[Hỏi] Làm Film HD

kokekutkit

Active Member
Ðề: [Hỏi] Làm Film HD

các bác làm phim HD bằng phần cứng hay phần mềm ạk

Câu hỏi của bạn cực ngắn nhưng để có thể trả lời cho đầy đủ, có thể bạn phải tìm hiểu ở rất nhiều nguồn thông tin khác nhau.
Theo mình biết, thì muốn có fim HD để bán dưới dạng đĩa Blueray, cần phải có sự tham gia của phần cứng lẫn phần mềm.
Phần cứng: máy quay fim HD, các máy móc xử lý hậu kỳ của bộ fim. Rất rất nhiều thứ: mix âm thanh, mix kỹ xảo, cắt ghép phụ đề, giới thiệu danh sách đạo diễn, diễn viên, diễn viên đóng thế (gọi là danh mục generique thì phải?), máy in đĩa Blueray,...
Phần mềm: cài đặt trên các phần cứng nói trên để xử lý nhiều tác vụ để hoàn thành bộ fim.

Fim HD mà bạn tải được từ các forum đa phần là được rip lại từ đĩa Blueray gốc, bằng các phần mềm chuyên dụng, bằng các máy tính rất mạnh (phần cứng). Nếu câu hỏi của bạn là tìm hiểu làm sao có được các bộ fim chia sẻ trên mạng dạng này, thì khá đơn giản: đĩa Blueray gốc + phần mềm chuyên rip fim. Thế nên mới ra đời các nhóm chuyên rip fim rồi chia sẻ. Bạn đọc thêm cụ thể ở đây xem có thỏa mãn không nhé: Review một số nhóm internal group nổi tiếng - Phim chất lượng cao - 4share.vn.

Bản thân mình thì cũng không đủ thời gian và hiểu biết để cả gan dấn thân vào vụ chế tác HD. Chỉ khoái xem fim mà thôi. Trước khi tải về xem thì mình click cái cảm ơn cho nhóm nào đã làm và up lên cho mọi người cùng thưởng thức. Thế thôi.

mds_mds

Well-Known Member

các bác làm phim HD bằng phần cứng hay phần mềm ạk

Cách làm phim HD đơn giản nhất là dùng máy quay HD.
Quay xong thì xử lý file Phim (thường là M2TS) bằng phần mềm encode ra file MKV là OK
Âm thanh thì máy quay thông thường chỉ ghi được ở dạng stereo thôi.
Cùng lắm là lên đc Dolby 5.1 chứ DTS thì phải ra nước ngoài. :D

Ngoài lề tí: bác định quay phim gì thế? Đấu vật hay bắn súng? :))

tusontay

Huyền Thoại

Ngoài lề tí: bác định quay phim gì thế? Đấu vật hay bắn súng? :))
Nếu có phim đấu vật E xin 1 chân chuyên phá phách & nghịch ngợm nhé! :))

Theo ý bác chủ hỏi thì thật là khó để đưa ra câu trả lời! Em có 3 ý nhỏ thế này, bác mà trả lời đc thì sẽ biết ngay:
1/. Bác có biết làm phim (thường) ko?
2/. Bác có biết khái niệm phim HD là j ko?
3/. Bác có rành về máy tính ko?

em ko pít làm phim
nhưng e pít phim HD là gì
và máy tính thỳ e cũng có pít và có rành

em ko pít làm phim
nhưng e pít phim HD là gì
và máy tính thỳ e cũng có pít và có rành

sangotecwood

đầu tiên phải có phần cứng để quay, và tiếp đó dùng phần mềm để xử lí

Connor

Well-Known Member

Hỏi một câu rất chung chung. Nếu không biết những thứ thế này thì tốt nhất là cứ lên google tìm hiểu. Lười quá.

hoavala

nếu ko có thiết bị quay HD thì làm sao ra được phim HD? hay ý chủ thớt dùng điện thoại quay phim rồi dùng phần cứng đưa lên phim HD?

hunghoai

Active Member

Adobe premiere cs6, edius.... là các phần mềm thông dụng để dựng HD

everlightvn2011

Cần nắm rõ phần cứng là gì?phần mềm là gì? mới tính tiếp chuyện làm film nhé và hiểu dc HD là gì nữa, hjhj!

coquang82

Câu hỏi của bác ngắn nhưng có thể trả lời chi tiết được

Chỉnh sửa lần cuối:

coquang82

Em nghĩ là cần cả hai bác ạ
-Phần cứng:tùy theo điều kiện kinh tế của bản thân bác có thể sử dụng máy KTS,máy DSLR hỗ trợ quay phim hoặc máy quay chuyên nghiệp.Phần cứng khá quan trọng,vì nó quyết định 1 phần chất lượng của bộ phim ra sao,còn lại thì phụ thuộc vào khả năng quay và xử lí.
-Phần mềm:có rất nhiều phần mềm hay để chỉnh sửa phim,nhưng chủ yếu giờ mọi người sử dụng nhiều Adobe Premiere và Sony Vegas.Nếu bác mới làm quen với làm phim thì bác nên dùng Sony Vegas .Sony vegas có nhiều ưu điểm là dễ sử dụng,yêu cầu cấu hình không quá cao,có nhiều plug-in(có thể down trên mạng) và hiệu ứng.Bác có thể tìm thấy rất nhiều link down và video hướng dẫn sử dụng trên mạng(cả tiếng anh lẫn tiếng việt).Đó là ý kiến của cá nhân em thôi ạ,chúc bác có những thước phim đẹp^^
P/s:nếu bác sử dụng Sony Vegas đừng quên down Quick Time về nhé

Chỉnh sửa lần cuối:

oho88

Hỏi một câu rất chung chung. Nếu không biết những thứ thế này thì tốt nhất là cứ lên google tìm hiểu. Lười quá.

bibibo999

Tham gia vào diễn đàn này hay thật đó, học hỏi dc những kinh nghiệm mà mình chưa bao giờ biết tới :D
Thanks các bạn nhé!

moment

Active Member

Nếu có phim đấu vật E xin 1 chân chuyên phá phách & nghịch ngợm nhé! :))

Theo ý bác chủ hỏi thì thật là khó để đưa ra câu trả lời! Em có 3 ý nhỏ thế này, bác mà trả lời đc thì sẽ biết ngay:
1/. Bác có biết làm phim (thường) ko?
2/. Bác có biết khái niệm phim HD là j ko?
3/. Bác có rành về máy tính ko?
Ko nhịn được cười, đọc xong mấy câu hỏi quay sang nhìn cái avatar thấy nó hờm hợp :D
Nói chung để làm đc phim thì cần có cả cứng cả mềm, cả người cả máy, còn HD hay SD thì chỉ là cái chuẩn để xuất ra, vì máy quay bây giờ cái nào chả hát đê

Bên trên