Hỏi/đáp: Đối thoại giữa Nhà phân phối/đại lý các sản phẩm Tizzbird và người dùng.

tdhvn

Active Member
Ðề: TizzBird (TizzBird F30; TizzBird F20; TizzBird F10)

đương nhiên là down file film hoặc nhạc ý chứ down ứng dụng thì ko nói :D
xài key ảo như nào thế :( phải dùng chuột à, tớ cứ tưởng có cách xài đc key ảo ko cần chuột mà chỉ cần dùng cái remote :D
Còn gõ tiếng Việt thì xem ra hoàn toàn ko đc (mặc dù hiển thị đc bàn phím tiếng Việt) nên search Youtube bất tiện lắm, mà vợ mình thì lại thích xem youtube trên tivi :(

Tôi vừa xem trên web TizzBird.com thì có nói khả năng download media trực tiếp bác ạ:

topifone

Member

Các bác tdhvn / hoangtuan_neu cho em hỏi cái. Mới mua em F10 về, nâng cấp lên firmware mới nhất 1.14 nhưng em gặp vấn đề với âm thanh. Từ F10 em nối với TV bằng HDMI, từ TV nối xuống dàn bằng HDMI / Optical. Khi xem phim thì âm thanh rất giật, cứ vài chục giây lại xẹt 1 cái, im mất 2-3s rồi mới phát tiếp. Nếu vào phần cài đặt hình ảnh, âm thanh tắt phần AC3 đi hoặc chuyển sang PCM thì mới xem được nhưng không còn hiệu ứng vòm nữa. Đây là lỗi firmware hay là sao hở các bác? Mua về em up luôn nên không kịp test xem trước đó có bị hay không?

hoangtuan_neu

Active Member

Các bác tdhvn / hoangtuan_neu cho em hỏi cái. Mới mua em F10 về, nâng cấp lên firmware mới nhất 1.14 nhưng em gặp vấn đề với âm thanh. Từ F10 em nối với TV bằng HDMI, từ TV nối xuống dàn bằng HDMI / Optical. Khi xem phim thì âm thanh rất giật, cứ vài chục giây lại xẹt 1 cái, im mất 2-3s rồi mới phát tiếp. Nếu vào phần cài đặt hình ảnh, âm thanh tắt phần AC3 đi hoặc chuyển sang PCM thì mới xem được nhưng không còn hiệu ứng vòm nữa. Đây là lỗi firmware hay là sao hở các bác? Mua về em up luôn nên không kịp test xem trước đó có bị hay không?
Cách nối dây của bác hơi bất bình thường ở dòng em bôi đậm màu xanh đấy, xem qua cách nối của bác thì hình như dàn nhà bác có HDMI in và out, bác thử nối lại thế này cho em nhé !

Cách 1: Nối HDMI từ F10 vào HDMI in của dàn, rồi từ HDMI out của dàn đi 1 dây HDMI lên tivi. (Lúc này trong Cài đặt Âm thanh của F10 bác chọn đường ra âm thanh là HDMI)

Cách 2 (Nếu dàn nhà bác không có HDMI in/out (hoặc có HDMI in/out nhưng bác lại thích đi bằng đường Optical)): Nối HDMI từ F10 với HDMI của tivi, và nối Optical từ F10 vào Optical của dàn (Lúc này trong Cài đặt Âm thanh của F10 bác chọn đường ra âm thanh là Quang/Đồng trục (hay còn gọi là Optical) )

topifone

Member

@hoangtuan_neu: À, em có chút nhầm lẫn ạ. Dàn nhà em không có HDMI in, chỉ có HDMI out. TV nối xuống dàn bằng Optical. Vấn đề là nhà em còn có 1 bộ giải mã cable HD nữa. Để em mô tả lại như sau:
TV nối âm thanh với dàn bằng Optical, dàn nối hình ảnh với TV bằng HDMI
Bộ giải mã cable HD nối với TV (âm thanh và hình ảnh) bằng HDMI
F10 nối với TV (âm thanh và hình ảnh) bằng HDMI

Em nghĩ là F10 và bộ giải mã cable HD đều truyền âm thanh vào TV rồi mới từ TV nối xuống dàn. Trước khi có F10 thì âm thanh vẫn hoạt động tốt. Xem HD từ cable hay từ USB cắm trực tiếp vào TV đều 5.1 Chỉ khi có thêm em F10 này mới bị. Bác xem cách lắp thế có vấn đề gì không? Cách 1 của bác thì không được vì dàn em không có HDMI in. Nếu theo cách 2 thì khi xem cable HD sẽ chỉ ra loa TV chứ không ra dàn được.

PS: OK, em đã thử cách 2 của bác và âm thanh đã ngon. Nhưng vấn đề em muốn hỏi là cách nối của em có gì sai? Tại sao bộ giải mã HD thì được mà với F10 lại lỗi? Giờ mỗi lần xem cable hay xem HDplayer lại ra cắm dây optical thì kể cũng hơi mệt :D

Chỉnh sửa lần cuối:

tdhvn

Active Member

@hoangtuan_neu: À, em có chút nhầm lẫn ạ. Dàn nhà em không có HDMI in, chỉ có HDMI out. TV nối xuống dàn bằng Optical. Vấn đề là nhà em còn có 1 bộ giải mã cable HD nữa. Để em mô tả lại như sau:

Em nghĩ là F10 và bộ giải mã cable HD đều truyền âm thanh vào TV rồi mới từ TV nối xuống dàn. Trước khi có F10 thì âm thanh vẫn hoạt động tốt. Xem HD từ cable hay từ USB cắm trực tiếp vào TV đều 5.1 Chỉ khi có thêm em F10 này mới bị. Bác xem cách lắp thế có vấn đề gì không? Cách 1 của bác thì không được vì dàn em không có HDMI in. Nếu theo cách 2 thì khi xem cable HD sẽ chỉ ra loa TV chứ không ra dàn được.

PS: OK, em đã thử cách 2 của bác và âm thanh đã ngon. Nhưng vấn đề em muốn hỏi là cách nối của em có gì sai? Tại sao bộ giải mã HD thì được mà với F10 lại lỗi? Giờ mỗi lần xem cable hay xem HDplayer lại ra cắm dây optical thì kể cũng hơi mệt :D
Bác nên dùng theo 1 trong 2 cách mà bác Tuấn đã tư vấn. Theo cách của bác thì chưa ổn, vì mấy đầu ra âm thanh của TV chỉ phục vụ âm thanh cơ bản, không chuyên cho phần nâng cao, nên nó sẽ sinh ra hiện tượng như bác đã thấy.

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: TizzBird (TizzBird F30; TizzBird F20; TizzBird F10)

bác cắm F10 trực tiếp qua Tivi làm sao mong Tivi có thể truyền tải âm thanh qua cho dàn của bác được (trừ khi tivi của bác xịn và có chức năng như vậy, lúc đó người ta sẽ ko bán AVR nữa ^^ )

topifone

Member
Ðề: Re: Ðề: TizzBird (TizzBird F30; TizzBird F20; TizzBird F10)

@tdhvn, oldfriend: Hai bác có đọc kĩ bài #24 của em không thế? Âm thanh rõ ràng có truyền từ TV xuống dàn, 5.1 hẳn hoi, có điều là bị lỗi 1 tí (#22). TV lúc này chỉ là trung chuyển thôi. HDMI là chuẩn cho phép truyền cả hình ảnh và âm thanh. Âm thanh từ F10 vào TV qua dây HDMI rồi lại từ TV qua dàn bằng dây Optical. Nếu các bác bảo không được, tại sao cable HD nối giống hệt thế lại được? Em xin nhắc lại:

F10 -> TV -> Dàn: Âm thanh có xuống nhưng 5.1 bị lỗi (vài chục giây lại câm 2-3 giây) và khi tắt AC3 thì không bị lỗi nhưng tất nhiên không còn 5.1 nữa
CableHD -> TV -> Dàn: 5.1 OK

Còn nối trực tiếp Optical từ F10 xuống dàn thì tất nhiên là được. Nhưng như thế thì mỗi lần xem truyền hình cáp HD thì hoặc là em chỉ được nghe từ loa TV, hoặc là lại phải cắm lại dây Optical.

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: Re: Ðề: TizzBird (TizzBird F30; TizzBird F20; TizzBird F10)

@tdhvn, oldfriend: Hai bác có đọc kĩ bài #24 của em không thế? Âm thanh rõ ràng có truyền từ TV xuống dàn, 5.1 hẳn hoi, có điều là bị lỗi 1 tí (#22). TV lúc này chỉ là trung chuyển thôi. HDMI là chuẩn cho phép truyền cả hình ảnh và âm thanh. Âm thanh từ F10 vào TV qua dây HDMI rồi lại từ TV qua dàn bằng dây Optical. Nếu các bác bảo không được, tại sao cable HD nối giống hệt thế lại được? Em xin nhắc lại:

F10 -> TV -> Dàn: Âm thanh có xuống nhưng 5.1 bị lỗi (vài chục giây lại câm 2-3 giây) và khi tắt AC3 thì không bị lỗi nhưng tất nhiên không còn 5.1 nữa

Còn nối trực tiếp Optical từ F10 xuống dàn thì tất nhiên là được. Nhưng như thế thì mỗi lần xem truyền hình cáp HD thì hoặc là em chỉ được nghe từ loa TV, hoặc là lại phải cắm lại dây Optical.

hix, bác ơi, tivi của bác ko thể nào là trạm trung chuyển tốt được, cái bác nghe chỉ là âm thanh đáng lẽ phát từ tivi thì bác cho nó xuống dàn thôi, cách đi dây của bác thì không thể nghe được âm thanh DTS càng ko nghe được âm thanh DTS-HD, cái bác đang nghe chỉ là giả lập âm thanh 5.1 do dàn của bác nó nghe từ tivi của bác thôi chứ dàn của bác ko lấy được âm thanh từ F10.
Bác muốn thưởng thức thì như ở post trên, bác phải có đường xuất âm thanh từ F10 trưc tiếp tới dàn của bác, còn nếu đã đi qua tivi thì thua ^^

oldfriend

Moderator
Re: TizzBird (TizzBird F30; TizzBird F20; TizzBird F10)

ah thêm nữa, vì bác đi dây trực tiếp qua Tivi nên F10 bác phải chỉnh là tương tự PCM thì nó mới ko bị lỗi (tắt AC3). Cái bác nghe lâu nay chỉ là giả lập 5.1 thôi, chứ ko phải là âm thanh 5.1 theo chuẩn (DD, DTS, DTS-HD...)

topifone

Member

Bác giải thích có vẻ rõ hơn một chút nhưng em vẫn chưa thấy thuyết phục lắm :D Giả lập là sao? Em nghe nó tách rõ tiếng mà. Cháy nổ, mưa rơi, đạn bắn, v.v đều ra hai loa sau hết.
Giả sử em tạm chấp nhận ý kiến của bác thì bác giải thích hộ em trường hợp cái bộ giải mã HD của em tại sao lại ok? Tín hiệu qua cable đến bộ giải mã rồi lên TV bằng đường HDMI, sau đó âm thanh lại từ TV xuống dàn bằng optical. Hay bác bảo nó cũng là giả lập nốt >:p

Thanks!

oldfriend

Moderator
Re: Ðề: TizzBird (TizzBird F30; TizzBird F20; TizzBird F10)

Bác giải thích có vẻ rõ hơn một chút nhưng em vẫn chưa thấy thuyết phục lắm :D Giả lập là sao? Em nghe nó tách rõ tiếng mà. Cháy nổ, mưa rơi, đạn bắn, v.v đều ra hai loa sau hết.
Giả sử em tạm chấp nhận ý kiến của bác thì bác giải thích hộ em trường hợp cái bộ giải mã HD của em tại sao lại ok? Tín hiệu qua cable đến bộ giải mã rồi lên TV bằng đường HDMI, sau đó âm thanh lại từ TV xuống dàn bằng optical. Hay bác bảo nó cũng là giả lập nốt >:p

Thanks!

mình google giúp bạn, bạn tham khảo nhé : Lịch sử âm thanh 5.1, DTS, chuẩn THX cũng như Dolby Digital !
trên diễn đàn mình: http://www.hdvietnam.com/diendan/31-hd-cho-nguoi-moi-bat-dau/148666-am-thanh-5-1-la-nao.html
và nhìu bài khác về âm thanh, bạn chịu khó google nhé ! chúc bạn tìm được "chân lý" để hưởng thụ âm thanh!

tdhvn

Active Member

Bác chú ý là bộ Cable HD của bác chỉ ra mức âm thanh thông thường (Analogue) chứ chưa thể ra mức âm thanh (số) AC3 hay DTS được. Cho nên khi thiết lập âm thanh Analogue của F10 qua HDMI thì nó cũng sẽ nghe bình thường như cách đấu của bác với đầu cable HD. Còn khi bật AC3 của F10 thì âm thanh là Digital rồi, việc chuyển âm ra đường optical của TV lúc này là do TV đảm nhiệm, tốt hay xấu là do TV thôi.

topifone

Member

Thanks, theo như 2 cái link bác đưa (gần như cùng 1 bài) thì tín hiệu từ cable HD ra TV (dàn) đều là giả lập phải không? =(( =((
Nhiều chương trình truyền thông trên TV thường được truyền tải trong surround mà sử dụng hệ thống này, và nếu bạn chuyển đầu thu của bạn thành “Pro Logic” hay “Pro Logic II”, bạn có thể sẽ nghe âm thanh surround. Bộ giải mã trong đầu thu hay preamp của bạn sẽ cũng sẽ làm công việc tạo ra hiệu ứng surround từ âm thanh stereo bình thường, mặc dù một số cái có chế độ “Âm thanh siêu nổi” đặc biệt có thể làm tốt hơn trong một vài trường hợp.

Thôi, em đành phải chọn giải pháp rút ra cắm vào tạm thời vậy. Bao giờ nhiều xiền làm con AVR có nhiều optical / hdmi input hơn?

oldfriend

Moderator

đúng rồi bác, làm con AVR ngon ngon mà chiến HD ^^, vô mục Âm thanh trên diễn đàn ấy, bà con tư vấn nhìu lắm, nếu ko ngại đồ cũ thì thấy AVR cũ của Denon tầm dăm ba triệu là chiến được DTS, DTS-HD rồi (hên xui ^^ )

ryan_mu

Member

Các Bác cho hỏi TizzBird có hỗ trợ Download Torrent và truy cập ứng dụng kiểu dvbi(digital video broadcasting Internet) ko ?

tdhvn

Active Member

Các Bác cho hỏi TizzBird có hỗ trợ Download Torrent và truy cập ứng dụng kiểu dvbi(digital video broadcasting Internet) ko ?
Mục này phụ thuộc ứng dụng Android cài đặt, vào chợ ứng dụng cho Android thì bác có thể thấy rất nhiều ứng dụng Torrent, IPTV mà máy chưa cài đặt sẵn. Riêng đối với IPTV thì nó còn phụ thuộc độ mở của nhà mạng, nên nếu nhà mạng có ứng dụng mở cho Android thì sẽ cài và xem được. Theo tôi biết thì hiện nay tại Việt nam 1 số nhà mạng như VTC, FPT, Viettel đang có dự án triển khai IPTV cho các thiết bị trên nền Android... việc thực hiện cụ thể đến đâu thì chưa biết.

Với TizzBird, hiện tại xem được 1 số site có dịch vụ video online, bác có thể tham khảo thêm trong bài các ứng dụng cho TizzBird: http://www.hdvietnam.com/diendan/22...-ung-dung-game-hay-chon-loc-cung-chia-se.html

ryan_mu

Member

Mục này phụ thuộc ứng dụng Android cài đặt, vào chợ ứng dụng cho Android thì bác có thể thấy rất nhiều ứng dụng Torrent, IPTV mà máy chưa cài đặt sẵn. Riêng đối với IPTV thì nó còn phụ thuộc độ mở của nhà mạng, nên nếu nhà mạng có ứng dụng mở cho Android thì sẽ cài và xem được. Theo tôi biết thì hiện nay tại Việt nam 1 số nhà mạng như VTC, FPT, Viettel đang có dự án triển khai IPTV cho các thiết bị trên nền Android... việc thực hiện cụ thể đến đâu thì chưa biết.

Với TizzBird, hiện tại xem được 1 số site có dịch vụ video online, bác có thể tham khảo thêm trong bài các ứng dụng cho TizzBird: http://www.hdvietnam.com/diendan/22...-ung-dung-game-hay-chon-loc-cung-chia-se.html

Rất cảm ơn câu trả lời nhanh chóng của Bác.
- về Torrent nếu Bác nào đã cài app nào về Torrent lên TizzBird rồi cho review thì tốt quá. Tuy nhiên tui cũng muốn hỏi khả năng gửi Link từ PC vào HD player TizzBird và khả năng TizzBird chạy như 1 NAS server để download 24/7 có những lúc mình ko xem HD.
- Về dvbi thì tui muốn hỏi về khả năng xem Sopcast của TizzBird, hình như trên Android đã có TVU player thì phải. Và khả năng gửi Link từ PC vào TizzBird. Nếu TizzBird mà hỗ trợ đc Sopcast thì số lượng đầu bán chắc sẽ chạy nữa vì đất nhiều người hàng tuần vẫn phải xem bóng Đá qua Sopcast và tẩy chay K+.

tdhvn

Active Member

Rất cảm ơn câu trả lời nhanh chóng của Bác.
- về Torrent nếu Bác nào đã cài app nào về Torrent lên TizzBird rồi cho review thì tốt quá. Tuy nhiên tui cũng muốn hỏi khả năng gửi Link từ PC vào HD player TizzBird và khả năng TizzBird chạy như 1 NAS server để download 24/7 có những lúc mình ko xem HD.
- Về dvbi thì tui muốn hỏi về khả năng xem Sopcast của TizzBird, hình như trên Android đã có TVU player thì phải. Và khả năng gửi Link từ PC vào TizzBird. Nếu TizzBird mà hỗ trợ đc Sopcast thì số lượng đầu bán chắc sẽ chạy nữa vì đất nhiều người hàng tuần vẫn phải xem bóng Đá qua Sopcast và tẩy chay K+.
- TizzBird có khả năng chạy đa nhiệm, do vậy tôi nghĩ sẽ không trở ngại gì khi vừa down torrent và vừa xem phim. Khả năng kết nối PC với TizzBird có nhiều cách. Tôi thấy cách dùng nó như 1 FTP sever là đơn giản nhất.
- Về khả năng thứ 2 (dvbi) thì tôi không biết, tuy nhiên bác có thể post lên đây đường link để test xem sao?

ryan_mu

Member

- TizzBird có khả năng chạy đa nhiệm, do vậy tôi nghĩ sẽ không trở ngại gì khi vừa down torrent và vừa xem phim. Khả năng kết nối PC với TizzBird có nhiều cách. Tôi thấy cách dùng nó như 1 FTP sever là đơn giản nhất.
- Về khả năng thứ 2 (dvbi) thì tôi không biết, tuy nhiên bác có thể post lên đây đường link để test xem sao?

- Link File để test ở đây Bác ạ: sopcast in HD.zip Đó là 2 File txt, Bác Copy thêm 2 File nữa và đổi đuôi File HTML giùm tôi để xem TizzBird đọc đc cả HTML hay txt.
Về nguồn gốc File này thì tui lấy ở topic này: http://www.hdvietnam.com/diendan/80...a-se-link-xem-bong-da-live-24.html#post913837

oldfriend

Moderator

có đi quá ko đấy ^^ như em thì chẳng dại lấy HDP ra cho nó kéo torrent chứ đừng nói để nó làm NAS

Bên trên