Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

Cuong55

Ðề: Hướng dẫn các bước tự xây dựng một Nas gia đình trên nền PC

sao em tạo tài khoản Quick connect ID của Synology rồi.
Dùng quick connect ID đăng nhập vào thì báo lỗi, ko đăng nhập dc
em ang chạy 5.2-5565

VuNhatVan

Member

Chài, nếu mà đăng nhập được thì một số diễn đàn chẳng dám gọi cái OS này là Synology fake nữa bạn ạ. Nó bị Synology chặn rồi, không dùng được đâu

sao em tạo tài khoản Quick connect ID của Synology rồi.
Dùng quick connect ID đăng nhập vào thì báo lỗi, ko đăng nhập dc
em ang chạy 5.2-5565

Không dùng tài khoản Quick connect ID của Synology được bạn nhé. Như tôi đã nói ở trang 1, bạn nên đọc và search trước khi hỏi. Những câu hỏi của bạn đã được thảo luận rất nhiều lần trong topic này rồi.

Để truy cập vào NAS từ một máy tính khác từ bất cứ đâu bạn cần:
- Trên modem bạn phải mở port 5000 để truy cập vào NAS. Cách mở port với từng modem khác nhau, bạn nhờ anh chàng GG để tìm hiểu thêm

Trường hợp 1: Gói cước Internet nhà bạn được cung cấp một IP tĩnh
Để truy cập NAS bạn chỉ cần đánh vào địa chỉ IP tĩnh và thêm port 5000 ở phía sau. Ví dụ: 117.21.134.67:5000
(Cách kiểm tra xem nhà mình có được cấp IP tình không: Bạn vào trang Open Port Check Tool, ghi nhớ địa chỉ IP ở mục: Your IP. Sau đó tắt modem đi rồi bật lại, vào lại trang Open Port Check Tool. Nếu thấy địa chỉ IP ở mục Your IP giống lần trước thì nhà bạn có địa chỉ IP tĩnh. Bạn dùng luôn trang Open Port Check Tool để kiểm tra xem port 5000 đã được mở chưa)

Trường hợp 2: Gói cước Internet nhà bạn không được cung cấp IP tĩnh
- Bạn cần đăng ký 1 địa chỉ DDNS (để nó luôn biết địa chỉ IP động nhà mình là gì). Cái này có thể mua hoặc đăng ký miễn phí trên trang No-IP.com. Đăng ký cái này bạn sẽ được một địa chỉ trên internet nhưng toàn bằng chữ. Ví dụ: toilatoi.ddns.net

- Đăng ký DDNS trên NAS để NAS thường xuyên cập nhật IP động: Bạn vào Control Panel -> External Access -> Khai báo vào Tab DDNS (bấm Add, nhập các thông tin đã đăng ký như email, password . . .)
Để truy cập vào NAS bạn đánh địa chỉ DDNS và thêm port 5000 ở phía sau. Ví dụ: toilatoi.ddns.net:5000

Lưu ý: cả 2 trường hợp đều phải mở port 5000 trên modem
Ngoài ra khi đã có DDNS rồi thì bạn có thể tham khảo thêm về VPN để quản lý các mục khác của NAS.

Cám ơn bạn đã trả lời, có lẽ tôi sẽ post nó lên trang nhất để người sau không phải hỏi lại.

Tuy nhiên, cũng cần đính chính một điểm ở đây chút xíu.
Khi bạn "tắt modem đi rồi bật lại, vào lại trang Open Port Check Tool. Nếu thấy địa chỉ IP ở mục Your IP giống lần trước thì" KHÔNG CÓ NGHĨA LÀ "nhà bạn có địa chỉ IP tĩnh." Thời gian bật tắt một vài phút quá ngắn như thế không đủ lâu để nhà cung cấp mạng assign cho modem bạn một cái IP address mới khác. Giả sử nhà bạn bị cúp điện trong vài tiếng hoặc bạn tắt modem đi chơi nghỉ hè trong vài ngày, hoăc giả như khi nhà mạng reset (reboot) những server của họ lại thì không ai dám bảo đảm IP address của bạn sẽ còn giữ nguyên si.
Ngoài trừ các doanh nghiệp lớn hoặc tư nhân làm ăn về các dịch vụ web cần phải có IP tĩnh thì họ phải mua thuê bao từ ISP, còn đa số chúng ta là người dùng bình thường chỉ là IP động thôi. Do đó sd trường hợp 2 là chắc ăn nhất. Cái này tôi cũng đã thấy có bạn hướng dẫn trong diễn đàn này rồi.

txt2612

Member

Hi bác Thanksforsharing!
Tình hình là mình đã cài theo hướng dẫn và đã chạy lên dc giao diện NAS, có một vấn đề là sao mình ko thấy được cái HDD cài NAS để sử dụng share nhỉ ? vì mình có mỗi cái HDD. Chỉ thấy mỗi cái USB dùng để boot? có cách nào để thấy đc cái HDD ko vậy bác?

VuNhatVan

Member

Bạn phải thêm bước tạo volume nữa chứ: Vào Storage Manager, bấm vào Tab Volume rồi bấm vào create

txt2612

Member

Cái này nó tự tạo Volumn luôn thì phải.
Các bác cho hỏi thêm vì sao DUNE 303D truy cập bằng SMB thì thấy thằng NAS này nhưng ko thấy dc các thư mục share là sao nhỉ?

Chỉnh sửa lần cuối:

JwrzjTW

Cái này nó tự tạo Volumn luôn thì phải.
Các bác cho hỏi thêm vì sao DUNE 303D truy cập bằng SMB thì thấy thằng NAS này nhưng ko thấy dc các thư mục share là sao nhỉ?

Không thể thấy được hình của bạn. Tạo volume thì bạn phải tự tạo thôi, tôi cũng có hướng dẫn ở trang đầu luôn.
Đầu Dune của tôi bị vậy hoài khi kết nối SMB, nói chung lúc được lúc không chả hiểu tại sao. Có người khuyên nên dùng NFS thay thế nhưng loay hoay hoài không set up được bỏ luôn qua chơi HTPC cho nhẹ đầu.

txt2612

Member

Loay hoai cả buổi chiều, dùng SMB ko đc đành cài thử cái Media Server trên Synology, truy cập từ DUNE 303D bằng UPnP thì đã đọc dc các file trên NAS, tuy nhiên phát sinh vấn đề mới là ko thấy cái phụ đề .srt dc, có cách nào khác phục ko nhỉ?

thuy-nam

toi cung dung Dune 303d, xpenology va lam dc nhu sau:
- xpenology: tao acc, cap quyen read cho cac thu muc cho phep dune vao
- dune: tao sortcut = nut "pop up menu" tren remote: khai bao dia chi IP, folder, acc, pass
cu the ma dung (neu dung Upnp thi loi lien tuc)

Cuong55

các bác cho em hỏi chút :
cái nas của em chỉ có 1 ổ đĩa, em tạo 1 volume trên ổ đó lun.
lúc trước em upload phim vô 1 thư mục ( như là data). cho nên truy cập DS Video trên iphone hay Android thì nó ko nhận ra phim.
Em chuyển hết phim qua thư mục Video trên nas (phải chuột vào thư mục -> MOVE TO....). kết quả là phim qua hết, thiết bị di động nhận ra phim, và play dc.
nhưng vấn đề là nó chiếm double dung lượng hay sao ấy. nó báo ổ đĩa full.
lúc trước khi move, ổ của em có gần 900Gb free, move xong thì nó báo full.
vào File Station đếm thủ công tất cả thư mục cộng lại thì thấy dùng đúng 900Gb ( ổ 1.8Tb, 900Gb used). thế mà nó báo đầy.
bác nào biết lỗi này thì chỉ em fix với. còn ko thì chắc em phải remove cái volume này rồi upload data lại

Cuong55

cho em hỏi lun là các bác dùng phần mềm gì trên iphone và Android để xem phim Full HD 1080p thông qua nas. stream qua mạng wifi local.
em cài DS video, và Mx player trên Android thì có phim xem dc, có phim xem ko có tiếng, có phim bị mất phụ đề. có lúc còn bị double phụ đề, giống như là 1 dòng chữ mà nó hiện 2 lần.
có cần setup gì trên nas ko các bác.

VuNhatVan

Member

các bác cho em hỏi chút :
cái nas của em chỉ có 1 ổ đĩa, em tạo 1 volume trên ổ đó lun.
lúc trước em upload phim vô 1 thư mục ( như là data). cho nên truy cập DS Video trên iphone hay Android thì nó ko nhận ra phim.
Em chuyển hết phim qua thư mục Video trên nas (phải chuột vào thư mục -> MOVE TO....). kết quả là phim qua hết, thiết bị di động nhận ra phim, và play dc.
nhưng vấn đề là nó chiếm double dung lượng hay sao ấy. nó báo ổ đĩa full.
lúc trước khi move, ổ của em có gần 900Gb free, move xong thì nó báo full.
vào File Station đếm thủ công tất cả thư mục cộng lại thì thấy dùng đúng 900Gb ( ổ 1.8Tb, 900Gb used). thế mà nó báo đầy.
bác nào biết lỗi này thì chỉ em fix với. còn ko thì chắc em phải remove cái volume này rồi upload data lại

Cái này bạn không cần phải chuyển nó sang thư mục Video làm gì, kể cả nhạc, ảnh cũng vậy, như vậy sẽ rất tốn công và làm tốn dung lượng HDD. Công việc để bạn khắc phục việc này rất đơn giản.
1. Xác định các loại video, ca nhạc, ảnh xem nó được chứa ở các thư mục nào (kể cả chứa chung trong một thư mục cũng được)
2. Vào control panel, chọn mục Media Indexing
3. Chuyển sang tab Indexed Folder, bấm vào create
4. Tại form hiện ra, bạn bấm vào select để lựa chọn thư mục chứa video, ca nhạc, ảnh (như trường hợp trên của bạn thì chọn thư mục data). Tiếp theo ở các mục bên dưới bạn bấm dấu chọn vào các loại bạn có trong thư mục đó. Ví dụ: thư mục của bạn chỉ có Video thì bạn bấm chọn vào Video, thư mục ảnh thì bấm chọn Photo, thư mục nhạc thì bấm chọn Music, thư mục tổng hợp các loại thì bấm chọn cả 3
4. Quay lại tab Media Indexing bấm chọn Re-index để NAS phân loại và tổng hợp lại các loại

cho em hỏi lun là các bác dùng phần mềm gì trên iphone và Android để xem phim Full HD 1080p thông qua nas. stream qua mạng wifi local.
em cài DS video, và Mx player trên Android thì có phim xem dc, có phim xem ko có tiếng, có phim bị mất phụ đề. có lúc còn bị double phụ đề, giống như là 1 dòng chữ mà nó hiện 2 lần.
có cần setup gì trên nas ko các bác.

Để quản lý cũng như thưởng thức các thức ăn bạn có trong NAS, Synology đã có các phần mềm trên store cho cả android và iPhone, bạn vào store để tải các phần mềm sau:
1. Ds file: để quản lý file (xóa, chép. . .) đồng thời chạy luôn các file kể cả video, ảnh, music, txt, giải nén . . . làm được tất
2. Ds video: Dùng để xem video (cái này khoản phụ đề hơi kém thật nhưng vẫn xem tạm được)
tạm thời dùng như vậy, ngoài ra với Android hoặc iPhone (đã được jaibreak) vả cả trên máy tính thì một phần mềm thông dụng đó là Kodi dùng để quản lý phim, ảnh, ca nhạc qua SMB từ NAS cũng rất hay, bạn có thể tham khảo thêm, phần mềm này quản lý phụ đề (chỉnh sửa, tìm kiếm . . . rất tiện dụng).

Cuong55

cảm ơn bác VuNhatVan, rất chi tiết.
nhưng giờ bác có cách nào để lấy lại các dung lượng bị mất ko.
chỉ xài có 900Gb thôi mà ổ 2Tb của em báo Full.

VuNhatVan

Member

Cái này khó nói đó bạn vì mình không trực tiếp quản lý dữ liệu nên không thể biết được. Bạn kiểm tra xem dữ liệu chỗ nào trùng thì xoá đi thôi, ví dụ bạn đã copy dữ liệu ra Video rồi thì xoá 1 chỗ đi: xoá trong video hoặc trong data.

LuuQuocSu

Nếu k được nữa thì kiểm tra xem có phải bác đồng bộ dữ liệu bằng Cloud station k, nếu có thì hãy uninstall xem sao (sau đó thấy có nhu cầu thì cài lại). Ngày trước e cũng bị nó "nhân bản" làm full ổ cứng.

Cuong55

Nếu k được nữa thì kiểm tra xem có phải bác đồng bộ dữ liệu bằng Cloud station k, nếu có thì hãy uninstall xem sao (sau đó thấy có nhu cầu thì cài lại). Ngày trước e cũng bị nó "nhân bản" làm full ổ cứng.
yeah, mình làm dc rồi. bị cloud station. mình vào remove cái tài khoản gì đó, giờ cũng ko biết. bấm loạn xạ thì vào storage manager xem thấy ko bị full nữa.
cảm ơn bác nhìu nhé

Cuong55

em định hỏi các bác nhưng em google dc rồi.
vào xóa bài viết nhưng sao ko xóa dc.
giờ mới biết là chỉ dc chỉnh sửa, ko xóa dc. ko hiểu lun

Chỉnh sửa lần cuối:

Cuong55

Chào bạn, do mình kg đủ bài viết nên kg gởi chủ đề đc. Mình có một thắc mắc mà kg giải quyết đc mong bạn giúp mình. Thanks bạn.
Là do minh chuẩn bị mở 1 quán caphe phim mini hd gồm 7 phòng nhỏ. Mình mở ở tỉnh và cũng là quán đầu tiên về lĩnh vực này. Mình cũng kg phải quán lớn nên chỉ sử dụng ổ cứng khoảng 5-7TB tổng cộng thôi. Mình thắc mắc là nếu như 7 phòng cùng chiếu phim 1 lúc bằng imax 18 plus thì mình dùng PC share tốt hơn hay là dùng Nas tốt hơn. Vì là quán đầu tiên nên mình sợ mấy bác bên văn hoá thông tin vào kiểm tra. Nên mình muốn dùng NAS để lỡ khi mấy bác kiếm tra trong PC cũng kg thấy đc nguồn phim của mình.
Bạn có thể tư vấn giúp mình về việc này đc không. Xin chân thành cảm ơn bạn nhiều lắm.

chào bác. em cũng ko rành về tốc độ stream của nas lắm. nhưng theo em thì bác nên cho thêm 1 vài thông tin về nguồn bác stream, để ae tiện tư vấn cho bác.
như là total bitrate, DTS hay ko, total size....

VuNhatVan

Member

Mình cũng hơi gà mờ nhưng cũng tham gia đôi chút để bạn tham khảo xem sao:
Theo mình nghĩ thì share bằng NAS hay share bằng PC thì cũng như nhau cả thôi nhưng nếu share bằng NAS thì sẽ tiện hơn, đỡ cần cấu hình cao hơn, đỡ tốn điện hơn và như bạn nói là đỡ bị mấy anh kiểm tra . . . nói chung là NAS tiện hơn.
Tuy nhiên như bạn định làm 7 phòng thì rất khoát dây LAN phải là CAT 5e hoặc CAT 6 rồi để được 1000Mbps (lý thuyết là sẽ truy xuất được 125MB/s) nhưng cũng không thể đảm bảo cho 7 phòng cùng một lúc xem phim 1080 hay Brulay (phim 1080 truy xuất khoảng 15 Mb/s, Brulay khoảng 25 MB/s, nhân với 7 nên thì quá lớn), may ra thì chạy được 720p nhưng cái này còn phụ thuộc vào NAS nữa (tốc độ đọc ổ cứng, hiếm khi NAS cho phép đọc dữ liệu 125MB/s hoặc phải cần 2 card LAN 1000). Nói chung là khó đạt được yêu cầu.
Nếu lúc nào cũng chạy cùng 1 phim như vậy liệu có thể dùng 1 đầu và bộ chia HDMI cho 7 phòng không? Bạn thử tính toán xem nhé.

Bên trên