HTPC của SeagalvsJetli

seagalvsjetli

Active Member
Ðề: HTPC của SeagalvsJetli

Anh Thiên dạo này chạy đua vũ trang ghê nhỉ ... Dạo này còn bóng banh j không ?
Giờ em chuyển qua nghe như này :

biết òi, nghe loa ngoài là chít với pà... :)) ...đi pha sứa đi kà....
già òi hết banh biếc nổi òi, phát hiện ra 2 điều: đá mini là phải bạn thân hoặc thân nhau đá mới zui, còn đá sân lớn chạy nhanh đụng nhau cái uỳnh, xong.

hi Thiên,
dàn được đó. bộ JBL 5.0 tổn thất bi nhiêu đó, PM cho anh cái giá tham khảo coi, được thì mua chơi :D
thanks

ok em pm cho anh.

Bộ dàn đẹp quá , kết nhất quả ghế xem phim .:)

hehe

Góp ý với bác chủ topic chút:
+ Loa sub: Chưa thấy bác chủ nói có setup trên loa sub ko? vì bản thân sub Vel cho lựa chọn rất nhiều thông số đầu vào như: cắt tần số, phase (quan trọng nhé), volume mặc định khi mở, chế độ xem mặc định...... nói chung nhiều thứ lắm. Hơn nữa sao sub bác khi mở lại rung kinh thế nhỉ? mình đang dùng con DD10 cho đánh thử đến 60% loa vẫn đứng im re.

=> chắc bác đọc chưa đọc hết. chừng nào xong em report lại luôn thể nhé

+ Ổn áp: vì sub dùng đường 115V của ổn áp nên CS thực đường này chỉ đạt 2.5kva~2kw thôi, với mỗi lần sub thể hiện âm trầm lớn và sâu thì điện ăn rất kinh, ko biết liệu ổn áp này có đủ ko?

=> rec 490 x 3 = 1500, sub peak 2400 ==> em chơi 5kv, vừa đủ mà bác.

+ Sắp xếp đồ trong phòng: Theo mình những thứ không cần thiết bác bỏ ra hết đi cho đỡ vướng mắt, phạm vi từ vị trí ngồi đến màn hình nên để càng ít thiết bị + đồ càng tốt.
Thân.

=> thanks

vusimon

Banned

+ Ổn áp: vì sub dùng đường 115V của ổn áp nên CS thực đường này chỉ đạt 2.5kva~2kw thôi, với mỗi lần sub thể hiện âm trầm lớn và sâu thì điện ăn rất kinh, ko biết liệu ổn áp này có đủ ko?

=> rec 490 x 3 = 1500, sub peak 2400 ==> em chơi 5kv, vừa đủ mà bác.

có gì đó không ổn trong tính toán này hehehe :D

Nghia_PMT

Well-Known Member

nhìn con Otp 12 of bác mà e tuổi thân cho con DEQ cùi of ew quá :((, dàn bác ngon thật như e thì e lấy JBL màu đen :D, màu gỗ thấy sáng quá

seagalvsjetli

Active Member

tự bơi mà anh... chứ ai giúp bi giờ...

nhìn con Otp 12 of bác mà e tuổi thân cho con DEQ cùi of ew quá :((, dàn bác ngon thật như e thì e lấy JBL màu đen :D, màu gỗ thấy sáng quá

nâng cấp tiếp tập 5 hay 6 gì đó đi :)) (đồ công nghệ hay đồ chơi mà làm gì có khái niệm happy ending nhờ :)) )
màu con sub là chủ đạo mờ...loa phải theo chớ >:)

minhjp

Well-Known Member

Chúc mừng bác có bộ dàn gấu , toàn hàng ngon , kết em sub mà chưa với nổi
Em thấy con ổn áp hơi dư tải , tầm 2-3KVA là vừa rồi bác
Thanks bác

Nghia_PMT

Well-Known Member

e xài cho bộ e con lioa 2kva dư xăng rồi đây này

khactuyen

Banned
Re: Ðề: HTPC của SeagalvsJetli

Chắc chắn luôn bác nhỉ?
Em thấy con ổn áp hơi dư tải , tầm 2-3KVA là vừa rồi bác
Thanks bác
Không thừa đâu bác ạ.
e xài cho bộ e con lioa 2kva dư xăng rồi đây này
Em sợ hơi thiếu đấy bác ạ.

Thực ra cách tính chọn Ổn áp tại Vn mọi người thường áp dụng là: (2-2.5) x CS thiết bị = CS ổn áp (ổn áp tại VN có CS thực không đúng với thông số NSX đưa ra (thường thấp hơn khá nhiều với hàng đời mới - dây nhôm) với lại CS ổn áp ký hiệu KVA = 0.8-0.85KW thôi nữa). Mặt khác trong trưởng hợp bác dùng đường <220v thì CS ra chỉ đạt 50% so với thiết kế.

Bộ bác hoành hoành quá bác ơi, nhưng em chỉ ko nhịn đc cười quả ghế xem phim của bác thui, yêu cầu bác làm ngay cho em quả salon nhé.......

minhjp

Well-Known Member

P/s: Bác xem lại cataloge của YAmaha xem sao nhé , AVR của em:2 cầu trên của loa thì gắn SBack , 2 cầu dưới thì Font chính.

CHI TIẾT NHƯ SAU Ạ:
1. Receiver: Yamaha A3010 Malaysia (150W/kênh)
- Rec này hỗ trợ đấu bi-amp: 2 cọc trên của loa main (dải cao) đấu vào cọc front của rec, 2 cọc dưới (dải thấp) của loa đấu vào cọc front height của rec

CHúc bác vui vẻ

seagalvsjetli

Active Member

ai xài rec Ya mời nhào zô >:D<

em vừa add hình catalog rec và sub, ai xài sub có 2 cổng line in đỏ + trắng tham khảo nhé.

minhjp

Well-Known Member

em vừa post hình catalog luôn đó bác, check lại cata của bác kỹ nhé. SB là nghe hơi ko hợp lý, vì bi-amp là giống như 2 rec đánh riêng cho tầng cao và thấp của 1 loa mà, front height là âm trên cao đúng nghĩa đen của kênh trước (front), hợp lý.

Hi Bác
CHắc mỗi con mỗi khác, sorry bác , của e lại khác nè

Hai Scm

Active Member
bác chủ có cái case trong suốt đẹp thế.... case model nào thế bác ? Giá bao nhiêu ạ ?

seagalvsjetli

Active Member

À bác sắp mua case à. Ok chia sẻ vài điều.
- case trong suốt thích cái là nhìn thấy hết ruột gan, biết khi nào bụi thì vệ sinh, máy trục trặc gì có thể nhìn thấy nếu có phần cứng nào hỏng (quạt vga, cpu, dây nhợ cản gió,...)
- nhưng mà nhiều thứ phải gắn cố định ngay từ đầu, muốn thay đổi phải tháo ra hết, 1 việc mà chẳng bao giờ muốn làm đâu.
- phải chơi case thật to vào nhé, vì thao tác, gắn lắp dễ dàng thoải mái (vga bây giờ to khủng lắm, rồi còn mod quạt vga, ram, cpu nữa), gió khí thông thoáng, đi dây nhợ dễ dàng (dây hdd, sound). Nếu bây giờ đổi case, em sẽ ưu tiên chọn case bự nhất.
- ram chơi game bây giờ thì ko cần phải nhiều quá đâu, em nghĩ nên từ 4-6 Gb đc rồi. Dành xèng mua vga và sound.
- mua vga nvidia đi, vì nó xem phim cũng chả thua kém ati đến độ bác phân biệt đc đâu. Còn về game thì ati còn nhiều trở ngại hơn so với nvi.

=> nếu đc chọn lại, em sẽ xem phim bằng dàn, chơi game bằng console, đỡ phải tốn hàng trăm triệu vào pc (game) từ 2004 đến giờ. Thời bây giờ các bác đã có nhiều lựa chọn cho cách chơi hơn hồi xưa nhiều rồi đó.

osiric

Well-Known Member

Sau khi xem dàn của bác
Em cũng có 1 dây Monster Ultra dành cho sub, sub sài cọng này tiếng đánh ra êm và tròn --> nhưng sau lần dọn qua nhà mới ba ba làm mất của em bây giờ còn tiếc hùi hụi

ngdhieu

Well-Known Member

Cám ơn bác đã có 1 bài hướng dẫn hết sức hữu ích cho anh em chơi HD.

Phục nhất dàn loa của bác.

giang_hd

Member
Thanks bác seagalvsjetli rất nhiều! Mình đã bấm thanks rồi nhưng vẫn thấy chưa đủ với cái tâm và sự nhiệt tình của bác. Topic này thực sự rất bổ ích, đặc biệt là đối với mình vì mình vừa rước em Ya A2010 (kém em Ya A3010 bác 1 cấp:))) về nhà thay thế em denon 1612 cũ để phối với dàn cũ jamo s606 (dự định sẽ thay thế dàn khác trong tương lai gần). Bác cho em hỏi thêm là setup phần loa của bác hiện nay có thay đổi gì so với lúc mới post topic không ạ? Vẫn là Sub = 0, cen + main = +5 dB, sur = +10 dB chứ ạ? Và một điều nữa là dàn JBL series L của bác phối với AVR Ya 3010 nghe lâu có mệt không? Vì em thấy JBL series L tiếng bass đánh rất lực và nặng, tiếng treble bén nhưng mở vol hơi cao một chút dễ bị xé tiếng cộng với Ya 3010 cũng lực nữa thì em nghĩ có thể hơi bị mệt đấy.
P/s: diễn dàn chúng ta cần lắm những anh em có tinh thần xây dựng như bác!

Hai Scm

Active Member
Chúc mừng bác với bộ dàn quá uy lực.... Receiver Ya 3010, Front JBL 250w, sub 1200w.... các đoạn phim hành động chắc phòng bác rung rinh theo rồi....

Cho em hỏi bác đang dùng cái PC có CPU Q6600 đi với VGA card GTX680OC.... VGA card thì quá đĩnh rồi, con CPU có theo kịp không bác ? có bị nghẽn hay lag khi chơi game với CPU này không bác ?

tuan_ipad2

Well-Known Member

Chúc mừng bác nhé, cuối cùng đã hoàn thành niềm đam mê, rất ngưỡng mộ sự chịu chơi của bác, bài viết của bác rất công phu và chi tiết

seagalvsjetli

Active Member
Ðề: Re: HTPC của SeagalvsJetli

Các bác hiểu ý đồ của em là vui rồi, hy vọng những người cùng hoàn cảnh có thể tìm đc thông tin hữu ích trong bài em.

@giang_hd:
- sub = 0, main = 5, cen = 8, sur = 10
- volume vừa đủ nghe, -20 dts-hd và -22 truehd, thì không thấy mệt. Nếu coi truehd hoặc dts-hd thì rất đã, còn xem dts/dd thì nên chỉnh volume hợp lý so với phòng và các loa khác.
- suy nghĩ của em trước đó: loa đẳng cấp + rec đẳng cấp = chất lượng/chấp nhận được, ít nhất là đến giờ nó đúng.

Theo em thiết bị của bác thì ổn rồi, giờ chỉ còn làm thế nào để khai thác cho có hiệu quả thôi. Tuy nhiên em thấy bác đã bỏ một số tiền lớn ra để mua các thiết bị này thì cũng nên bỏ thêm một ít để sửa sang lại phòng ốc, hoặc ít ra cũng nên sắp xếp lại đồ đạc, dây dợ... thì nhìn sẽ đã mắt hơn nhiều, xem phim nghe nhạc cũng có cảm xúc hơn :D

Bên trên