu DVD TQ.

---------- Post added 13-10-2013 at 19:03 ----------

Mình thì ghi bằng con ASUS 22B1ST cách đây hơn 4 năm chạy vô tư trên đầu DVD TQ.

behattieu82

Moderator
Thành viên BQT

Giảm từ dvd9 xuống dvd5 là việc làm bắt buộc phải có, có những giải pháp thế này: thứ nhất là mục đích sử dụng, tiếp theo là kinh phí nếu đầu bác dùng chỉ hỗ trợ dvd5 thì bác phải chuyển về dvd5 thôi, bên này có http://www.hdvietnam.com/diendan/4-...67-convertxtodvd-them-1-giai-phap-chuyen.html
hoặc tốt hơn hết là bác mua đầu HD played đọc .iso là hay nhất!

Bên trên