Hỏi về âm ly Yamaha DSP-AX1

ringleader

Active Member
Em đựoc người bạn bảo mua cái âm ly này, khoang 8-9 chai gì đó.
Em không hiểu nhiều về định dạng âm thanh, bộ giải mã.... nhờ các Bác tư vấn giúp.

Nhu cầu của em chủ yếu lả xem phim HDrip (HTPC), thi thoảng có xem DVD và nghe CD, vậy thì cái âm ly này đã giải quyết tốt nhu cầu của em chưa?

Nói chung là em rất ít mua DVD và chắc cũng chẳng bao giờ dùng bluray cả ( vừa ít đĩa vừa nhiều tiền)

Các bác giúp em với nhé, vì đang rất phân vân giữa con này và em Yamaha 663 mới cứng.

nghe&nhin

Member
Ðề: Hỏi về âm ly Yamaha DSP-AX1

nếu chỉ HDrip thì AX1 thoai, còn lăn tăn gì nữa bác
con 663 chỉ hơn cái giải mã Dolby-TrueHD và DTS-Master Audio thoai, còn lại thua xa lắc

Thế Anh

Phim HDrip toàn là âm thanh 5.1 DTS hoặc AC3. Mà playback loại 5.1 này thì AX1 được. Vì cả phương diện giải mã và khuếch đại âm thanh AX1 đều làm kỹ

Còn RXV-663 chỉ được cái mạch giải mã Audio HD, upscale 1080p nhưng phần mạch giải mã âm thanh cũng như khuếch đại âm thanh sơ sài và ko được kỹ như AX1 .

Mạch Sơ sài hay kỹ ở đây có thể hiểu là cách thiết kế mạch, sử dụng bao nhiêu DAC cho các kênh, các linh kiện như phần nguồn, transistor, tụ, thậm chí là jack loa chất lượng cỡ nào...vv)

VTT

Member

Bạn Thế anh khẳng định cho thông tin này cái, nếu bây giờ tôic hỉ xem HDrip bằng máy tính hoặc bằng các thiết bị như HDX1000, Tvix.. thì chỉ cần mua AVR giải mã được DTS 5.1 không cần phải DTS HD... đúng không???, sau này nếu giá rẻ tôi mua dầu Blu cho nó giải mã AVR nhận 5.1 có được không?
Hiện tại các AVR giải mã DTS HD... đắt quá phương án này có được thì sẽ dẽ chịu hơn rất nhiều (rất nhiều với tôi)

Thế Anh

Bạn Thế anh khẳng định cho thông tin này cái, nếu bây giờ tôic hỉ xem HDrip bằng máy tính hoặc bằng các thiết bị như HDX1000, Tvix.. thì chỉ cần mua AVR giải mã được DTS 5.1 không cần phải DTS HD... đúng không???, sau này nếu giá rẻ tôi mua dầu Blu cho nó giải mã AVR nhận 5.1 có được không?
Hiện tại các AVR giải mã DTS HD... đắt quá phương án này có được thì sẽ dẽ chịu hơn rất nhiều (rất nhiều với tôi)

Chưa cần biết bạn xem bằng thiết bị gì, chỉ cần hỏi bạn xem cái gì của HDRip

Nếu bạn chỉ xem phim 720p cỡ 4.7GB hoặc hơn chút thì đa phần âm thanh đều được mã hóa là AC3 hoặc DTS. Do đó chỉ cần Amply giải mã được DTS/AC3 5.1 là OK. Mua cái càng gấu thì càng hay. (Ví dụ Yamaha A1,A2 Denon A1..vv)

Nếu bạn xem phim 720p/1080p âm thanh được mã hóa là DTS ES, Dolby EX 6.1 hoặc 7.1 loại tầm 16-24GB 1 phim. Bạn cần Amply giải mã được DTS ES, Dolby EX 6.1 (Ví dụ Yamaha AZ1, Denon A1SE,SR..vv)

Nếu bạn xem phim 720p/1080p âm thanh được mã hóa DTS HD Master/ Dolby True HD
(Trên mạng cực kỳ ít loại này, cỡ 30GB 1 clip, 50Gb 1 phim) thì mới cần đến Amply giải mã Audio HD như Denon 2309, 1909 hoặc Yamaha 663,863.

Chú ý là:
-Nguồn Audio HD rất ít trên thị trường, ngay cả đĩa Blue-ray cũng khá hiếm, đừng nói gì đến HDrip. Bộ phim bạn ưa thích, chưa chắc đã có phiên bản với âm thanh mã hóa Audio HD đâu.
-Nếu chỉ là chơi âm thanh 5.1 hoặc 6.1 từ các phim HDrip thường thì chất lượng âm thanh từ các con Yamaha A1,A2 hoặc Z9, hay Denon A1xx đập chết cả con Denon 4308A Model 2009 giải mã Audio HD luôn chứ đừng nói đến mấy con Denon 2309, 1909 hoặc Yamaha 663,863 gì đó

Chỉnh sửa lần cuối:

da vinci

Active Member

-Nếu chỉ là chơi âm thanh 5.1 hoặc 6.1 từ các phim HDrip thường thì chất lượng âm thanh từ các con Yamaha A1,A2 hoặc Z9, hay Denon A1xx đập chết cả con Denon 4308A Model 2009 giải mã Audio HD luôn chứ đừng nói đến mấy con Denon 2309, 1909 hoặc Yamaha 663,863 gì đó

Hix hix...Shock..shock !!! Sao bro o đem con Lexicon ra mà hù mọi người lun. Tùy khả năng tài chính và tùy khả năng thẩm định của mỗi người mà có ý kiến khác nhau thôi mà. Theo tôi nghĩ chơi âm thanh thì fải đồng bộ với nhau thôi. Đừng mua 1 AVR wá xịn rồi lại mua 1 bộ loa tầm tầm và sử dụng dây loa Nhật Tảo thì nghe bluray gốc hay dĩa DVD9 copy thì cũng vậy thôi.

Chỉnh sửa lần cuối:

ninhviehp

minh dang dùng con yamaha ax1 la thay qua tot roi ko can con gau hon dau may bac

dinhvannam

..... thì chất lượng âm thanh từ các con Yamaha A1,A2 hoặc Z9, hay Denon A1xx đập chết cả con Denon 4308A Model 2009 giải mã Audio HD luôn chứ đừng nói đến mấy con Denon 2309, 1909 hoặc Yamaha 663,863 gì đó

Bác có thể chưa nghe thực tế giữa thường và công nghệ HD nên nói thế chứ :

Em ví dụ cái 3803, 3805 sẽ bị 2309 bóp nghẹt thở, 2803, 2805 sẽ bị 1909 bóp chết, như cái của em 4308 bóp tốt cái A1-SE... . Đời trước chỉ tốt về to mồm chứ không tinh tế như công nghệ HD bây giờ.
A1-HD bây giờ chỉ cần 150W ( 24kg ) chứ bóp thằng A1XVA 170W (44kg ) lè lưỡi đó.

Chuẩn âm thanh HD là không nén nên các model đời HD không cần to về W mà không nén thì bản thu âm thanh có nhiêu ra nhiêu là lực lắm, vì thực tế khi em nghe HD thì ok nhưng nghe sang thường thì phải tăng volume lên khá nhiều, mà tăng để nghe bằng như HD thì đâm ra ồn, ( điển hình A1S, A1SE, A1SR, A1XVA đều 170W nhưng sang công nghệ HD thì A1-HD chỉ còn 150W )

Kinh nghiệm chính em có được thì các bác nên chơi 3808 chưa cần 4308 đã hơn hẳn A1SE....Đừng ví quá sùng bái đồ gấu 1 thời rồi mua ba cái thứ người ta thải ra, người ta thải ra để làm gì ? để lên HD chứ còn gì nữa. vì thế mình đi sau nên phải khôn ngoan hơn nhe các bác.

Bây giờ nếu em có tiền thì mua vàng cất chứ không mua audio nữa.^:)^( thú vui audio quá tốn kém mà dứt ra thì khó bạo tàn :mad:)

spiderman

Tôi đồng ý với Bác Thế Anh, nếu chỉ xem DTS thường ( Từ HD Rip ) thì các Receiver cao cấp second hand sẽ thắng thế các receiver HD ( tuy công nghệ mới nhưng giá quá đắt )
Ví như bỏ ra gần 900usd để mua Denon 2309 thì chất lượng âm thanh không thể nào bằng Denon A1se cùng tầm giá. Tương tự nếu mua 4308 2000usd sẽ không bằng một con Yamaha Z9 giá chỉ bằng một nữa...

luciano

Active Member

cái này tùy theo túi tiền mà chơi thui :p

Em mà có tiền nhiều, em cũng cố lên HD audio mà chơi :p, xu thế nó thế mà

Thế Anh

Bác có thể chưa nghe thực tế giữa thường và công nghệ HD nên nói thế chứ :

Em ví dụ cái 3803, 3805 sẽ bị 2309 bóp nghẹt thở, 2803, 2805 sẽ bị 1909 bóp chết, như cái của em 4308 bóp tốt cái A1-SE... . Đời trước chỉ tốt về to mồm chứ không tinh tế như công nghệ HD bây giờ.
A1-HD bây giờ chỉ cần 150W ( 24kg ) chứ bóp thằng A1XVA 170W (44kg ) lè lưỡi đó.

Chuẩn âm thanh HD là không nén nên các model đời HD không cần to về W mà không nén thì bản thu âm thanh có nhiêu ra nhiêu là lực lắm, vì thực tế khi em nghe HD thì ok nhưng nghe sang thường thì phải tăng volume lên khá nhiều, mà tăng để nghe bằng như HD thì đâm ra ồn, ( điển hình A1S, A1SE, A1SR, A1XVA đều 170W nhưng sang công nghệ HD thì A1-HD chỉ còn 150W )

Kinh nghiệm chính em có được thì các bác nên chơi 3808 chưa cần 4308 đã hơn hẳn A1SE....Đừng ví quá sùng bái đồ gấu 1 thời rồi mua ba cái thứ người ta thải ra, người ta thải ra để làm gì ? để lên HD chứ còn gì nữa. vì thế mình đi sau nên phải khôn ngoan hơn nhe các bác.

Bây giờ nếu em có tiền thì mua vàng cất chứ không mua audio nữa.^:)^( thú vui audio quá tốn kém mà dứt ra thì khó bạo tàn :mad:)

Anh làm quote bài của em, mà lại ko quote cái câu quan trọng nhất

Lạm bàn về công nghệ chút

Khi mới chỉ có công nghệ 5.1/6.1 DTS ES, NEO 16/24 và Dolby EX thì những Recevier cũ gấu xuất xưởng có giá từ 3500$ cho tới 6000$. Dòng Denon AVC-A1SE,SR,SK người ta vẫn gọi là Denon 5803,5804.vv Tức là nó hơn con Denon 430x vài bậc đó anh. Còn Denon AVC-A1XV thì còn siêu khủng nữa. Hàng Denon gấu hơn hàng Denon 1,2,3xxx ở chỗ dùng nhiều DAC cho các kênh và phần mạch công suất được thiết kế rất kỹ, linh kiện đạt chất lượng

Khi công nghệ Audio HD ra đời thì nó chỉ liên quan đến phần giải mã, ko liên quan đến phần công suất.
(Công nghệ liên quan đến công suất cập nhật gần đây nhất là Class D.)

Em nghĩ lựa chọn cái gì là do nhu cầu thôi ạ

Anh thiên về nghe nhạc đa kênh HD. Nếu xem phim, cũng xem từ Blu-ray. Hệ thống loa của anh quá khủng. Do đó anh dùng Amply giải mã Audio HD là đúng.
Em ko có ý kiến gì. Hì hì

Còn đa phần mọi người ở đây lại là xem phim. Và chủ yếu là HD rip thường 5.1, thỉnh thoảng mới Copy vài bộ Audio HD để xem (Mỗi bộ tới 40,50GB rồi) do đó dùng các Model cho đời 5.1/6.1 sẽ tốt hơn.

Cá nhân em cũng nghe thử phim 7.1 với phim HD trên bộ loa trung bình thì ko cảm nhận được anh à. Nhưng giữa phim 5.1 chạy trên Amply thường và Amply gấu thì thấy khác rõ rệt. Amply gấu đánh rất có lực, mạnh mẽ, không gian lập thể được mở rộng hơn

Nên em mới tạm kết luận là nếu có bộ loa gấu phối hợp với các thiết bị chuẩn như của anh Nam, lại chơi Blu-ray thì hẵng chơi Audio HD. Còn nếu loa làng nhàng, thêm 1 em Denon 2309 làng nhàng mà mục đích cũng chỉ xem HD rip trên mạng nữa thì ngô chả ra ngô, khoai chả ra khoai. Audio HD cũng chẳng thấy được cái hay mà 5.1 thường cũng không xong. Có mua cũng chỉ tốn tiền thôi ạ

Chỉnh sửa lần cuối:

Thế Anh

Trong dòng Denon thì AVC là cho thị trường Nhật.

Dòng AVC khác với AVR ở chỗ ko có phần thu sóng Radio FM/AM. Vì vậy nó gọi là Surround Amplifier chứ ko gọi là Receiver (Dân ta quen gọi là Receiver tuốt)

Bạn thử nghĩ là cùng tầm tiền, cái thì có Tuner, cái thì không. Cộng với dân Nhật khó tính như vậy sẽ thấy cái nào chất lượng hơn cái nào.

VTT

Member

Vậy theo các bạn nên mua loa 5.1 nào giá hợp lý và chất lượng cân bằng với AVR, xin nêu ví dụ cho cả Yamaha AX1, Denon A1SE, Pioneer AX5i.
Xin cám ơn

ringleader

Active Member

Mọi người đều khuyên là nếu nhu cầu chỉ xem HD rip như hiên nay thi Yamaha là phù hợp nhât, Bác Thế Anh review hộ em phát giữa AX1 và A1 xem tình hình thế nao? AX1 bây giờ khoảng bao nhiêu nhỉ? có bác nào biết ai bán không?
Giới thiệu em phát, xin cám ơn

luciano

Active Member

khiếp 2309 mà bác thế anh gọi là "làng nhàng" he he :p khối người chảy nước miếng vì em nó đó

manhthang

Huyền Thoại

Tôi chỉ thấy là Yamaha 663 nhàng nhàng với bộ loa B&W Solid S100 nhàng nhàng đã thấy HD Audio khác nhiều lắm với DTS rồi. Do không có điều kiện sắm đồ lừng lẫy 1 thời nên đành phải tự sướng với những gì đang có vậy thôi :(
Bác nào đang chơi xác nhận AX1 phát DTS mà tương đương hoặc gần bằng 663 chơi DTS-MA giúp với nhé để tôi còn tính, vì hiện tại phim DTS thường đang nhiều gấp mấy lần DTS-MA.

manhthang

Huyền Thoại

Nhìn nó có cái cửa trước mặt là biết hàng khủng rồi bác ạ. Vấn đề là muốn đú Audio HD nên mới quất 663. Chỉ có điều đang phân vân giữa việc 663 phát DTS-MA và AX1 phát DTS có khác nhau nhiều không thôi. Không thì cùng lắm em tiến thêm 1 bước cưới em Pioneer LX70 về.

cong_halong

có bác nào bán yamaha ax1 kkhoong em đang cần đây,số máy của em:0913620558

itxienchoihd

cho mình hỏi là Yamaha Ax1, A1 với A2 xếp thứ tự về khoản xem phim thì cái nào tốt nhất nhì 3 nhỉ, có khác biệt gì k ạ. các amply đa kênh này khủng 1 thời liệu có phù hợp với không gian chỉ 14m2 như phòng của e không nhỉ

Bên trên