Home theater với Subwoofer 12 mặt

BAN CHAI NHO

BĐH HD Hải Phòng
Ðề: Home theater với Subwoofer 12 mặt

DYI là một đam mê mệt mỏi nhất, mất sức nhất !

VUQUTU

Không phải nịnh đâu nhưng cái Sub bác làm quá đẹp, không lệch một ly.

bth8888

Member

Em mà có hàng xóm như bác là em cũng ko thích đâu .:((

greyscale

Lâu lâu vô nhìn cục sup rồi đi ra vì thấy khủng hoảng quá, đúng là 1 kỳ công, chỉ có niềm đam mê mới dám làm được như vậy8-X
DYI là một đam mê mệt mỏi nhất, mất sức nhất !
Quả sub bá đạo thật, làm đồ chơi mà tools và cách bác làm pro quá còn gì :D
Không phải nịnh đâu nhưng cái Sub bác làm quá đẹp, không lệch một ly.
Cục sub quá đẹp
Em mà có hàng xóm như bác là em cũng ko thích đâu .:((

Chân thành cám ơn các bác. Em ghiền cái gì rồi là em ghiền dữ lắm. Một phần nữa, tự làm thì tiết kiệm được nhiều tiền. Cũng phải cám ơn bà xã em rất thông cảm với các thú đam mê của em.

Về phần sơn đồ thì em vẫn còn đang tập tành. Em đọc nhiều hướng dẫn rồi mà làm sao nó vẫn không khá. Làm 'vẹc ni' thì thích lắm nhưng chưa bao giờ thử (dè, đọc sách chỉ dẫn thì thấy người ta làm rất là dễ). Lần sau có đóng một cái gì khác thì em phải thử một lần.

Làm hàng xóm em cũng không sao đâu. Bình thường coi chương trình dí dõm thì em đâu có mở lớn. Lâu lâu mới có một phim hành động thì em đóng cửa lại trước. Còn nhạc punk thì ban ngày cuối tuần em mới chơi thôi. Ban ngày cuối tuần mà không cho nữa thì mấy ông bạn hàng xóm này quá khắc bạc rồi:(

Để giúp vui các bác, em xin tặng các bác cuốn lịch 2012. Chắc các bác sẽ biết phải làm gì với nó:)

greyscale

Thank cuốn lịch hình khối ngũ giác đài 12 mặt của bác...!
Chúc mừng bác, vậy là bác mở tem cuốn lịch này rồi. Cẩn thận nhé bác, bác có thể là người thứ tư đấy...
hình học + thiết kế quá giỏi ...
Cám ơn bác, chỉ cần biết một chút lượng giác là được rồi.

Nói chơi cho vui, thể khối này đã được khám phá ra ít nhất là năm 360 BC. Cặp loa (full-range) đầu tiên với dạng này được làm đầu thập niên 1970 (tức quá, tên hãng em quên mất rồi). Năm 2007 có người làm cái subwoofer dạng này lần đầu tiên. Kế tiếp ổng bắt đầu sản xuất để bán ra thị trường. Theo em biết thì trong vòng 5 năm nay ổng bán không hơn được 10 cái (giá quá mắt, cũng là lý do mà em DIY). Người thứ nhì, mặc dù chưa làm xong hoàn toàn nhưng mà cũng châm chước đi, là anh chàng tửng mà em đã kể chuyện hôm trước. Người thứ ba thì đang viết này. Người thứ tư là người đã mở tem cuốn lịch 2012 đó.:)

NghiaBienHoa

Well-Known Member

Bác ở hải ngoại mà giờ này còn online ? Bác ở bang nào vậy bác ? Cali giống em a? Tp nào ? Sorry em hơi tò mò xem bác có ở gần chổ em hông để có dịp nghe ké em sub của bác. Thanks bác.

greyscale

Bác ở hải ngoại mà giờ này còn online ? Bác ở bang nào vậy bác ? Cali giống em a? Tp nào ? Sorry em hơi tò mò xem bác có ở gần chổ em hông để có dịp nghe ké em sub của bác. Thanks bác.
Bác cũng thế, ngày mai là thứ sáu mà. Giống bác, phía nam. Bác có thể ghé coi, nhưng nghe thì sợ bác sẽ thất vọng. hihi.

greyscale

Chào các bác,

Tối hôm qua em ngồi không thành ra làm siêng, sắp xếp lại đồ đạc và chụp vài tấm hình của căn phòng. Không biết chụp hình mà lại chụp ban đêm. Ngày nào cũng vậy, sáng ra là em phải xách gói chạy rồi. Các bác thông cảm và coi chơi cho vui nhé.

Đầu tiên hình này là chụp từ phòng ăn bên cạnh. Phòng chơi của em có một lối ra vào cở 2,4m thành ra tụi em có thể vừa dùng bửa vừa coi TV.

Kế tiếp là hình trên trần phía trước. Em sơn màu đậm lên trên là để giúp giảm bớt ánh sáng dội ngược vào màn ảnh. Đồng thời, trần nhà em bị xây nghiên (!) nên sơn vòng tròn kiểu này làm mất đi cái 'chuẩn' và không thấy nó bị nghiên.

Tiếp đến là màn ảnh nhìn từ chỗ ngồi chính (MLP). Hình này thể hiện được tài nghệ chụp hình của em:(
Loa phía trước là Paradigm Studio 100's và CC. Loa của em tất cả là V2 (Bây giờ lên đến V5 hoặc V6 rồi).

Quay qua bên góc bên phải thì thấy cái sub.

Loa sau bên phải. Hai cái surround của em là ADP của cùng hiệu. Em canh cho chúng cao hơn cở 60cm (2ft) và nhích về phía sau 1 chút xíu so với MLP.

Và đây là nhìn ngược ra phia sau. Cái hình này cho thấy rỏ ràng là phía sau rất ít được chăm sóc. Không biết tại sao lúc em sơn cái phòng lại quên sơn luôn hai cái cửa sau. Đồng thời hai cái cửa sổ nhất định cũng cần thêm hai cái 'áo' đàng hoàng.

Đây là tổng cộng các chổ ngồi. Hồi thời KOK và nhảy đầm còn thịnh hành, tụi em chỉ dẹp cái bàn đi là có sàn nhảy. Ốm yếu kiểu VN mình thì 12 người chen vai ngồi dư sức:)

Rồi đến loa sau bên trái.

Còn dưới đây là dàn máy của em. Hai cái kệ thì thuộc loại DIY. Mỗi cái làm bởi ba tấm gổ (MDF, 5/8in), năm cái cây sắt (5/8in) có răng và mấy con táng.

Kệ bên phải trống vì em mới dời bộ phận KOK qua phòng khác. Bên phải là sub amp, và bên trái là sub eq.

Đây là phía bên trái. Cái bên trái ở trên là mới mua về thử, không biết có giữ lại luôn hay không. Tầng trên không có chân thứ năm nên tạm thời em dùng gổ để chêm nó lên. Dưới nó là cái HDTV tuner, xong rồi Oppo BDP 83SE và cái power center. Ở trên bên phải là cái Bryston SP1.7 pre/pro. Nó còn được 12 năm bảo hành nên em phải tìm cách đẩy nó đi trước khi nó bị mất giá. Phía dưới là cái 5ch amp Aragon 3005.

Chương trình hiện giờ là sẽ đóng một cái bục để che lại hêt và gắn 'bass traps' hai bên góc. Không biết có bị kéo dài lê thê hay không.

Thêm một cái hình close-up của sub từ MLP. Mỗi ngày em có thể xoay nó đi một chút để có một cái nhìn khác đi. Tấm thảm rểu dưới chân nó là có từ ngày đầu tiên đến giờ. Nó nặng quá thành ra em cứ để nó đó.

Lại thêm vài cái nửa cho các bác coi chán luôn.

Em nghĩ nhà lớn hay nhà nhỏ vẫn là nhà. Chủ yếu là nó tạo điều kiện cho mình sống một cuộc đời hạnh phúc. Mỗi ngày em sẽ ráng cải thiện nó thêm một chút. Các bác cứ cho em ý kiến. Chúc các bác và gia đình được nhiều hạnh phúc và một ngày mới thât vui.

GNET2008

phải nói là bác rất khéo tay đấy.em xin bái phục.không biết nghề nghiệp của bác là gì thế?hì.em hơi tò mò chút..=)).lúc nào bác nghỉ hưu thì có lẽ bác nên chuyển qua nghề...đóng loa...=)).thực sự em rất ấn tượng...=D>

NghiaBienHoa

Well-Known Member

Bác cũng thế, ngày mai là thứ sáu mà. Giống bác, phía nam. Bác có thể ghé coi, nhưng nghe thì sợ bác sẽ thất vọng. hihi.

Nếu bác ở Nam Cali thì em hông những khâm phục bác về việc DYI cái sub mà còn khâm phục bác thức khuya phải nói là sư phụ của em luôn, 4 giờ sáng ngày thường mà chưa ngũ./:) Pótay.com

greyscale

Bác cho em 2013 đi, em làm ngay 1 quả như bác :D gỗ thì em chịu chứ mica thì dễ thôi :D...
Đây nè, cái này nữa thôi nghen. Muốn 2014 thì vào PhongThủy.com mà lấy, okay?

Hỏi thực nha, mica bác có thể làm dày được bao nhiêu, tối thiểu 25mm không? Rồi làm sao ghép mấy tấm mica lại mà không bị hở? Bác có thể cắt mấy cái mé của nó ở góc độ lẻ ví dụ như là 77,5 độ hay không?

greyscale

phải nói là bác rất khéo tay đấy.em xin bái phục.không biết nghề nghiệp của bác là gì thế?hì.em hơi tò mò chút..=)).lúc nào bác nghỉ hưu thì có lẽ bác nên chuyển qua nghề...đóng loa...=)).thực sự em rất ấn tượng...=D>
Cám ơn bác, firmware và ko dự định đổi nghề.

Quả sub của pác khiếp thật.
Cám ơn bác. Ae coi hình mà vui thì em cũng vui lây. Có mấy cụ hơi lớn tuổi đến nhà chơi thì hỏi cái thùng này dùng để làm gì và tại sao để ở đây. Ha, dể mất cảm tình thật!

...mà còn khâm phục bác thức khuya phải nói là sư phụ của em luôn, 4 giờ sáng ngày thường mà chưa ngũ./:) Pótay.com
Không hẵn vậy đâu bác. Buổi trưa gặp chuyên bực mình trong hãng, xin nghỉ buổi chiều. Về nhà chơi với hai đứa con gái một chút. Xong rồi đứa nhỏ (<2yrs) đi phê, mình cũng đi theo phê luôn. Tối dậy xực phàn xong mới uống 1 ly espresso tráng miệng, thế là cả đêm hết phê:)

greyscale

...em đang dùng con MX880 remote, mà bác có thể chỉ cho em cách nào để learn được cái remote của PCH C200 được không bác

Bác phải có cái phần mềm "MX880 Editor" rồi đúng không? Trong trang 19-21 của cuốn "MX880 programming manual" có hướng dẫn cách "learn" đó.

Wow , cục sub quá gấu , chúc mừng bác
E thì có được ttin ở bài của bác là cái app Irule. mà e cài trên IP, Ipad rùi mà add device thì màn hình trống , hok cho chọn gì hết . :(
Em chưa có cơ hội nói chuyện với cái ông bạn mà có xài cái này. Nhưng theo em nghĩ, bác phải tạo ra mấy cái devices trước rồi mới tạo ra mấy cái activitivies ("hoạt động"?) Cho mỗi cái device thì bác lại phải tạo ra những nút của nó. Trên mạng, em thấy người ta có trao đổi mấy cái mẩu đó, thiết kế hình vẻ rất độc đáo. Bác lựa một cái mẩu cho dàn máy giống như của bác rồi bắt đầu từ đó. Em không có xài cái này thành ra tới đây là chịu thua:(

chipneo

gắn thêm đèn vào cục sub nháy cho đã bác :">
Công nhận bác pro thật

pterpm

Well-Known Member

Bác phải có cái phần mềm "MX880 Editor" rồi đúng không? Trong trang 19-21 của cuốn "MX880 programming manual" có hướng dẫn cách "learn" đó.

(

hic, không learn được bác ạ, em làm rồi, các devices khác thì được nhưng con PCH này nó không cho learn, thằng KAIOBER 200 thì được, mà đã flash firmware của PCH rồi nhưng không dùng được cho PCH 200 nó cần phải có các hex code mới được em search google rồi nhưng chẳng có ma nào nó về cái này cả, còn nữa còn phải build cái IR eye cho con PCH này nữa mà về hàn điện thì em không biết , có bác nào biết về điện chỉ em hàn mấy con chip với, cách build IR eye đây bác
http://www.networkedmediatank.com/showthread.php?tid=29013&pid=557215#pid557215

Bên trên