( Hỏi đáp) HDMI phát chuẩn độ nét 4K

davidbeckham_nd

Well-Known Member
Dear Pro!
Mình có Tv LG 4K , Xtreamer Pro 4K, dàn Onkyo AIO 5.1, Phim 4K. Kết nội HDMI từ Xtreamer 4K vào REC ( in), từ REC (out) đến TV ( in) ( dùng HDMI thường). Cài đặt display trên Xtreamer để xuất 4K thì Xtreamer báo không có nguồn ( sẽ bổ sung hình ảnh minh họa). Mình nghĩ có the là do cáp HDMI thường không lên được 4K nên Xtreamer báo không có nguồn và chỉ chọn full HD 2K display được thôi và phim 4K mình xem chỉ lên được 2K thôi.
Bác nào có kinh nghiệm vụ này, cho em xin tư vấn !
Thanks các bác nhiều !

davidbeckham_nd

Well-Known Member
Có cần thiết phải mua HDMI chuyên cho 4K để test ko ? Nếu cần thì nên mua loại nào ????

sircuong1303

Well-Known Member
Ðề: ( Hỏi đáp) HDMI phát chuẩn độ nét 4K

Dear Pro!
Mình có Tv LG 4K , Xtreamer Pro 4K, dàn Onkyo AIO 5.1, Phim 4K. Kết nội HDMI từ Xtreamer 4K vào REC ( in), từ REC (out) đến TV ( in) ( dùng HDMI thường). Cài đặt display trên Xtreamer để xuất 4K thì Xtreamer báo không có nguồn ( sẽ bổ sung hình ảnh minh họa). Mình nghĩ có the là do cáp HDMI thường không lên được 4K nên Xtreamer báo không có nguồn và chỉ chọn full HD 2K display được thôi và phim 4K mình xem chỉ lên được 2K thôi.
Bác nào có kinh nghiệm vụ này, cho em xin tư vấn !
Thanks các bác nhiều !

Dàn Onkyo AIO 5.1 của bác chỉ dừng ở HDMI 1.4 thôi nhé, chưa chắc đã hỗ trợ HDMI in-out 4K@30Hz. Bác cắm thẳng HDMI từ Xtreamer Pro 4K lên TV để lo phần xuất hình, phần tiếng thì bác dùng cổng optical để xuất từ Xtreamer Pro 4K ra dàn Onkyo AIO 5.1 thôi.

davidbeckham_nd

Well-Known Member
Re: Ðề: ( Hỏi đáp) HDMI phát chuẩn độ nét 4K

Dàn Onkyo AIO 5.1 của bác chỉ dừng ở HDMI 1.4 thôi nhé, chưa chắc đã hỗ trợ HDMI in-out 4K@30Hz. Bác cắm thẳng HDMI từ Xtreamer Pro 4K lên TV để lo phần xuất hình, phần tiếng thì bác dùng cổng optical để xuất từ Xtreamer Pro 4K ra dàn Onkyo AIO 5.1 thôi.

Thanks bác nhiều ! Như vậy e cần mua 1 HDMI 1.4 để cắm thẳng lên TV 4K để xuất hình, còn tiếng dùng Optical cable + 1 cable chân hoa sen nữa mới ra được tiếng thì phải.

oldfriend

Moderator

Bác đọc link này để hiểu về HDMI và thấy là vấn đề ko nằm ở dây HDMI, rất có thể ở AVR chưa hỗ trợ 4k, hoặc cài đặt gì đó trên nguồn phát hoặc AVR chưa đúng.
http://www.hdvietnam.com/diendan/31-hd-cho-nguoi-moi-bat-dau/1170138-hieu-dung-ve-day-cap-hdmi.html

hôm bữa em có test 4K, sợi cáp theo máy mãi ko lên được 4K60hz, chỉ lên được 4K30hz, còn cái sợi có ghi chữ 4K lại lên, điên đầu :(

Thị trường cho 4K chưa lúc nào hỗn loạn như lúc này, đặc biệt là cáp hdmi. Cũ mới lẫn lộn lung tung. Cứ gọi là hên xui thôi.

davidbeckham_nd

Well-Known Member
Tình hình là nối trực tiếp hdmi vào tv4k thì lên đc 4k30hz, dùng HDMI cũ, chưa mua đc HDMI 1.4 để test. Nối optical cable vào Rec ra tiếng rồi nhưng nó ko giải mã dts hd như cắm hdmi. Đã setting trên xtreamer 4k phần sound thành 5.1 mà ko giải mã đc DTS hd. Làm thế nào để ra đc dts hd bây giờ ? Các bác chỉ giáo giùm !!!

Bên trên