[Hướng dẫn] Các bài viết về cài đặt Codec, Filter, sử dụng CPU, GPU giải mã HD..

jame007nt

Ðề: Tại sao CPU load chưa tới 100% mà phim HD vẫn giật hình, lệch tiếng?

Theo em là bác chưa để ý kỹ. vì :
- HD 720 va HD1080 khác nhau 1 trời 1 vưc
- thứ 2 : khi play phim quan trong là sử dụng màn hình như thế nào , nếu play 1080 mà dùng màn độ phân giải thấp => chả khác j play phim bình thường, cụ thể là cái màn laptop độ phân giải 1280*800 => chỉ được 720 là hết cỡ. khi nào có điều kiện bác cắm cái laptop ra màn full HD rùi play sẽ thấy.:D
- Dù thế nào thì chơi HD phần cứng vẫn rất quan trọng, đặc biệt nếu để ý kỹ đến cả chất lượng màu sắc của hình ảnh.

Hì, e rằng cậu có sự nhầm lẫn rồi, đúng là tớ chưa cắm vào màn hình full HD thật. Nếu cậu nói xem 1080 trên màn hình 720 thì = xem 720 => OK đương nhiên rồi vì đều là 1 màn hình mà. Vấn đề ở đây không đơn giản như thế, vấn đề là CPU phải xử lý 1080 vất vã hơn 720, nếu máy không đủ mạnh thì sẽ không chạy nổi 1080 và như vậy màn hình dù nhỏ cũng sẽ bị giật (cứ tưởng tượng ta xem film HD trên máy pentium II là rõ nhất).

Nếu ai không tin thì làm thí nhiệm như thế này: thử mở 1 file ảnh có độ phân giải 4000x3000 và 1 ảnh độ phân giải 1280x800 trên cùng 1 máy xem cái nào load nhanh hơn, từ đó sẽ chứng minh được dù màn hình nhỏ như thế nào thì việc CPU xử lý 1080 vẫn luôn nặng hơn 720.

Đương nhiên phần cứng mạnh thì nhất rồi, ở đây đa số mọi người dùng PC để xem HD, và tất nhiên khi đã xài PC thì yếu tố hàng đầu là tiện lợi và tiết kiệm, với 1 PC vừa phải mà chơi tốt HD mới tài, còn với PC hàng khủng thì đương nhiên là chơi tốt hơn nhưng không nhiều người chơi được.

Đôi lời trao đổi cùng nhau, không có ý tranh luận gay gắt gì cả!

au280290

Member
Ðề: Hướng dẫn config tối ưu MPC, CoreAVC, ffdshow, AC3Filter để xem phim HD

Máy em dùng AMD phenom 9550 quad 2.2GHz ram 3GB, 8600GT dùng MPC xem phim 720p, 1080p khá mượt khi tua hơi chậm 1,2 s nhưng xem một số hoạt hình 720p lại bị giật hình. Mấy anh cho em hỏi với cấu hình trên thì nên config theo cách nào trong 3 cách ở bài đầu ạ

Các bác xem hộ em cái cấu hình máy em như sau:
Chip intel core 2 duo E6300 1.86 Ghz
Ram 1GB
VGA Inno 3d 8600 GT 512MB
Window Xp sp2
Các phần mềm đang chạy như kaspersky, unikey, yahoo, firefox.
Mà sao khi chạy 720p thì CPU usage tầm 3x%, còn 1080i thì lên tầm 7x%, hình hơi bị giật.Hay tại máy em cài 2 win cùng 1 lúc nên nó bị vậy, hiện giờ máy em có 2 win 1 là XP, 2 là vista

lggood

Banned
Ðề: [Hướng dẫn] Cài đặt K lite và KMPlayer decode HD bằng GPU

Đính kèm file thiết lập KMPlayer nếu thấy những bước trên qua rắc rối :(. Tuy vậy bạn vẫn phải tự add filter/decoder

Khung quản lý các bộ lọc dùng để add thêm các decoder khác ngoài cyberlink decoder. Cách add như sau, ấn vào add external filter, chọn decoder/filter bạn muốn thêm và ấn open, nhớ chọn use forcibly ( đặt ưu tiên lớn nhất )

Down về giải nén file KMPCfg.ini vào thư mực cài đặt KMPlaer trên ổ C (C:\Program Files\The KMPlayer\)

em hong hiểu cái này bác ơi.#:-s#:-s#:-s

xmanvn

Member

À, có thể do em dùng WinXP Tiny Rev09.
Laptop duo code 1.6 cài XP thì chạy được 1080p, khi chuyển sang Win7 thì bị giật :((

gialong76

Cần các ACE giúp đỡ,

Tôi đã làm như hướng dẫn, nhưng khi mở 1 file .mkv thì bị báo lỗi "Kmplayer has stopped working", không chạy được.

Nhưng đối với định dạng film khác thì vẫn cho phép.

Xin chỉ giáo giúp.

sieucan

Active Member

em hong hiểu cái này bác ơi.#:-s#:-s#:-s

cái đấy không cần thiết nữa

Tôi đã làm như hướng dẫn, nhưng khi mở 1 file .mkv thì bị báo lỗi "Kmplayer has stopped working", không chạy được.

Nhưng đối với định dạng film khác thì vẫn cho phép.

Với mọi file mkv hay là 1 file?

anhtuanph

Member

Mấy Bro cho hỏi:

Yêu cầu để giải mã HD bằng GPU là phải dùng các card theo danh sách:

8400,8500, 8600->>> 9XXX dòng Nvidia
HD 2XXX, HD 3XXX, HD 4XXX dòng Ati

Vậy cho hỏi card ATI HD2400 chuẩn PCI (ko phải PCI-E) thì có áp dụng cách này được ko.

Mình đang cần tư vấn gấp.

Cám ơn

matrix_reload

Con BE2400 df xem HD giật, oc lên 2,8GHz thì xem mượt. Xài K-Lite Mega Codec 4.7.5.

dj_jin

Member

Bro xem dùm. làm theo bro kết quả như dậy. đang mở quantum of solace. không load được phụ đề. Bị như dậy là sao hả bro. Chỉ cách khắc phục dùm. chưa dám thử 1080.

Em cũng bị tình trạng y hệt bác nè mà chẳng biết giải quyết cách nào cả :(!Thử bằng mọi cố gắng cũng bó tay.Các cao thủ vào giúp anh em vấn đề phụ đề này đi!

MrBo682

Well-Known Member

MrBo682

Well-Known Member

Máy em dùng AMD phenom 9550 quad 2.2GHz ram 3GB, 8600GT dùng MPC xem phim 720p, 1080p khá mượt khi tua hơi chậm 1,2 s nhưng xem một số hoạt hình 720p lại bị giật hình. Mấy anh cho em hỏi với cấu hình trên thì nên config theo cách nào trong 3 cách ở bài đầu ạ

Hi! mình cũng có 1 chiếc PC giống bạn ( AMD 9650-geforce 9600gs chạy XP3)
Dùng nguyên bộ Klite codec pack.decode option =6 , disable ffshow ,core AVC 1.9 (không chơi cuda) > good. Thay core AVC 1.95 thì giật nhẹ đôi khi bug phải >Alt+Ctr+Del:-?.thằng core AVC 1.95 bắt đầu nặng nề.Tuy nhiên dùng con X3 8650 lại không việc gì>:confused:.mình không biết tại sao :confused:

hugosunrang

Trước tiên mình xin nói là các cách config này đều dựa vào Default của các Filter đã được K-Lite Mega Codec Pack apply khi cài đặt. Nếu mọi người cài từng Filter riêng lẽ hoặc xài bộ Codec khác thì cứ nhìn hình mà tùy chỉnh cho phù hợp. K-Lite là bộ Codec ưu việt nhất hiện nay, tại sao như vậy thì các bạn đọc thread Hướng dẫn K-Lite của mình sẽ hiểu (sẽ post sau). Mình đã đọc hết các Document kèm theo các Filter (tài liệu chính thức của những người viết ra Filter đó) và tham khảo thêm 1 số forum (CCCP, doom9..) để cho ra cách config tối ưu nhất. Mình sẽ cố gắng giải thích tại sao phải config như vậy bằng 1 cách đơn giản nhất vì nó khá chuyên sâu về kỹ thuật, mong các bạn đừng bắt bẻ từng câu từng chữ để đấu đá với mình.
Lưu ý: để các bạn có thể tham khảo 1 cách đơn giản nhất, những option mặc định (default) của Filter mình sẽ ko nêu ra để tránh rối rắm, chỉ những cái nào quan trọng cần thiết lập mình mới hướng dẫn

- CoreAVC:
+ Aggressive deinterlacing (off): xác định source stream để tiến hành Deinterlacing
+ Deinterlacing (none): cứ tắt nó đi cho nhẹ gánh. Vì gần như tất cả các phim HD chất lượng cao được encode bằng AVC/H264 đều ở dạng progressive nên ko cần phải Deinterlacing

Chú ý: phần Input và Output Levels đã có bạn hỏi sao ko chỉ định hẳn Input là PC còn Output là TV. Mình đã test và nhận thấy để Auto detect là đẹp nhất vì nó sẽ xác định các thông số 1 cách chính xác nhất tùy trường hợp.

- ffdshow:
+ Codecs: Nếu muốn ffdshow decode phim HD thì chọn libavcodec, còn ko thì chọn disabled

+ Postprocessing (on): cái này chính là Deblocking (khử ô vuông) đó
+ Picture Properties: (on) cái này nếu các bạn muốn cân bằng màu. Chỉ nên chỉnh những thông số sau: contrast (độ tương phản), brightness (độ sáng), gamma, saturation (độ đậm nhạt của màu)

+ Decoder options: công thức chỉnh: 1 core = 1,5 thread. Nếu CPU của bạn có 2 nhân thì Number of decoding threads sẽ là 3

- AC3Filter:
+ Thẻ Main:
* Output Format: 3/2+SW 5.1 channels. Rate: 48000. Nếu xem phim AC3 thì để PCM 16 bit, xem phim DTS thì để PCM 24 bit.
* Đừng có enable cái DRC nhé, nó là Dynamic Range Control đó, tác dụng na ná Auto gain control, Normalize matrix

+ Thẻ Mixer:
* Auto matrix (on): cái này có chức năng là tính toán source input để output ra chính xác các channels của hệ thống loa 5.1. Nếu các bạn thích các loa trong hệ thống thay đổi chức năng, vị trí cho nhau thì có thể off cái này để chỉnh manual nhưng mình khuyên ko nên làm vậy.
* Auto gain control, Normalize matrix (off): cân bằng âm thanh, ko để tình trạng âm thanh bị overflow. Cứ tắt cái này đi vì nó sẽ bóp các dải tần lại, nếu loa "yếu ke" quá có bật nó lên cũng bị bể tiếng như thường à :))
* Voice control (off): chỉ bật khi hệ thống loa thiếu kênh center
* Expand stereo (off): chỉ bật khi hệ thống loa thiếu 2 kênh rear
* Bass redirection (off): thiết lập lại tần số cắt, cứ để default đi đừng vọc lung tung

+ Thẻ System: nhớ bảo đảm check những mục sau
* AC3, DTS, DVD (use AC3Filter for)
* Prefer AC3Filter (Filter merit)
* Use Direct Sound by default (Default audio renderer)

+ Thẻ Gain: tuyệt đối ko tăng bất kì cái nào, chỉ tổ bể tiếng thôi, loa yếu thì đừng có "cưỡng cầu" b-(

Bác Nham18 cho em hỏi chút:
Em cấu hình như bác hướng dẫn, giờ play HD 1080 ok rùi (Celine_Dion_-_A_new_day_has_come__live_in_Las_Vegas__2007__aac5.1_HDTV_) CPU load từ 60~80%. Nhưng có 1 vấn đề là khung hình chạy hơi chậm (để ý mới thấy đc) mặc dù nhìn kỹ miệng ca sĩ hát thấy hòan tòan khớp với âm thanh.
test với các phim hành động như Kungfu Panda, Wall-E cũng như vậy.
Theo bác nên config thế nào cho ok? em config như trên, có cái không hiểu là xài CoreAVC + ffdshow hay chỉ xài 1 .
Em đang chạy Windows7, tắt hết hiệu ứng trong windows, driver mới nhất...
Tình trạng này chỉ bị bên Windows7, chạy bên XP không có tình trạng này.
Cấu hình máy em: X2-5000, ram 2GB, HDD 250GB, Main Asrock, chíp NVIDIA GeForce 7050 PV / NVIDIA nForce 630a (Prerelease - WDDM 1.0), sound, VGA onboard.
Như vậy có phải do VGA cùi quá không, em đang tính thay main xài con HD 3300 không biết có khả quan hơn không hay chơi VGA rời?
Cám ơn bác trứơc!

EBOOKER

Member

Em cũng bị tình trạng y hệt bác nè mà chẳng biết giải quyết cách nào cả :(!Thử bằng mọi cố gắng cũng bó tay.Các cao thủ vào giúp anh em vấn đề phụ đề này đi!
Mình cũng từng bị như vậy, chuyển OVERLAY MIXER qua VMR9(RENDERLESS) rồi chạy lại thì ok

jackshadow

Bài viết rất hay và tỷ mỷ, đặc biệt vô cùng cần thiết với những ng` mới như mình :D
Tiện đây cho mình hỏi ( Tại mình ko rành tyn học lắm) máy mình:
Main : Giga EG43M-S2H
Chip: E7200 @ 2.53Ghz
Ram: 2Gb
Cardonboard 1Gb (tại chưa có xiền mua card rời)
Ai být trả lời cho mình nhaaxx, chứ ko chạy đc thỳ mất công cài chýt.
Thank !

hoangcaokhai

anh giải thích cho em vì sao lại disabled cái h264 trong ffvshow

meomatto

Active Member

Cho em hỏi Anh Sieucan có phải là Anh Long ở Timkiem24h.com ko ạ? Bài viết này rất chi tiết nhưng có thể có phần mềm khác hay và đơn giản hơn ko ạ? Newbies mà gặp bài này thì vừa mừng nhưng lại vừa lo vì hơi rắc rối, nhỡ hì hục cài xong lại ko dùng dc thì mệt lắm!

sieucan

Active Member

Cho em hỏi Anh Sieucan có phải là Anh Long ở Timkiem24h.com ko ạ? Bài viết này rất chi tiết nhưng có thể có phần mềm khác hay và đơn giản hơn ko ạ? Newbies mà gặp bài này thì vừa mừng nhưng lại vừa lo vì hơi rắc rối, nhỡ hì hục cài xong lại ko dùng dc thì mệt lắm!
Mình là supporter bên Anh Long:D
Hay và đơn giản hơn thì không có đâu bạn ah~X(

hoangcaokhai

khong cho nó codec cái H264 mà dung code bên ngoài. vậy đâ. #-o

code bên ngoài chính là cái Audio & Video decoder cyberlink 2217 gì đấy phải không,nhưng mà làm sao để biết chắc chắn phim của mình đã được decode bằng GPU,và có những cách nào khác để Decode bằng GPU mà chỉ dùng những thứ có trong K-Lite Mega không?Và theo ý kiến chủ quan của anh thì anh thấy khi decode bằng GPU chất lượng có hơn nhiều không?

Bên trên