[Help] Nhờ tư vấn cấu hình Foobar nghe nhạc DTS 5.1

hayhay

Well-Known Member
Re: Ðề: Nhờ tư vấn cấu hình Foobar nghe nhạc DTS 5.1

E loay hoay mãi mà ko biết setup kiểu gì, bây giờ nó bị cái lỗi là play cái đc cái ko, thế mới đau đầu bác ah, bác xem có cách nào ko chỉ E với.

bác không nên chọn "WAPASI" nữa cứ chọn cái ""Null Output" là OK!

Vào đây có hướng dẫn cụ thể rồi nè :

http://www.hdvietnam.com/diendan/4-...-mem/482791-huong-dan-cach-cho-xuat-hien.html

Mình đã làm như bác này hướng dẫn và đã cho xuất hiện được "DTS" trên Receiver "Yamaha DSP - AX757" thành công với soundcard :
" Sound Blaster X-Fi Surround 5.1 Pro - USB "

-----------------------------

CÁCH THỰC HIỆN NHƯ SAU :

- Sau khi cài xong Foobar thì hãy vào thư mục: " C:\Program Files\foobar2000\Compoments " để xóa bỏ file " foo_dts.dll "

- Tải file từ link này về: " foo_spdif.rar - http://www.fshare.vn/file/5L7U1UXQY8/ "

Rồi giải nén, chép đè file: " foo_spdif.dll " thư mục : " C:\Program Files\foobar2000\Compoments "

(Hoặc xóa bỏ file cũ " foo_spdif.dll " của nó đi rồi extract file mới vào! )

- Mở Foobar, vào tab " File / Preferences / Playback ": nhấn chọn vào mục "Output" ; ở bên phải trong mục "Device" thì chọn: " Null Output "

- Trong mục "SPDIF" thì nhấn chọn thêm: "Allow playback at 48kHz for files recorded at 44.1kHz..." như trong hình dưới đây:

Thế là xong !

Từ giờ trở đi cứ play các file .dts mà bên Receiver mà cứ xuất hiện ra logo " DTS " ầm ầm !

CHÚ Ý nè :
Volume
sẽ trở nên rất to do nó không còn điều khiển được trong phần điều chỉnh volume của Windows cũng như của Foobar được nữa đâu nhé; do vậy phải giảm bớt Volume của bên Receiver xuống hết cho thật nhỏ trước khi xài cái Foobar này !

Khi muốn play lại các file lossless có định dạng khác thì vào mục "Output"; chọn đúng lại cái tên soundcard trong mục "Device" !

GOOD LUCK to ALL !
--------------------------------

Chỉnh sửa lần cuối:

trantien0072

Well-Known Member

Foobar2000 bác chơi nhạc lossless 2 kênh thôi,còn mấy cái Album 5.1 bác chơi bằng Media Player Classic cũng được , dùng AC3filter bác config SPDIF passthrough dễ dàng hơn.

E đau đầu với thằng Foobar này quá rồi, có khi E đi theo hướng của bác.

Bác có thể hướng dẫn E cụ thể, cách setup MPC nghe nhạc DTS đc ko ? E vừa down ac3filter_2_6_0b về rồi.

Thanks bác

vo7210

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Nhờ tư vấn cấu hình Foobar nghe nhạc DTS 5.1

E đau đầu với thằng Foobar này quá rồi, có khi E đi theo hướng của bác.

Bác có thể hướng dẫn E cụ thể, cách setup MPC nghe nhạc DTS đc ko ? E vừa down ac3filter_2_6_0b về rồi.

Thanks bác
Bạn không cần cài ac3filter_2_6_0b , vào : Codecs.com | Downloads for K-Lite Mega Codec Pack 9.9.9 beta bạn tải K-Lite Mega Codec Pack 9.9.9 beta - Mirror bao gồm cả AC3filter trong đó, cài đặt K-Lite Mega Codec Pack 9.9.9 khá đơn giản đến bước này bạn nhớ chọn hết AC3filter như trong hình dưới :

Sau khi cài xong bạn mở lên play một phim HD nào đó ,chuột phải vào màn hình đang play trỏ chuột đến Fiters>AC3filter rồi thiết đặt user SDPIF passthrough như trong hình mình post trước ở Đây
cài cái này play phim HD mượt hơn Splash PRO

Chỉnh sửa lần cuối:

trantien0072

Well-Known Member
Re: Ðề: Re: Ðề: Nhờ tư vấn cấu hình Foobar nghe nhạc DTS 5.1

E làm như của bác play phim ra DTS 5.1 ok.

Nhưng play nhạc DTS 5.1 thì ko có tiếng (tịt ngóm lun) :(

Có điều là của E auput format ko có 3/2+SW5.1 channels. E chọn Dolby sourround/Prologic có đc ko ?

vo7210

Well-Known Member
Ðề: Nhờ tư vấn cấu hình Foobar nghe nhạc DTS 5.1

Output format chọn : 5.1sourround
Bạn vào Options hoặc Nhấn phím O ở mục Output>Audio Renderer bạn thử chọn Direct Sound :Realtek Digital Output(optical)

vo7210

Well-Known Member
Ðề: Nhờ tư vấn cấu hình Foobar nghe nhạc DTS 5.1

Đến đây có thể thấy rằng Sound Onboard của bạn hạn chế suport passthrough format 44100/24-bit/6 channels, (unsupported stream format) ,lỗi nhìn thấy được khi play foobar2000
bằng chứng là với những file DTS 44100/16-bit/6 channel bạn vẫn play vởi foobar bình thường.Nếu thường xuyên nghe nhạc thì đã đến lúc bạn cần nghĩ đến sound card rời.

trantien0072

Well-Known Member

Đến đây có thể thấy rằng Sound Onboard của bạn hạn chế suport passthrough format 44100/24-bit/6 channels, (unsupported stream format) ,lỗi nhìn thấy được khi play foobar2000
bằng chứng là với những file DTS 44100/16-bit/6 channel bạn vẫn play vởi foobar bình thường.Nếu thường xuyên nghe nhạc thì đã đến lúc bạn cần nghĩ đến sound card rời.

E thấy sound vẫn suport 24-bit mà bác.

vo7210

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Nhờ tư vấn cấu hình Foobar nghe nhạc DTS 5.1

Cái mà bạn nhìn thấy đó chỉ là sound của bạn hỗ trợ decode đến 24bits,192khz và output được 2 kênh qua optical, còn passthrough thì 2 channel 24bit/192khz thì được nhưng 24bit 6 channel thì không hỗ trợ.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên